ผู้เขียน หัวข้อ: มือสอง งบ 600,000 - 800,000 กับ lifestyle แบบนี้ครับ ขอความเห็นหน่อย  (อ่าน 7828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Steez

• Newbie
  • *
ผม อายุ 3ต้นๆ เพิ่งเรียนต่อกลับมา เริ่มงานใหม่พอได้ลืมตาอ้าปากบ้าง เงินเดือนก็ช่วง 50k - 100K ตามกำลัง ที่ทำงานห่างบ้านประมาณ 60 km แต่ก็กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง ความรู้
เรื่องรถมีไม่มาก เช็คแบต น้ำมันเครื่องแค่พอได้ ดับทีไม่ต้องพูดถึง เข้าศูนย์โลด เดิมใช้ซิตี้แมลงสาบน้อยอยู่ รถเริ่มเก่า คนเริ่มแก่ อยากหารถใหม่มาใช้  ที่มองๆไว้ก็มี
- Accord G7
- MZ3 2.0
- ขยับไป รถยุโรป รุ่นเก่าๆ แต่ก็กลัวเนื่องด้วยความรู้เรื่องรถอันน้อยนิด
- เอาน้องแมงสาบน้อยไปบูรณะ เก็บตังไว้ต่อไป
ส่วนใหญ่ก็ใช้คนเดียวเป็นหลัก อยากได้รถมาสนอง need ส่วนตัว ไปไหนมาไหน ชิวๆ สบายใจ
ใจจริง ไม่อยากเสียเงินไปกะค่าพาหนะมากมาย แต่ก็อยากได้ใหม่ ไม่เข้าใจตัวเองจริงๆ :P :P :P
อยากถามความเห็นพี่ๆน้องๆ ในนี้ว่า ตัวเลือกข้างบนเป็นยังไงบ้าง หรือมีตัวเลือกไหนที่น่าสนใจอีก ช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ขออนุญาตแสดงความเห็นกับทั้งสี่ความเห็นของเจ้าของกระทู้นะครับ

- Accord G7 กับ Mazda3 ก่อนนะครับ
   ถ้าเน้นความสนุก ช่วงล่างดีๆ สไตล์รถยุโรปไปไหนมาไหนหาที่จอดไม่ลำบากมาก lookสปอร์ตๆ ก็แนะนำ Mazda ครับ
   ถ้าเน้น ขับสบายๆ ไปไหนมาไหน ไกลๆ มีผู้ใหญ่นั่งด้วย lookดูภูมิฐานก็จัด Accord ไปเลยครับ

-ส่วนรถ ยุโรปนั้น ถ้าใจไม่รัก หรือชอบเป็นการส่วนตัว ถึงจะสวยบาดใจยังไง ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะค่าบำรุงรักษาจะสาหัสได้
  ถ้าเจอของไม่ดีขึ้นมาครับ

-เก็บน้องเค้าไปบูรณะแล้วติดแก๊ส ผมว่าก็คุ้มค่าเลยนะครับ ^^

แนะนำส่วนตัวนะครับ ว่าซื้อรถใหม่เลย C-segment ซักคัน ขับสบายใจ
แต่ถ้าจำเป็นต้องเลือกหนึ่งในสีข้อข้างบนนี้ ผมจะเลือก Mazda3 2.0 ครับ
เนื่องจากชอบตัวสี่ประตูเป็นการส่วนตัว และรถขนาดไม่ใหญ่ไปครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ผมอ่านแล้วรู้สึกว่ามันน่าจะ Want มากกว่า Need นะครับ

เรื่องรถถ้าไม่มีความรู้มาก ผมคิดว่าไม่น่าจะมาเล่นรถมือสองครับ (ที่สำคัญ โจทย์ก็ึคือ อยากได้รถใหม่)

Accord มือสองตัดทิ้งไป ส่วน MZ3  2.0 ก็เกินงบ

คำถามมันขัดแย้งในตัวนะครับ ผมเลยไม่รู้จะตอบยังไง = ='

ออฟไลน์ wax

• Newbie
  • *
>>>> เรื่องรถถ้าไม่มีความรู้มาก ผมคิดว่าไม่น่าจะมาเล่นรถมือสองครับ

