ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Toyota Harrier กับ Toyota Vanguard  (อ่าน 8500 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmxx2525

• Newbie
  • *
  • My way My life
สอบถาม Toyota Harrier กับ Toyota Vanguard
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 15:26:48 »
สอบถามว่าระหว่าง Toyota Harrier กับ Toyota Vanguard
เป็นเครื่อง 2.4 ลิตรเท่ากันนะครับ
1. เครื่องยนต์ ตัวไหนอัตราเร่งดีกว่ากันครับ
2. การกินน้ำมัน บริโภคกี่กิโล/ลิตร
3. การซ่อมบำรุง อะไหล่
4. ช่วงล่าง การขับขี่ เกาะถนน ความนุ่มนวล
5. ถ้าจะเอาไปติดแก็สตัวไหนเหมาะกว่ากัน ติดถังโดนัทได้หรือเปล่า
ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: สอบถาม Toyota Harrier กับ Toyota Vanguard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 16:53:32 »
Harrier เข้าใจว่า Gen 2 ใช่ไม๊ครับเพราะเทียบกับ Vanguard Harrrier 2.4 จริงๆมีทั้ง ขับ 2 และ ขับ 4  ครับแต่ที่เข้ามาโดยมาก 90 กว่า % เป็นขับ 2 ครับตอนนี้รถใหม่ยังมีขายอยู่นะครับแต่ราคาตอนนี้ออฟชั่นเต็มประมาณ 2.6-2.7 ล้านซื้อได้ครับ
วิธีดูง่ายๆครับ
1.ถ้าเบาะมาจากญี่ปุ่นแท้จะมีตัวปรับเบาะร้อนติดตั้งมาด้วยและสีของเบาะและภายในจะเป็นสีดำเท่านั้นครับ
2.เครื่องเสียงต้องมีลำโพง center ข้างบนจอตรงกลางนะครับและมีเครื่องหมาย JBL ติดอยู่ที่ front เครื่องเสียงและพวงมาลัยมีปุ่มปรับเครื่องเสียงพร้อมลายไม้สลับหนังลำโพง 9 ช่อง 11 ตัวลำโพงที่นั่งแถวสองมีฝั่งละสองตัวใน 1 ช่องครับ
3.Mag ขอบ 18" ครับ
4.หลังคากระจก 3 ตอนครับ
5.เบาะนั่งปรับไฟฟ้าคู่หน้า
ุุ6.ระบบ AFS ไฟเลี้ยวตามองศาพวงมาลัยครับ
http://toyota.jp/harrier/
เท่านี่ก็มั่นใจได้ว่าท๊อปแน่นอนครับ

ถ้าสองตัวนี้เครื่องยนต์พื้นฐานตัวเดียวกับ camry เกือบจะทั้งหมดเลยครับอะไหล่ใช้ด้วยกันได้เลยผมเชียร์ Harrier นะอะไหล่หาง่ายรถผมวิ่งใกล้จะ 8 หมื่นแล้วไม่เคยต้องดูแลอะไรเพิ่มเติมเลยครับนอกจากเข้าศูนย์ตามระยะปกติ
รุ่นพี่ที่รู้จักก็ซื้อตัว 3.0 Gen 2 ตั้งแต่ออกแรกๆเลย 6-7 ปี ไม่เคยต้องซ่อมอะไรหนักๆเหมือนกันครับจะมีที่เป็นกันเยอะเวลาใกล้ๆแสนกิโลคือ O2 sensor เสียเปลี่ยนใหม่หลักพันครับ Vanguard อย่าไปเล่นเลยครับรถเข้ามาบ้านเราน้อยมากและ
ขายไม่ดีด้วยอะไรเครื่องยนต์ช่วงล่างหาได้ไม่ยากสั่งนอกก็ได้แต่ตัวถังยังไงก็หายากและมีราคาแพงกว่า Harrier ครับ เรื่องอัตรเร่ง Vanguard จะด้เปรียบนิดหน่อยเนื่องจากน้ำหนักตัวถังเบากว่าครับ

กินน้ำมันในเมืองผมวิ่งได้ประมาณ 8.5-9 กิโล/ลิตร ครับ นอกเมือง อย่างดีสุดก็ 11.5 โล/ลิตร ครับ ผมขับเร็วพอสมควรเพราะถนนโล่งเวลากลับบ้านที่นครปฐม ได้ประมาณ 10 กิโล/ลิตร นิดๆครับผมเติม 95 โซฮอล์นะครับ

