ผู้เขียน หัวข้อ: รถกำลังเพิ่มขึ้น แล้วกันขโมยดีพอหรือยัง ?  (อ่าน 3738 ครั้ง)

bigbirdth

• บุคคลทั่วไป
ข้อสรุปชัดเจนสำหรับนโยบายรถคันแรกของรัฐบาล ส่งผลให้จำนวนรถใหม่ป้ายแดงเพิ่มขึ้นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
หลาย ๆ ท่านกำลังมีความสุข นั่งคิดถึงตัวเลือกมากมายในตลาดรถยนต์ ได้เป็นเจ้าของรถด้วยน้ำพักน้ำแรงของตน

แต่..........ในมุมมืดของสังคม ยังมีคนอีกกลุ่มแอบดีใจกับจำนวนรถที่เพิ่มขึ้น
ด้วยตัวเลือกที่หลากหลาย ทำให้การจารกรรมมีโอกาสเพิ่มมากขึ้น แน่นอนคนกลุ่มนี้ก็คือ " โจรขโมยรถ "

จึงไม่น่าแปลกใจ ที่ผมได้ฟังคำบ่นจากคนใกล้ตัวว่า
" ตอนรอรับรถเป็นเดือนว่าทุกข์แล้ว พอรับรถเสร็จดันทุกข์ยิ่งกว่า มีความสุขอย่างเดียวตอนได้ขับ"
ติดกันขโมยรุ่นใด จอดรถตรงไหน กลับมาแล้วจะเห็นรถจอดอยู่ที่เดิมอยู่หรือไม่ ยิ่งเป็นรุ่นในบัญชีรายชื่อยิ่งทุกข์หนัก
เอาง่าย ๆ ครอบครัวผม จอดรถห้างดังกลางเมือง กลางวันคนพลุกพล่าน ก็เคยโดนแงะโลโก้รถ และถอดล้อแม็กซ์มา

แน่นอน ไม่มีกันขโมยรุ่นใด สามารถป้องกันการขโมยได้ 100%
แต่อย่างน้อย มันควรสามารถทำหน้าที่เป็นเครื่องถ่วงเวลา ลดโอกาสในการจารกรรมให้มากที่สุด เพื่อปกป้องสิ่งอันมีค่าของเรา

ที่กล่าวมาทั้งหมด อยากจะขอความรู้จากสมาชิกทุกท่าน ว่าปัจจุบันระบบกันขโมยพัฒนาไปถึงจุดใด
กันขโมยชนิดไหน ระบบใด ที่ควรติดตั้งในรถ สามารถถ่วงเวลาได้มากที่สุด
เพื่อเป็นความรู้แก่ทุก ๆ ท่านที่กำลังจะมีรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: รถกำลังเพิ่มขึ้น แล้วกันขโมยดีพอหรือยัง ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:44:00 »
ไม่รู้นะครับว่าโจรสมัยนี้ เอาชนะ Immobilizer ไปได้รึยัง  ถ้ายังไม่ได้รถก็ไม่น่าหายแล้วล่ะครับ (สำหรับรถที่มีระบบนี้นะ) ถ้าเขาไม่ลงทุนยกหรือลากนะ

ส่วนชิ้นส่วนที่ถอดได้ต่างๆ เช่นล้อ ฯลฯ ไม่ทราบวิธีป้องกันจริงๆ ครับ

กันขโมย รีโมท ที่ติดทั่วไปผมว่าก็เท่านั้นล่ะครับ  ล็อคเบรก พวงมาลัย ยังเคยอ่านกระทู้เจอว่าหายได้เลย  เอากะเค้าสิ
JC TU #54

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Re: รถกำลังเพิ่มขึ้น แล้วกันขโมยดีพอหรือยัง ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 23:49:06 »
รถผมติดแค่ที่ล็อคเกียร์อย่างเดียว เคยวันนึงจอดไว้ลืมปิดกระจกด้านคนขับ เพราะเปิดลงมาถอยรถ ตื่นมาตกใจเลย

สถานที่จอดมีส่วนอย่างมากครับ รถผมเช่าที่จอดรถจอดอยู่หน้าหมู่บ้าน เวลาจะใช้รถต้องเดินหรือนั่งมอไซค์ออกไป

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 00:17:05 »
ผมว่ารถหายน่าจะเยอะนะ งานนี้ที่กระทบเต็มๆคือ เต๊นมือสอง ผมว่างานนี้คงมีเอาคืนกันมั่งล่ะ

ส่วนระบบป้องกันภัย ไม่ว่าจะดีแค่ไหนก็หายได้ครับ immo อะ เด็กๆ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 07:55:05 »
ระบบที่ผมพอจะมั่นใจได้ก็ PCC ของ Volvo เพราะมันไม่แพร่หลายในประเทศไทย โจรประเทศคงไม่รู้มั้งว่ามันคืออะไร
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าติดระบบกันขโมยแบบไว้ต่อความรู้สึก ประมาณบมพัดแรงๆ ก็ร้อง น่าจะปลอดภัย แต่ก็น่ารำคาญอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:10:12 »
Immobilizer   นี่ของ ฮอนด้า  ก็เป็น กุญแจ Immobilizer  หมดแล้วไม่ใช่หรอครับ

แต่  jazz  ก็หายกันเป็นว่าเล่น

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:50:28 »
Immobilizer  อ่ะเหรอ
กุญแจหายแวะร้านข้างถนนทำใหม่ได้เฉย
ไม่เชื่อก็ลองดูใน Google ดิ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:54:57 »
Immobilizer   นี่ของ ฮอนด้า  ก็เป็น กุญแจ Immobilizer  หมดแล้วไม่ใช่หรอครับ

แต่  jazz  ก็หายกันเป็นว่าเล่น

ที่หายบ่อยๆ เป็น Jazz ตัวแรก GD ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:00:34 »
ล็อกคลัชล็อกเบรคไปละกันครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 14:26:46 »
ผมว่ามองใกล้ตัวกว่านั้นดีกว่าไหมครับ เช่น โดนทุบกระจก

ส่วนตัวเลือกฟิลม์ใส และไม่วางของมีค่าไว้ในรถเลยครับ ส่วนฝาท้ายก็เลือกที่จะล๊อคกุญแจ และเปิดได้เฉพาะกุญแจรีโมต เท่านั้นครับ  ;D