ตามนี้นะ ไม่ต้องแนะนำมาก

ออฟไลน์ yacoolsa9

ผม เฉลี่ยนเงินเดือนพี่เป็นประมาณ เจ็ดหมื่นนะครับ

เล่น C-Segment มือหนึ่งได้เลย พวก ครูซ เลนเซอร์ โฟกัส ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ใช้แมงสาบน้อยไปก่อน เก็บตังเอาไว้รอให้มันมากพอที่จะสอยป้ายแดงได้ก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแมงสาบใหญ่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

เข้าใจว่า Mz3 2.0 นี้คือโฉมที่แล้ว มือสองใช่ไหมครับ
ไม่มีความรู้เรื่องรถ ผมว่ามือ 1 ดีกว่านะ ครับ มีรับประกัน 3 ปี แสนโล เป็นส่วนใหญ่ด้วย

ลองดู Altis, Civic, Cruze, LancerEX, Focus พวกนี้เกินงบก็ไม่มากอะครับ ดูดีด้วย

แต่เข้าใจนะ G7 ก่อนไมเนอร์มันสวยจริงๆ ผมก็อยากได้ อิอิ

ออฟไลน์ IncarRus

Ford Fiesta หรือไม่ก็ Honda City ครับ  ;D
เพื่อนๆ ของผม ที่มาจากนอกส่วนใหญ่
ชอบ Fiesta มากกว่าครับ :P

ออฟไลน์ 6162002

ใช้คนเดียว ขับชิวๆ สบายๆ เงินก็ผ่อนไหว ผมเชียร์ MZ2 ครับ *-*

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
โทษทีนะครับ เงินเดือนตั้งเยอะ ทำไมตั้งงบไว้น้อยจังละครับ
แบบนี้ซื้อ D Segment ป้ายแดงได้สบายเลยนะครับเนี่ย  :o

แต่ถ้าชอบรถราคาถูก ก็เอาเป็นมือ 1 ดีกว่านะครับ
C Segment กำลังดี ไม่ใหญ่ไม่เล็ก  :)

ออฟไลน์ LaTeX

มือสองไม่สันทัด แต่ผมว่างบประมาณนี้กับเงินเดือน น่าจะออกC-segmentเครื่อง1800ใหม่เลยจะดูแลง่ายกว่าครับ
แต่ความคุ้มค่ายังไงก็แพ้รถมือสองแน่นอน ถ้ามีคนดูเป็นมาดูให้น่ะครับ

ถ้าC-segmentที่สดใหม่หน่อยก็ Mazda3 ครูซ แลนเซอร์EX อัลติสMCก็คุ้มค่าอยู่
ส่วนที่จะเปลี่ยนโฉมใหม่เลยเร็วนี้ก็มี Civic Focus

ออฟไลน์ gorilla

ความคิดเห็นผม

ผมว่ากำเงินไว้ก่อนดีกว่าครับ ค่อยๆศึกษาเรื่องรถ แล้วอีกอย่างค่อยๆศึกษาใจตัวเองไปด้วยครับ ว่าเราต้องการอะไรกันแน่

สรุปคือ ใช้คันเดิมไปก่อน ถือเงินไว้สบายใจครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ลืมบอกไปว่าอยู่ ตจว เรื่องเงินเดือนนี่ ทำจริงๆ จะ 80k-100k ครับ แต่เงินส่วนข้าราชการไทย มันไม่แน่นอน เดี๋ยวเข้าบ้าง ตกเบิกบ้าง
ความรู้เรื่องรถ ก็มีแต่ในinternet ภาคปฎิบัติก็อย่างที่บอก
ตัวเลือก ที่ให้มาเป็นมือสองหมดครับ น้องแมงสาบแก่แล้ว 7ปีแล้ว มีร่องรอยไปแทะชาวบ้านและถูกแทะมากมาย ร้องออดๆแอดๆ เวลาขับ ใจนึงก็ตั้งใจจะบูรณะ อีกใจนึงก็เห็นเก่าแล้วอย่างได้ใหม่ขึ้น ใหญ่ขึ้น อ่านเวปนี้บ่อยก็เกิดกิเลสบ่อย เงินเราพอไหว ก็เลยอยากอยากเปลี่ยนแหละครับ เอาไว้ขับชิวๆ ไปหาแฟนที่ กทม บ้าง ขับเร็วๆ แล้วน้องแมงสาบจะบินให้ได้ ;D
- Accord G7 มือสอง ชอบรูปทรงตัวรถมากมาย ความรู้เท่าหางอึ่งแบบนี้จะไหวไม๊ครับ
- MZ3 เป็นอีกทางเลือกนึงครับ ชอบรูปทรงเหมือนกัน
ตอนนี้คงตัดสินใจกำตังไว้ก่อนครับ รอปีหน้า รถใหม่ๆ คงมากันเยอะ แบบที่หลายๆท่านบอกไว้
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Envil