การซ่อมบำรุงเข้าเกรย์ก็ได้หรือศูนย์โตโยต้าก็ได้ครับรถไม่มีระบบอะไรซับซ้อนไม่ต้องกังวลครับ

ช่วงล่างนี่ไม่ถึงกับนิ่มนวนมากนักไม่โคลงเคลงครับถือว่าเกาะถนนใช้ได้โดยเฉพาะเบรคถือว่าดีมากๆครับอยู่ที่ยางที่เลือกใช้ด้วยเท่าที่ใช้มา michelin bridgestone ดีครับนุ่มเงียบดี dunlop หอนเร็วมากและแข็งด้วยข้อดีคือมีขอบยางกันขอบแม็คให้ครับไม่ต้องกลัวขูดทั้งนี้จะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยครับไม่เกี่ยวกับยี่ห้อเท่าไหร่
ยางสองรุ่นนี้น่าสนใจครับ http://www.dunloptire.co.th/search-result.php

ถ้าติดแก๊สต้องถังโดนัทแหละครับและถ้าไม่อยากให้ท้ายห้อยก็ต้องเป็น LPG เพราะมีน้ำหนักที่เบากว่าแต่ข้อเสียที่จะตามมาคือราคาแก๊สทั้ง LPG และ NGV กำลังจะขึ้นนะครับผมว่ารอดูอีกหน่อยดีกว่าแต่ถ้าคิดว่าใช้เยอะจริงๆและคุ้มกับการติด
แนะนำว่าติดแบบ OBD ไปเลยครับลงทุนทีเดียวไม่ต้องมาวุ่นวายกับการปรับจูนทีเดียวจบและเสถียรกว่าระบบอื่นครับ แต่ขอย้ำว่ารถราคาก็ไม่ใช่น้อยนะครับต้องคิดให้ดีว่าใช้คุ้มจริงรึเปล่าเพราะเสียรถเวลาขายต่อราคาลงมาพอสมควรครับเป็นผมจะหาอีกคัน
ไว้ใช้ครับแต่อันนี้แล้วแต่เลยครับแค่แนะนำนะครับน้ำมันเครื่องถ้าติดแก๊สแล้วจะให้ดีใช้ Mobil 0w-40 ไปเลยครับตัวนี้ทนความร้อนได้ดีน้ำมันเครื่องจะได้ไม่พร่องและที่สำคัญเครื่องยนต์จะได้อยู่นานๆครับ
http://www.energy-reform.com/home.html
น้ำมันผมซื้อที่นี่ครับราคาถูกกว่าที่ปั๊ม Esso เป็นพันเลย
http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.classifieds.oe/256-valvoline.mobil1.za.za.oeillet_33.a.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 16:57:03 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: สอบถาม Toyota Harrier กับ Toyota Vanguard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 17:10:34 »
สอบถามว่าระหว่าง Toyota Harrier กับ Toyota Vanguard
เป็นเครื่อง 2.4 ลิตรเท่ากันนะครับ

1. เครื่องยนต์ ตัวไหนอัตราเร่งดีกว่ากันครับ
- พอๆกันครับ แต่ Vanguard เหมือนจะมีภาษีนิดนึง

2. การกินน้ำมัน บริโภคกี่กิโล/ลิตร

ขอเอา 10 - 15m มาให้ดู
Harrier 10.6 - 11 km/l
Vanguard 2.4 12.6 - 13.2 km/l
(อิงจาก toyota.jp)

Harrier ได้เปรียบกว่าครับ เพราะบ้านเรามี RX ขายเลยพอที่จะสั่งได้
(ถ้ากรณี RAV4 มาไทย Vanguard ได้เปรียบเพราะใช้อะไหล่ร่วมกับ RAV4 เกินครึ่ง)

ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 17:56:27 »
4. ช่วงล่าง การขับขี่ เกาะถนน ความนุ่มนวล
5. ถ้าจะเอาไปติดแก็สตัวไหนเหมาะกว่ากัน ติดถังโดนัทได้หรือเปล่า
ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ข้อ 1,2,4,5 ตามข้างบนเลยครับ ใช้ตัว 2.4 air 3 ลูก ซื้อมา 2.7 M เมื่อ 2008 ตอนนี้ ราคาลงยังไม่รู้ครับ
แต่ถ้าซ่อมแนะนำที่ toyota body body service ครับ บริการดี ของแท้ ใว้ใจใด้ครับ

ออฟไลน์ bmxx2525

• Newbie
  • *
  • My way My life
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 00:52:52 »
ขอบคุณพี่ๆ มากๆ เลยครับ เข้าใจแล้วครับ
ว่าจะซื้อตัวไหนดี