ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนที่สุด!!! ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำงานครับ  (อ่าน 4394 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
1>>จะสร้าง Service Mind แก่พนักงานคาร์แคร์ได้อย่างไร โดยเฉพาะผู้จัดการร้านและคนรับรถ แต่ก็รวมไปถึงพนักงานภายในร้านด้วยนะครับ

2>>ถ้าหากมีผู้ร่วมทำงานกับเรา แล้วเป็นคนที่มีอารมณ์เป็นศิลปินมากๆ และมีอายุมากกว่าเรา เราจะมีวิธีการไดบ้างที่จะซื้อใจเขาให้ได้ไว้ที่สุด

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
Re: ด่วนที่สุด!!! ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:31:40 »
ผมขอแชร์ประสบการณ์ของผมแล้วกันนะคับ

คือผมอะเคยเปิดร้านอาหารคับ
ก็ดูแลลูกน้องเหมือนครอบครัวคับ คือดูแลทั้งในเรื่องงานรวมถึงเรื่องส่วนตัวของพวกเค้าด้วย
แต่ก็ต้องมีระยะห่างของเราเองนะคับ แต่ไม่ควรให้ลูกน้องรับรู้ได้ถึงระยะห่างของเรากับเค้าคับ
ผมจะทำตัวให้ไม่ต่างจากเค้าคับ คือผมกินไร ลูกน้องผมจะได้กินอย่างนั้นด้วย
บางทีผมไปเที่ยวไหน ก็จะซื้อของมาฝากพวกเค้า
คือผมจะบอกลูกน้องเลยว่ามีอะไรให้คุยกัน คุยได้ทุกเรื่อง ชวนได้ก็จะชวน ชวนไม่ได้ก็บอกว่าไม่ได้
จะเล่นจะทำอะไร ไม่ว่า แต่ขอให้ไม่เสียงาน แค่นี้ผมพอใจแล้ว ผมจะบอกเค้าไว้เลย
ผมหุ้นกับเพื่อนคับ คือถ้ากับลูกน้องนี่ผมกับเพื่อนจะตกลงกันไว้ก่อนเลยว่า
เพื่อนผมจะใจดี แต่ผมจะทำตัวดุๆคับ คือผมจะต้องทำตัวให้ลูกน้องเกรงใจนิดนึงคับ 
คือกับเพื่อนผมนี่ลูกน้องจะเข้าหาจะเข้ามาเล่นด้วยตลอด
ส่วนผมนี่ลูกน้องจะไม่ค่อยกล้าเข้าหาคับ เว้นแต่ถ้ามีเรื่องใหญ่ๆจริงๆถึงจะเข้ามา

คือมันก็มีข้อดีและข้อเสียนะคับ  คือถ้าใจดีเกินไปลูกน้องก็จะไม่เชื่อฟังคับ จะเล่นจนเสียงาน
แต่ถ้าใจร้ายเกินไปลูกน้องก็จะเกร็ง และกลัวคับ และเขาจะทำงานให้เราได้ไม่ดี ไม่เต็มใจทำงาน
งานของเรามันงานบริการคับ ถ้าลูกน้องเกิดเครียด บางทีเค้าก็จะไม่เต็มที่ในการทำงาน
-อย่างเพื่อนผมนี่ สั่งลูกน้องไม่ค่อยได้  แต่ลูกน้องอะ มีอะไรมีปัญหาอะไรก็จะแบบมาระบายมาเล่าให้เพื่อนผมฟังเสมอทั้งเรื่องส่วนตัวและเรื่องในร้าน
บางทีก็มาเล่าเรื่องผมให้เพื่อนผมฟัง ว่าผมดุ เค้ากลัวผมกัน  อย่างเรื่องในร้านที่ลูกน้องมาเล่าให้เพื่อนผมฟังก็ดีนะคับ เราจะได้นำมาปรับปรุง
-ส่วนผมนี่ สั่งอะไรลูกน้องมักจะทำอย่างเคร่งครัด แต่ก็จะไม่ค่อยมาคุยอะไรกับผมมากนัก นอกจากผมจะชวนพวกเค้าคุย

ส่วนข้อ 2 นี้ ผมอะเป็นเลยคับ ผมเป็นคนอารมณ์ศิลปิน (อารมณ์แบบอยากทำก็ทำ ไม่อยากทำก็จะไม่ทำ)
และก็อายุมากกว่าเพื่อนคับ ที่เพื่อนผมทำกับผมและผมทำกับเพื่อนก็คือ จริงใจให้กันคับ
มีอะไรพูดกันตรงๆ คับ และอีกอย่างคือ ก่อนที่เราจะหุ้นกันนี่ เรารู้จักนิสัยใจคอกันดีพอแล้วคับ เราถึงหุ้นกับ
ผมคนใจร้อน เพื่อนผมคนใจเย็นคับ

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
Re: ด่วนที่สุด!!! ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 02:22:48 »
1>>จะสร้าง Service Mind แก่พนักงานคาร์แคร์ได้อย่างไร โดยเฉพาะผู้จัดการร้านและคนรับรถ แต่ก็รวมไปถึงพนักงานภายในร้านด้วยนะครับ