ถ้าเป็นเรานะ เงินเดือนแบบนี้
ดาวน์ ผ่อนรถใหม่เลยดีกว่า  :)

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
ข้าราชการ อายุ สามสิบต้น ๆ  เงินเดือน 80K  ปีาดโธ่  ซีไหนน้อครับนี่  สุด ๆ   เงินเดือนขนาดนี้  ออกมือ 1 ไปเลยดีกว่าคับ  มีโปรข้าราชการให้เลือกเยอะแยะเดี่ยวนี้  ต่อให้ตกเบิกก็เถอะ  ยังสบายๆ เลย  คงถึงเวลาที่ต้องใช้ชีวิตสองคนแล้วมั้งคับ  จัดมือหนึ่งโก้ ๆ  ให้ดูภูมิฐานไปเลยดีกว่าคับ   แต่พอจะบอกสัมมาอาชีพได้มั้ยคับ  เผื่อจะได้เป็นแนวทางเอาเป็นแบบอย่าง หะ ๆ  ;D

• Newbie
  • *
 ;D C5 ครับ เงินเดือน 15k ไปหนักค่าเวรกับเงินยิบย่อย เดือนนึงก็ประมาณ 50k
ไปทำมาหากินกับเอกชนเพิ่ม แต่คงแทบไม่เหลือเวลาว่าง เอาเท่าที่ยังมีแรงพอจะไหวได้น่ะครับ
เรียนเฉพาะทางกลับมาไม่นาน ตอนเรียนนี้แสนจนยาก จบมาก็เพิ่งได้มีเงินใช้บ้างนี่แหละครับ
เลยอยากเก็บไว้ส่วนนึง ไม่อยากให้หมดไปกับยานพาหนะมากมายครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
งานยุ่งรัดตัวขนาดนี้

เลือกรถป้ายแดง ตัดปัญหาเสียกลางทาง ไม่ีดีกว่าหรอคับ 6-8 แสน

บวกเพิ่มนิดหน่อย ได้ Civic Altis Lancer Cruze Focus ป้ายแดง ขับหนึบๆ กว่าน้องตี้แล้ว

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
Re: มือสอง งบ 600,000 - 800,000 กับ lifestyle แบบนี้ครับ ขอความเห็น&#
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 03:33:27 »
พี่คงได้คำตอบแล้ว  จากรีวิวรถเปิดตัวใหม่  ของพี่จิมมี่  ปีหน้าตัวเลือกเพียบเลย

แต่เดาว่าพี่ จขกท. เป็นหมอชัวร์ป๊าปปป ครับ  .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 03:36:14 โดย >-New_skylab-< »

ออฟไลน์ SUPAPID

Re: มือสอง งบ 600,000 - 800,000 กับ lifestyle แบบนี้ครับ ขอความเห็น&#
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:46:43 »
;D C5 ครับ เงินเดือน 15k ไปหนักค่าเวรกับเงินยิบย่อย เดือนนึงก็ประมาณ 50k
ไปทำมาหากินกับเอกชนเพิ่ม แต่คงแทบไม่เหลือเวลาว่าง เอาเท่าที่ยังมีแรงพอจะไหวได้น่ะครับ
เรียนเฉพาะทางกลับมาไม่นาน ตอนเรียนนี้แสนจนยาก จบมาก็เพิ่งได้มีเงินใช้บ้างนี่แหละครับ
เลยอยากเก็บไว้ส่วนนึง ไม่อยากให้หมดไปกับยานพาหนะมากมายครับ

He is a Doctor.   ;D ;D ;D
ออกใหม่ไปเลยครับ เฟียสต้า เห็นในคลับ เป็น คุณหมอกันหลายคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 08:53:18 โดย SUPAPID »

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *

เห็นด้วยครับ อย่าหมดเงินกับส่วนนี้มากครับ
อาจจะทำงานให้ได้ซักสองสามเดือนรอให้เห็นรายได้ที่แน่นอนก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยดูอีกที