ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะลงเอยกับ RX270  (อ่าน 10987 ครั้ง)

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
กำลังจะลงเอยกับ RX270
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:45:17 »
หาข้อมูลเปรียบเทียบอยู่นาน สรุปว่าระหว่าง Audi Q5, BMW X3, และ Lexus RX270 นั้น ตัวเลือกสุดท้ายก็คงจะได้ตังค์ผมไปครับ เพราะเรื่องการดูแลรักษาเพียงสถานเดียว ผมกะใช้งานนาน...อาจถึง 10 ปีครับ

ก็ตัดใจ...ที่จะออกเจ้า RX270 กับเกรย์ไม่ออกกับศูนย์ เพราะส่วนต่างราคาที่มากมาย แถม option ที่ต่างกันมากและได้ใช้งานจริง + เรื่องแปลกๆที่เกิดขึ้นเมื่อติดต่อไปที่ศูนย์ Lexus

ตัวที่ดูอยู่เป็น spec ฮ่องกง มีจอ+กล้องถอยหลัง+lexus premium sound ลำโพง 12 จุด+airbag 12 ใบ เป็นตัว full option แท้ๆ ของ spec ฮ่องกงแล้ว

ผมได้มาดีที่สุดตอนนี้ และได้รับรถเลยที่ SCG ราคาอยู่ที่ 3.5 ล้าน + ประกันรถ 2 ปี หรือ 50,000 กม. + บริการลากรถฉุกเฉิน 1 ปี + ฟิล์ม และของพื้นฐาน (พรม+ผ้ายาง+อื่นๆ) เท่านี้ครับ

ไม่ทราบว่าราคานี้ ok มั้ยครับ และเจ้านี้การให้บริการหลังการขายเป็นยังไงบ้าง ผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ เป็นครั้งแรกจริงๆกับการซื้อกับเกรย์ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ปล. เดี๋ยวจะมาโพสเล่าประสบการณ์ขำๆ+แปลกๆ ที่เจอกับศุนย์ Lexus ให้ฟัง ซึ่งเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ไม่ออกกับศูนย์ด้วยครับ

ถามเพิ่มเติมครับว่า...ผมควรต้องขอดูเอกสารอะไรบ้างครับ? เมื่อออกรถกับเกรย์ เพื่อให้แน่ใจว่ารถที่จะซื้อนั้นนำเข้ามาอย่างถูกต้องตามกฎหมาย และสามารถจดทะเบียนได้แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 13:59:54 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
Re: กำลังจะลงเอยกับ RX270
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:03:57 »
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ ;D
ราคานี้โอเคเลยค่ะ
X6 , Panamera , Everest

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:20:42 »
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ ;D
ราคานี้โอเคเลยค่ะ

ขอบคุณคุณ Yinglek มากนะครับ ถ้าได้ลงเอยเร็วๆนี้จะเอาไปทำ C Quartz อย่างที่คุณ Yinglek แนะนำครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:21:28 »
ราคานี้โอเคแล้วครับ เล็กซัสประเทศไทยไม่รู้ว่าจะขายรถหรือขายกิจกรรมแบบเมืองไทยประกันชีวิตกันแน่ เหนื่อยใจ
ยังไงก็อย่าลืมมาเล่าเรื่องขำๆ แปลกๆ จากเล็กซัสประเทศไทยนะครับ บอกสาขาด้วยก็ดีครับ เขาจะได้นำไปปรับปรุง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:23:53 »
ราคานี้โอเคแล้วครับ เล็กซัสประเทศไทยไม่รู้ว่าจะขายรถหรือขายกิจกรรมแบบเมืองไทยประกันชีวิตกันแน่ เหนื่อยใจ
ยังไงก็อย่าลืมมาเล่าเรื่องขำๆ แปลกๆ จากเล็กซัสประเทศไทยนะครับ บอกสาขาด้วยก็ดีครับ เขาจะได้นำไปปรับปรุง

ขอบคุณมากครับผม
เรื่องประสบการณ์แปลกๆอยู่ในกระทู้ถัดไปแล้วครับ ก็ขำๆ...ไม่คิดมาก แต่ก็แอบเซ็งนิดๆได้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 11:58:47 โดย templeboy »
ว.วชิรเมธี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:00:09 »
เพิ่งเคยเจอเรื่องแบบนี้ จะซื้อแต่ไม่ให้ลอง แปลกดี :)

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:06:16 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ แค่คำพูดไม่กี่คำทำให้เสียลูกค้าเลย อย่างนี้ต้องปรับปรุงด่วน

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 14:31:09 »
เบื้องต้นต้องได้รับกุญแจ 2 ชุดครับและสามารถรับชุดจดทะเบียนได้ภายใน 7 วันครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:50:19 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ
Find a vacuum and fill it.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:10:30 »
ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับข้อมูล และความรู้สึกดีๆครับผม