่ตอบ : โดยส่วนตัวแล้ว Service Mind เนี่ย เป็นเกี่ยวกับเรื่องนิสัยส่วนตัวล้วนๆ เลยนะครับ เพราะว่า ถ้าเราแกล้งทำ ใครๆ เขาก็จะทราบครับ ว่าเราเสแสร้ง ถ้าเขารู้สึกว่าเราเสแสร้ง อันนี้เราคงต้องค่อยๆ ดู และทำให้เป็นตัวอย่าง เวลาเท่านั้นครับ

2>>ถ้าหากมีผู้ร่วมทำงานกับเรา แล้วเป็นคนที่มีอารมณ์เป็นศิลปินมากๆ และมีอายุมากกว่าเรา เราจะมีวิธีการไดบ้างที่จะซื้อใจเขาให้ได้ไว้ที่สุด

ตอบ : ส่วนตัวอีกแล้ว คิดว่า ให้เขาแสดงความเป็นศิลปิน ออกมาให้เต็มที่ แต่ แต่ แต่ ต้องมีเงื่อนไข กรอบ และกำหนดเวลา นะครับ เพราะว่า พวก อารมย์ศิลปินเนี่ย เรื่องเวลาจะ มีปัญหาไม่ค่อยตรงเวลา ประมาณว่า พี่ครับ ผมมีปัญหาอย่างนี้ครับ พี่คิดว่ายังไงดีครับ ถ้าเขาเสนอ ก็ให้เขาพูดให้หมด และ ให้พี่เขาลองทำดู แต่เราก็ต้องคอย ติดตามผลงานด้วย เดินเล่นๆมาถามว่า พี่งานที่ทางนายเอามาให้พวกเราทำเป็นยังไงบ้างครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ (ตีเนียน ทำโง่ เข้าไว้) ให้เขาบอก แล้วถ้าเขาคิดผิด ก็ไม่ต้องแย้ง แต่ต้องมีการบอกว่า ผมเคยคิดนะพี่ว่า อยากทำอย่างนี้หน่ะครับ แต่อย่าไปหักครับ เล่าๆ เพ้อๆ ไป ถ้าเขาทำแล้ว ไม่มีทางออก คิดว่า เขาทำผิดแล้ว เขาจะมาบอกเรา แบบเขินๆ เองแหล่ะ ว่า เฮ้ยย มีเรื่องจะคุยนะ แบบว่า จำคราวก่อนที่น้องเคยเปรยไว้ได้ไหม พี่ว่า มันก็ OK นะ ไหนลองเล่าให้ฟังหน่อยสิ แล้วหลังจากนั้นเราก็ค่อยๆ บอกววิธีของเรา (ซึ่งอาจจะผิดเหมือนกัน (-_-'')) ให้เขาฟัง อะไรประมาณนี้ ครับ

ผิดถูกยังไงก็ แล้วแต่นะครับ แต่ประสบการณ์ผมมันเป็นแนวๆ นี้ครับ คือผมไม่ค่อยชอบหักหน่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 05:37:14 »
ในฐานะลูกน้องนะครับ ก็ลองมองอีกมุมหนึ่ง แต่จากสหรัฐอเมริกานะครับ วัฒนธรรมต่างกันบ้างแต่ก็ขอให้เน้นเป็นข้อดีไป

สิ่งที่สำคัญในการทำงานคือ ความมีวินัยครับ ข้อนี้อาจจะต้องคัดเลือกให้ดีหน่อย ก็คือ ถ้าลูกน้องตั้งใจทำงาน เสร็จตามที่มอบหมาย ระหว่างนั้นก็คุยทีเล่นทีจริงได้ครับ แต่ต้องไม่มีการอู้นะ ส่วนนอกเวลา (ตอกบัตรออกแล้ว) จะถือว่าไม่มีความเป็นหัวหน้ากับลูกน้องครับ เป็นเพื่อนเล่นกันได้เลยทีเดียว เพียงแต่ว่าต้องเน้นย้ำเท่านั้นว่าถ้าอยู่ในงาน ต้องทำหน้าที่ให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้

เดี๋ยวถ้านึกอะไรออกจะมาเพิ่มครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:11:39 »
ผมคิดว่าทุกสิ่งอย่างมันเริ่มที่ตัวเรา ถ้าเราทำดี ลูกน้องก็ต้องดีตาม
เรามีระเบียบ วินัย ลูกน้องก็จะมีตาม
งานบริการ ต้องคิดเสมอว่า ลูกค้าคือคนในครอบครัว
มันต้องเริ่มจากคุณ ทำให้ลูกน้องเห็นก่อน คืออย่างแรก
คนเรายิ่งสูง มันต้องทำให้ดูเหมือนยิ่งติดดินครับ คนอื่นเขาจะได้ไม่หมั่นไส้เอา
และก็อย่าทำตัวเป็นเจ้านายมากนัก ครับ บ้างทีไม่ต้องบอกให้ลูกค้ารู้ก็ได้ ว่าเราคือเจ้าของกิจการ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:12:20 »
ขอนอกเรื่องนิดเดียว

อย่าใช้คำว่า "ด่วนที่สุด" เลยครับ

ถ้าไม่ใช่เรื่องที่คอขาดบาดตายจริงๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 00:21:26 »
รับทราบครับพี่จิมมี่ แล้วก็ต้องขอโทษพี่จิมมี่ด้วยนะครับ ที่ผมใช้คำไม่ค่อยเหมาะสมครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