ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าถ้ารถเก๋งบรรทุกคนเยอะเกินไปจะมีผลอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 21774 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือมีผมเอารถไปโรงเรียนอะครับแล้วที่นี้รถผมก็แค่วีออส แต่เพื่ออนมีตั้ง8คน
มันเลยจะนั่งอัดกันในรถอะ 8คนรวมผมมันบอกว่าก็นั่งหน้า2หลัง6นั่งตักกัน  โห เยอะเกินผมเลยไม่ไห้นั่งกลัวจะมีปัญหาเกี่ยวกับรถเพราะหนักเกิน
แต่ ซีอาร์วี ของแม่เพื่อนก็เคยอัดนะครับ12คน  แต่ไม่เป็นไร แต่วีออสมันรถเล็กผมเลยกลัว555 กลัวช่วงล่างจะพังก่อนเวลาอันควร :(

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
คือถ้านานๆทีผมว่า คงไม่เป้นไร
ถึงบ่อยๆก็อาจมีบ้างแต่ก้ไม่ถึงขั้นรถเสียหายร้ายแรง

ผมเห็นตามตลาดนัดพวกแม่ค้า ใช้แจ๊ส ทีด้า ขนของมาขายแทนรถกระบะ
ถ้าการขนของหนักมันทำให้รถพังจริง คงบอกกันปากต่อปาก แล้วก็ไม่มีใครทำแล้วแหละ

ส่วนตัวผมที่ได้ประสบการณ์ตรงคือ
อัดขึ้นรถแจ๊ 8 คน  โดยการพับเบาะหลัง แล้วนั้งขัดสมาธ แล้วนั่ง 3 คน 2 แถว
ด้านหน้า  2 คน ตามมาตรฐาน  รถก็วิ่งปรกตินะ ไม่อืด...โชคก็ทำงานได้แทบปรกติ  ไม่มีเสียงแปลกๆ
ทั้งๆที่ทางดิน เป็นหลุ่ม เป็นบ่อ ออกรายการช่วยชาวบ้านได้เลย

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้เซนทร้าบรรทุกเต็มอัตราศึกของเพียบ อีตอนบรรทุกนี่ไม่เป็นไร แต่สักพักต้องเปลี่ยนโช๊คครับ (โชคหลังครับ 2 ครั้งเลย)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
มีผลต่อการทรงตัวและการเบรกครับ

รถยนต์ทุกคัน มีการออกแบบโดยมีขีดจำกัดการบรรทุก

ที่สามารถทำให้รถวิ่งบนถนน ได้อย่างปลอดภัย

หากคุณบันทุกเกินอัตรา เบรกจะต้องทำงานหนัก และใช้ระยะทางมาก

ช่วงล่าง ที่สปริงโดนกดมากๆ และการบรรทุกหนัก ทำให้จุดศูนย์กลางมวลเปลี่ยนไป (สูงขึ้น มายังตำแหน่งผู้โดยสาร)

หากรถมีการเหวี่ยง จะทำให้มีการโยนไปมา ของตัวรถ มากขึ้น

เป็นอันตรายครับ

ในแง่ของวัสดุภายใน

หากคุณ นั่ง 2 คนที่เบาะหน้า ปีกเบาะ ที่ทำจากฟองน้ำ จะแบะ เสียรูป ไม่โอบกระชับ

หากคุณนั่ง 4 คนที่เบาะหลัง เช่นเดียวกัน เบาะจะยุบตัวเร็วกว่าปกติ (นานๆ ครั้งคงไม่เป็นไร แต่หนึ่งครั้งต่อสัปดาห์ ถือว่าบ่อย)

ในแง่ของอุปกรณ์ความปลอดภัย

เข็มขัดนิรภัย มีให้สูงสุดแค่ 5 ที่นั่ง และสามารถใช้ได้แค่ 1 เส้น ต่อ 1 คน เท่านั้น

นอกจากไม่ปลอดภัยแล้ว ตำรวจยังจับอีก!