ไว้มีอะไรผมจะมาแชร์กัน+รบกวนอีกนะครับ  ;D ;D ;D
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:18:11 »
ผมเคยตอบไว้ที่เว็ปนึงพอดีเค้าถามถึง RX270 เหมือนกันเลยเอามาให้อ่านช่วยการตัดสินใจนะครับ
จะซื้อศูนย์หรือซื้อกับเกรย์ครับ
ข้อดีข้อเสีย
ถ้าซื้อจากศูนย์
ข้อดี
ได้รับประกันและซ่อมศูนย์ได้
ข้อเสีย
ออฟชั่นตัวต่ำสุดที่เกรย์เอามาขายแต่ศูนย์ตั้งราคาของ RX270 ซื้อ 350 Gray marketได้เลย
ถ้าซื้อจาก Gray market
ข้อดี มีให้เลือก 3 ออฟชั่น
1.รถมาจากญี่ปุ่นจัดเต็ม Mag 19" หลังคาแก้วทั้งบานมี Head-up Display โดยส่วนใหญ่ที่เข้ามาจะมาพร้อมเครื่องเสียง Mark Levinson ดูง่ายครับจะมีโลโก้ mark Levinson ติดอยู่ที่ตัว Front เครื่องเสียงเลยและบนหลังคาจะมีเสาอากาศคล้ายๆของบีเอ็มครับวิธีดูอีกอย่างว่ารถญี่ปุ่นคือจะมีภาษาญี่ปุ่นที่จอออนบอร์ดเวลาเปิดประตูแต่จอตรงกลางปรับเป็นภาษาอังกฤษได้ครับ
ส่วนข้อเสีย
วิทยุจะฟังได้ไม่ครบคลื่นได้บ้านเราเพราะญี่ปุ่นใช้คลื่นไม่ตรงกับเราครับ
2.มาต่อที่ออฟชั่น ฮ่องกง หรือ new zeland จะมีสองรุ่นมีจอและไม่มีจอ
ข้อดี
เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด มี Head-up Display เหมือนกันวิทยุเหมือนบ้านเรา
ข้อเสียหลังคา sun roof ตอนเดียว+Lag หลังคาสีเงินไม่มีเครื่องเสียง Mark levinson
จริงๆแล้วถ้าจะเลือกออฟชั่นเต็มแบบญี่ปุ่นมีวิธีเดียวคือต้องเลือกเป็น RX350 ตัวออฟชั่นเต็มมีไม่ถึง 10 คันในไทยและน่าจะหมดไปแล้วตอนนั้นคุณพ่อซื้อไปกันหลายที่มากจนไปเจอมี Mar levinson แต่ไม่มี Head-up Display แต่มี Radar Cruise Control‏ มาแทนสังเกตุง่ายๆสัญลักษณ์ตราเล็กซัสที่กระจังหน้าจะเป็นพลาสติกเคลือบใสไม่เหมือนตัวที่ไม่มี radar จะเป็นโครเมียมธรรมดาจริงๆแล้วตังแต่ใช้มาเคยเล่นแค่ครั้งเดียว Radar Cruise Control มีไปก็ไม่ได้ใช้ Head-up Display จะได้ประโยชน์กว่าครับเพราะฉะนั้นอย่าไปสนใจเล่าให้ฟังเฉยๆอิอิ
3.ออฟชั่นเดียวกับศูนย์ไม่มีจอแต่ราคาถูกกว่าทุกรุ่นที่กล่าวมา
RX350 ตัวเต็มถ้ายังมีตอนนี้ไม่เกิน 4.6 ซื้อได้ครับ
ออฟชั่นที่เพิ่ม Mag19" Mark levinson+Radar Cruise Control+จอ
RX350 ตัวมีจอ Mag19"+Head-up Display แต่ไม่มี Mark levinsonเป็น premium surround แทนถ้าจำไม่ผิด Panasonicผลิตและไม่มีRadar Cruise Control ตอนนี้ไม่เกิน 4.35 ซื้อได้ครับ
RX270 ออฟชั่นญี่ปุ่น Mag 19"+Mark levinson+Head-up Display TV Tuner(ถ้าจำไม่ผิดคนละระบบกับทีวีในไทยต้องเอาไปแปลงครับ)
ตอนนี้ไม่เกิน 3.65 ซื้อได้ครับ
็RX270 ฮ่องกง New zeland ถ้ารถสองประเทศนี้จะมีแต่ Mag18" ยกเว้น RX350จะมี 19" ด้วย
RX270 มีจอ+premium surround+Head-up Display
ไม่เกิน 3.5 ซื้อได้ครับ
ส่วนตัวไม่มีจอไม่เกิน 3.3 ซื้อได้ครับ
RX350 ตัวไม่มีจอไม่เกิน 4.2 ซื้อได้ครับ
แต่ก่อนจะซื้อกับเกรย์อยากให้ยอมเสียเวลาวันนึงครับไปดูหลายๆที่เลยและสิ่งสำคัญคือความพร้อมบริการหลังการขายรวมทั้งความรับผิดชอบด้านการรับประกันครับและแต่ละที่ก็ราคาไม่เท่ากันตอนนี้ค่าเงินกำลังลงเป็นช่วงที่น่าสนใจครับ
ลองหาดูครับเริ่มจากที่ถ฿กใจก่อน
http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D2195&Brand=B0027&Model=S1276

