ผู้เขียน หัวข้อ: ++รบกวนแนะนำจานเบรกให้น้องG8ผมทีนะครับ++  (อ่าน 10397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
พอดีว่า..รถผม Accord G8 2.0E มีปัญหาเรื่องเบรกเสียงดังมายาวนาน เข้าศูนย์3-4ครั้งแล้วก็ไม่หาย ไม่ว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรกของศูนย์ใหม่หรือเจียรจานเบรก ล่าสุดเข้าศูนย์อีกครั้ง ออกไปลองรถกับช่าง แล้วช่างบอกว่าพี่ต้องไปเปลี่ยนของนอกศูนย์แล้วล่ะ เอาแบบที่มีรูระบายความร้อน เพราะถ้าเปลี่ยนของศูนย์ไปเดี๋ยวมันก็ดังเหมือนเดิม เดี๋ยวมันก็คดอีก ต่อให้เจียรจานไปก็ยังดังอยู่ ทนความร้อนได้ไม่มาก  (ผมเดาว่าช่างคงคิดว่าผมขับรถเร็ว)

คำถามคือ 1) ถ้าผมจะไปเปลี่ยนจานใหม่ตามช่างว่า เสียงดังเวลาเบรกจะหายไปมั้ยครับ? กลุ้มใจจัง อายคนที่เค้าต้องมานั่งรถเรา

ถ้าหาย 2) ขอคำแนะนำว่ายี่ฮ้อไหน รุ่นไหนดีครับ หรือร้านไหนแนะนำดีครับ(กทม)?

อยากได้ที่ไม่แพงมากไม่ต้องการเบรกเทพ แต่เอาเสียงเงียบและดีกว่าของศูนย์ก็พอครับ 3) ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ?

4)แล้วไม่ทราบว่าเปลี่ยนแค่จานเบรกพอมั้ยครับ? ผ้าเบรก คาลิบเปอร์ ต้องร่วมวงด้วยมั้ย? (ไม่อยากบานปลาย)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ++รบกวนแนะนำจานเบรกให้น้องG8ผมทีนะครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:41:55 »
ผมว่าที่ควรรีบทำก่อน คือ เปลี่ยนช่างครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ++รบกวนแนะนำจานเบรกให้น้องG8ผมทีนะครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:54:26 »
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้เล็งจานของ TRW ไม่ก็ Brembo OEM Replacement อยู่ ราคาไม่แรงเท่าไหร่ แค่หลักพัน แต่ตอนนี้ทุนไม่ค่อยมีเลยลากไปก่อน คนที่เปลี่ยนไปแล้วเขาว่าหายกันนะ คาลิปเปอร์เดิมด้วย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:58:46 »
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้เล็งจานของ TRW ไม่ก็ Brembo OEM Replacement อยู่ ราคาไม่แรงเท่าไหร่ แค่หลักพัน แต่ตอนนี้ทุนไม่ค่อยมีเลยลากไปก่อน คนที่เปลี่ยนไปแล้วเขาว่าหายกันนะ คาลิปเปอร์เดิมด้วย

หลักพันนี่ กลาง หรือปลายเหรอครับ สี่ล้อเลยใช่ป่าวครับ เรื่องของแต่งรถผมความรู้เป็นศูนย์เลยจริงๆครับ :'(

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 13:40:52 »

หลักพันนี่ กลาง หรือปลายเหรอครับ สี่ล้อเลยใช่ป่าวครับ เรื่องของแต่งรถผมความรู้เป็นศูนย์เลยจริงๆครับ :'(

Brembo แบบ Replacement ผมก็ใช้อยู่ครับ Zafira เฉพาะคู่หลัง คู่หน้าผมใช้ Runstop แบบเจาะรู+แซ่ะร่อง ตอนนั้นเปลี่ยนรวมผ้าเบรก Bendix Metal King Titanuim ด้วยก็หมื่นกว่าครับ แต่จำราคาแต่ละชื้นไม่ได้
ผมใช้คาลิปเปอร์เดิมครับ ตอนนั้นเปลี่ยนเพราะเจียรจานไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 14:00:02 »
เปลี่ยนศูนย์ก่อนค่อยว่ากันครับที่ช่างพูดมาแบบนั้นเพราะเค้าหมดปัญญาหรือขี้เกียจจะซ่อมแล้วมากกว่าครับ
โดยปกติเสียงต้องมีบ้างแต่ไม่มาก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 15:56:58 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ใจจิงผมอยากลองเปลี่ยนจานเหมือนกันถ้าประสิทธิภาพมันดีขึ้นจริง อิอิ ถ้าอยู่ในช่วงราคา1หมื่นบาทบวกลบก็น่าลองดูครับ แต่ต้องศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมเยอะเลย เพราะไม่มีความรู้ อิอิ ไม่อยากโดนพวกร้านเชียร์ของ ยิ่งเชื่อคนง่ายอยู่ หุหุ

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 17:41:05 »
แนะนำจานพวก Espec ครับ ราคาน่าจะ คู่ละ 16000 ครับ จะเป็นจานแต่งขนาดจานจะใหญ่ขึ้นนะครับ ทำให้เบรคดีขึ้นครับ งานก็ของ ญี่ปุ่นทนทานครับ

ในคลับ acc ก็นิยมใช้กันครับ ลองเข้าเล่นศึกษาหาข้อมูลในคลับดูนะครับ แต่งกันเยอะเลย