ประเด็นสุดท้าย สำหรับวัยคึกคะนอง คงไม่ต้องให้อธิบาย ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 22:43:16 โดย 5thAvenue »

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ถ้าถึงขนาด 8 คนกับวีออส มันก็ไม่ควรอยู่แล้วครับ
แต่เข้าใจครับ ว่าเพื่อนกันมันก็ปฏิเสธยาก

เอาเป็นว่า พยายามอย่าขับเร็วครับ
เพราะเบรคมันไม่ได้ทำมารองรับน้ำหนักที่เพิ่มมาขนาดนั้น
และระวังการเข้าโค้งให้มากๆครับ
ส่วนเรื่องรถจะพังหรือไม่ ผมก็ไม่แน่ใจครับ รอคนที่รู้เรื่องเทคนิคมาตอบดีกว่าครับ

ปล.นั่งตั้ง 8คน ถึงขนาดนั่งตักคนขับเลยป่าวครับเนื่ย  :D

ออฟไลน์ karn5811

ถ้าถึงขนาด 8 คนกับวีออส มันก็ไม่ควรอยู่แล้วครับ
แต่เข้าใจครับ ว่าเพื่อนกันมันก็ปฏิเสธยาก

เอาเป็นว่า พยายามอย่าขับเร็วครับ
เพราะเบรคมันไม่ได้ทำมารองรับน้ำหนักที่เพิ่มมาขนาดนั้น
และระวังการเข้าโค้งให้มากๆครับ
ส่วนเรื่องรถจะพังหรือไม่ ผมก็ไม่แน่ใจครับ รอคนที่รู้เรื่องเทคนิคมาตอบดีกว่าครับ

ปล.นั่งตั้ง 8คน ถึงขนาดนั่งตักคนขับเลยป่าวครับเนื่ย  :D

55 ขอบคุณครับ มันบอกว่านั่ง 2คนข้างหน้า แล้งข้างหลังนั่งตักกันยัดๆๆกันเอาครับ(มันพูดง่ายมาก555)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: อยากทราบว่าถ้ารถเก๋งบรรทุกคนเยอะเกิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 14:45:42 »
ผมเคย ให้เพื่อน ๆ นั่งใน jazz สีชมพู 12 คน นั่งหน้า 3 หลัง 9 (พับเบาะเรียบแล้วนั่งขัดสมาธิ) ไม่รู้ว่ายัดไปได้ไง
สภาพรถก็ดีอยู่นะครับ ช่วงล่างยังยุบตัวได้อีก

แล้วก็ให้เพื่อน ๆ ยัดอีก ใน jazz สีฟ้า 10 คน แต่คราวนี้ไม่ได้พับเบาะ นั่งหน้า 3 เบาะหลัง 6 ท้ายรถ 1 แต่คราวนี้เพื่อนคนที่
ตัวหนัก ๆ ไปนั่งฝั่งซ้ายซะหมด สังเกตตอนขับได้ว่า ด้านขวา สูงกว่าด้านซ้าย พอเข้าโค้งที ทุกคนในรถร้องกันหมด
ตอนขับ รู้สึกว่าเลี้ยวขวายากมาก ๆ แต่เลี้ยวซ้ายปกติครับ

สำหรับอัตราเร่ง เนื่องจากนั่งเยอะก็อืดมากเป็นธรรมดาครับ แล้วก็ระยะเบรคยาวขึ้นมาก ครับ ต้องเผื่อเยอะ ๆ

เรื่องบรรทุกนั้น ผมเคยเป็นเว็บของเมืองนอก มีข้อมูลบอกว่า jazz เกียร์ธรรมดา ไม่ควรบรรทุกเกิน 1,000 kg ส่วนรุ่นเกียร์ auto
ไม่ควรบรรทุกเกิน 800 kg

เนื่องจาก vios เป็นรถระดับเดียวกัน ก็น่าจะบรรทุกได้ประมาณนี้แหละครับ ผมว่า อย่าเกิน 800 kg น่าจะดี
แล้วก็อย่าลืมกระจายน้ำหนักให้เท่า ๆ กันด้วยครับ

ผมว่ารถมันรับสภาพได้อยู่แล้วล่ะครับ แต่ก็ต้องสึกหรอกว่าปกติเป็นธรรมดา

ปล. รถ vios ผมก็เคยไปเบียดกันในรถเพื่อน 9 คน ครับ รู้แต่ว่าใต้ท้องเตี้ยมาก เจอเนินแล้วครูดหมด (รุ่นปี 2003 นะครับ)
I will buy Volvo some day.