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:20:19 »
เบื้องต้นต้องได้รับกุญแจ 2 ชุดครับและสามารถรับชุดจดทะเบียนได้ภายใน 7 วันครับ
ลองเช็คดูดีๆนะครับกุญแจผมได้มา 3 ชุด รีโมท 2 แล้วก็การ์ดบางๆหนึ่งใบ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:29:03 »
ขอบคุณมากครับคุณ TorTy ข้อมูลแน่นมากจริงๆ ต้องศึกษามาอย่างละเอียดเลยนะครับถึงสามารถระบุได้แบบนี้ ทึ่งจริงๆครับ และมีประโยชน์อย่างยิ่งด้วย ผมจะลองถามให้แน่ใจเรื่องกุญแจนะครับ

อย่างนี้ผมก็คงจะ Ok ที่ 3.5 ละครับตามที่ท่าน TorTy เขียนไว้สำหรับ ตัว HK มีจอ+full option

ผมขอถามต่อเนื่องนิดนึงครับว่า ผมควรจะขอดูพวกเอกสารต่างๆ เช่น แบบ 32, แบบยื่นภาษีสรรพสามิตร ฯลฯ มั้ยครับ เพราะไม่แน่ใจที่มาของรถครับ แบบไม่เคยซื้อเกรย์มาก่อน แล้ว SCG ก็ไม่รู้ว่าน่าเชื่อถือมากน้อยเพียงใดครับ
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:08:21 »
ควรจะขอดูครับเพื่อความสบายใจของเราและไม่มีปัญหาตามมาทีหลังไม่เสียมารยาทครับขอดูได้เลยเสียเงินทั้งที
รถคุณพ่อผมเป็น Mark-Levinson ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงตัว lexus premium sound ลำโพง 12 จุด ไม่ต้องกังวลนะครับไม่ได้ต่างกันมากซื้อได้เลยครับ
เคยลองฟังทีนึงแล้วแค่เสียงแหลมจะไม่ใสเท่าแค่นั้นครับไม่ได้มากมายอะไร
มาตอบเพิ่มให้นะครับพอดีลืมตอบเรื่องศูนย์ SCG เท่าที่รู้มาที่นี่ไว้ใจได้ครับรับผิดชอบดีทีเดียวเท่าที่ฟังมาจากหลายๆคนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 23:50:22 โดย TorTy »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:30:50 »
ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ TorTy ถ้างั้นผมคงขอเค้าดูเอกสารทั้งหมด รวมทั้งขอถ่ายสำเนาเก็บไว้ด้วยเพื่อเป็นหลักฐานเผื่อมีปัญหาทีหลังครับ...กันไว้ดีกว่าแก้ครับ

ใจจริงก็อยากได้ชุดเครื่องสียง Mark Levinson แต่ติดอยู่ที่มีใน spec ญี่ปุ่นเท่านั้น ซึ่งราคาก็แพงกว่าตัว HK พอสมควร + วิทยุใช้งานในไทยไม่ได้ (ตรงนี้ได้ยินว่าที่ศูนย์ Lexus สามารถปรับให้ได้ ไม่รู้ว่าจริงเท็จประการใด) และรับไม่ค่อยไหวกับลายไม้สีแดงจัดครับ เรียกว่าต้องยอมแลกครับ...ได้อย่างเสียอย่าง
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:32:24 »

ขอบคุณมากนะครับ ผมจะเน้นเรื่องนี้ด้วยครับ เพราะเห็นมีบางท่านผ่านไป 3 เดือนแล้วยังจดทะเบียนไม่ได้เลย
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:06:56 »
ควรจะขอดูครับเพื่อความสบายใจของเราและไม่มีปัญหาตามมาทีหลังไม่เสียมารยาทครับขอดูได้เลยเสียเงินทั้งที
รถคุณพ่อผมเป็น Mark-Levinson ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงตัว lexus premium sound ลำโพง 12 จุด ไม่ต้องกังวลนะครับไม่ได้ต่างกันมากซื้อได้เลยครับ
เคยลองฟังทีนึงแล้วแค่เสียงแหลมจะไม่ใสเท่าแค่นั้นครับไม่ได้มากมายอะไร
มาตอบเพิ่มให้นะครับพอดีลืมตอบเรื่องศูนย์ SCG เท่าที่รู้มาที่นี่ไว้ใจได้ครับรับผิดชอบดีทีเดียวเท่าที่ฟังมาจากหลายๆคนนะครับ

ขอบคุณมากครับคุณ TorTy คิดว่าคงจะตัดสินใจลงเอยกับเกรย์เจ้านี้แหละครับ แต่ยังคาใจเรื่อง Navi อยู่ว่าทำไมถึงยังไม่มีแผนที่ของไทยทั้งๆที่อย่างตัว CT200h ก็มามาให้แล้วครับ
ว.วชิรเมธี