ข้อเสีย ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแล้ว จะทำให้ล้ออะไหล่ ติดจานที่เปลี่ยนมาไหม ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 18:11:28 »
คำถามคือ 1) ถ้าผมจะไปเปลี่ยนจานใหม่ตามช่างว่า เสียงดังเวลาเบรกจะหายไปมั้ยครับ? กลุ้มใจจัง อายคนที่เค้าต้องมานั่งรถเรา

อาจจะหายหรืออาจจะไม่หายครับ เพราะเปลี่ยนจานเบรค มีรูระบายความร้อน ไม่ได้แปลว่าเสียงจะลดลงนิครับ เผลอๆอาจจะดังขึ้นและกินผ้าเบรคมากกว่าเดิมด้วย

ถ้าหาย 2) ขอคำแนะนำว่ายี่ฮ้อไหน รุ่นไหนดีครับ หรือร้านไหนแนะนำดีครับ(กทม)?
ร้านไม่มีครับ แต่จาน ถ้าอยากได้ของดีๆหน่อยก็ลองเทียบขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางจานดูก็ได้ครับ ยี่ห้อ brembo, project mu, willwood, endless ก็ได้ครับ ราคาค่อนข้างแรง ลองไปเช็คดูก่อน

อยากได้ที่ไม่แพงมากไม่ต้องการเบรกเทพ แต่เอาเสียงเงียบและดีกว่าของศูนย์ก็พอครับ เล่นไม่เทพ ลองเปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้อดีๆซักชุดสิครับ อาจจะหายดังเลยก็ได้
3) ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ?
เช็คตามร้านช่วงล่างครับ

4)แล้วไม่ทราบว่าเปลี่ยนแค่จานเบรกพอมั้ยครับ? ผ้าเบรก คาลิบเปอร์ ต้องร่วมวงด้วยมั้ย? (ไม่อยากบานปลาย)
คือจริงๆลองเริ่มจากถูกไปแพงก็ได้ครับ เริ่มจากผ้าเบรค ไม่หายค่อยไปจาน ถ้าขนาดจานเบรคเท่าของเดิม คาลิปเปอร์ก็ไม่ต้องมาเอี่ยวด้วยครับ มากกว่านี้จะแพงแล้วครับ จานเบรค คาลิปเปอร์ ผ้าเบรค หม้อลมเบรค ฯลฯ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 23:38:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะครับ ขอลองศึกษาดูสักพักแล้วจะไปเปลี่ยนครับ ;D

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 15:27:00 »
e'spec งานไต้หวันครับ ปกติขับเร็วขนาดไหนครับ ลอง brembo oem replacementก็ได้นะครับ จานเท่าเดิม unsprung weight จะได้ใกล้เคียงกับเดิม การควบคุมจะได้ไม่ต่างจากเดิมมาก เสียงดังนี่ดังยังไงครับ จี้ดๆรึเปล่า  ราคาbrembo อยู่หลักพันกลางๆต่อคู่นะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 21:25:19 »
ผมเคยเจียรจานเบรก เปลี่ยนผ้าเบรก เปลี่ยนจานแล้วก็ไม่หาย
ตัวล็อกผ้าเบรกมันหัก เปลี่ยนก็หายครับ

เปลี่ยนช่างดูครับ (ผมเปลี่ยนมาหลายช่าง สุดท้ายเบื่อ เลยถอดดูเอง จบ!)
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:06:08 »
e'spec งานไต้หวันครับ ปกติขับเร็วขนาดไหนครับ ลอง brembo oem replacementก็ได้นะครับ จานเท่าเดิม unsprung weight จะได้ใกล้เคียงกับเดิม การควบคุมจะได้ไม่ต่างจากเดิมมาก เสียงดังนี่ดังยังไงครับ จี้ดๆรึเปล่า  ราคาbrembo อยู่หลักพันกลางๆต่อคู่นะครับ

ปกติขับประมาณ110-140ครับ นานๆจะเลยเถิดไปกว่านั้น จริงๆแค่ขับเกิน110ขึ้นไปชัก15-20นาทีแล้วบางทีต้องเบรกชะลอความเร็ว(เหยียบเลียเบรกไว้ก็ดังแล้วครับ จนกว่าจะเอาเท้าออกจากแป้นเบรก)

ส่วนเสียงดังไม่ใช่จี๊ดๆแบบผ้าเบรกจะหมดครับ มันดังแบบหวืดๆครืนๆบอกไม่ถูก แถมที่แป้นเบรกมีอาการสะท้านเบาๆด้วยครับ แต่ความรู้สึกว่ายังเบรกได้อยู่ตามปกติอ่ะครับเพียงแต่มันดังโหยหวนรำคาญโสตประสาทน่ะ

ยังไงเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูอีกครั้งครับ มีที่ไหนแนะนำเป็นพิเศษรึป่าวครับ (ลองมา2ศูนย์แล้ว ช่างทำแค่เจียรจานเบรกให้กับเปลี่ยนผ้าเบรก) และอยากทราบด้วยว่าถ้าอยากให้เปลี่ยนจานเบรกให้เนี่ย เราแจ้งเคลมประกันรถได้มั้ยครับ? หรือว่าต้องเสียตังค์เบิกของมาเอง?

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 00:20:37 »
ลองไปร้านพี่เสว ไหมครับ
ร้านประจำของชาว fortuner เขา
ยังไงลองโทรไปปรึกษาแกก่อนก็ได้ เบอร์โทรส่ง PM ไปแล้ว