ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ AUDI Q 5 VS VOLVOXC60 VS BMW X1 VS NEW LANDROVER ครับโดย.. ไม่ใช่ผมน  (อ่าน 6155 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
สวัสดี ครับ นานนานได้post ซักทีครับ พอดีผมได้ไปอ่านหนังสือชื่อ WHAT A CAR  ฉบับ เดือน OCTOBERนี้นะครับ เป็นของต่างประเทศ ที่ขายในSE ED ไม่ได้โฒษณา นะครับ ไปยืนอ่านได้เลย(ไม่ได้ซื้อเพราะ ราคา ตั้ง 435 บาท) ผมคิดว่า เปรียบเทียบ เป็นส่วน ๆๆๆ ได้ดีมากเลย ประกอบการตัด สินใจ ก่อนไปลองขับ ทดสอบก่อนซื้อครับ ลองไปหาอ่านดูนะครับ สำหรับคนสนใจรถดังกล่าวๆๆๆ อ่านเข้าใจไม่ยากครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นรูป ตัวเลข ไม่ต้อง แปลอะไรมากมาย ส่วนท่านที่อ่านเก่ง ถ้าแปล มาบอกได้ก็ดีนะครับ แค่นี้ครับ ขอบคุณครับ คุณจิมมี่ผู้แสนดีเจ้าของเว็ปด้วยครับ ;D
สรุป ที่ 1 lanrover 2 xc60 3 audi Q5 4 bmw x1

ออฟไลน์ yacoolsa9

อืมมมมมมม แหม่ง ๆ

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
ของผมเคยอ่านเปรียบเทียบ  landrover Freelander2, xc60, audi Q5 หนังสือ Motor ของออสเตรเลีย

เค้าให้ Land Free2 ครับ เหตุผลประมาณว่า ใช้งานดีทั้งถนนลาดยางและออฟโลด จะได้คร่าวๆประมาณนี้

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

What a car? UK เค้าก็มีเว็ปครับละเอียดพอๆกับหนังสือเลยครับ

แต่การจัดลำดับของเค้าไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่ครับ เพราะตลอดๆก็มักจะมีแต่รถสัญชาติอังกฤษเท่านั้นที่ได้ที่1ตลอดๆในแต่ละการจัดลำดับแม้ เช่น XF  LandRoverDiscovery(ตัวนี้ได้CarOftheYearระดับ SUV มาตลอด 3ปีแล้ว = =" )  Aston Martin DBS   ยังไงก็ศึกษาด้วยความเป็นกลางก็จะดีครับผม  รถยี่ปุ่นนี่แทบจะไม่เคยได้ขึ้น chart เลยครับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 22:10:55 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ shando

ต่อให้จริงในตปท ไม่ได้แปลว่าจะจริงในไทย เพราะมีเรื่องราคาที่ต่างกัน ศูนย์บริการ ค่าซ่อมบำรุงที่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะบอกว่า หนังสือประเทศไหน ก็มักจะให้รถของประเทศตน ชนะคู่แข่งเสมอแหละครับ

ยิ่งดูไปนานๆ มันก้เป็นจริงเรื่อยๆ

แต่ กรณีนี้ LR2 ผมเห็นด้วย เพาะถ้าวัดรวมประสิทธิภาพเรื่อง Off Road เข้าไปด้วย
พี่แกกินชาวบ้านเขาจริงๆ

และดูจากเกมนี้ ผมว่า X1 น่าจะรั้งท้าย ก็ไม่แปลก เพราะรุ่นนี้ ผมว่า ยังไม่สมบูรณ์แบบพอ
Concept ได้ แต่พอเป็นคันจริง มันยังไม่ใช่

ออฟไลน์ PREM

What a car? UK เค้าก็มีเว็ปครับละเอียดพอๆกับหนังสือเลยครับ

แต่การจัดลำดับของเค้าไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่ครับ เพราะตลอดๆก็มักจะมีแต่รถสัญชาติอังกฤษเท่านั้นที่ได้ที่1ตลอดๆในแต่ละการจัดลำดับแม้ เช่น XF  LandRoverDiscovery(ตัวนี้ได้CarOftheYearระดับ SUV มาตลอด 3ปีแล้ว = =" )  Aston Martin DBS   ยังไงก็ศึกษาด้วยความเป็นกลางก็จะดีครับผม  รถยี่ปุ่นนี่แทบจะไม่เคยได้ขึ้น chart เลยครับ 555+
จะบอกว่า หนังสือประเทศไหน ก็มักจะให้รถของประเทศตน ชนะคู่แข่งเสมอแหละครับ

ยิ่งดูไปนานๆ มันก้เป็นจริงเรื่อยๆ

จริงครับ ลองอ่าน AutoBild เทียบกับ Car หรือ Autocar ดู
เล่มแรก รถเยอรมันชนะเกือบ 100% อีกสองเล่มหลัง รถอังกฤษชนะ 80%

อย่าง WhatCar? นี่ตัวดีเลย Jaguar XF ได้ Car of the Year มา 4 ปีซ้อนแล้ว ไม่อยากจะเชื่อ
ในขณะที่ประเทศอื่น XF ตกอันดับไปตั้งแต่ W212 กับ F10 มาเยือน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

แต่การจัดลำดับของเค้าไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่ครับ เพราะตลอดๆก็มักจะมีแต่รถสัญชาติอังกฤษเท่านั้นที่ได้ที่1ตลอดๆในแต่ละการจัดลำดับแม้ เช่น XF  LandRoverDiscovery(ตัวนี้ได้CarOftheYearระดับ SUV มาตลอด 3ปีแล้ว = =" )  Aston Martin DBS   ยังไงก็ศึกษาด้วยความเป็นกลางก็จะดีครับผม  รถยี่ปุ่นนี่แทบจะไม่เคยได้ขึ้น chart เลยครับ 555+

จริงครับ ลองอ่าน AutoBild เทียบกับ Car หรือ Autocar ดู
เล่มแรก รถเยอรมันชนะเกือบ 100% อีกสองเล่มหลัง รถอังกฤษชนะ 80%

อย่าง WhatCar? นี่ตัวดีเลย Jaguar XF ได้ Car of the Year มา 4 ปีซ้อนแล้ว ไม่อยากจะเชื่อ
ในขณะที่ประเทศอื่น XF ตกอันดับไปตั้งแต่ W212 กับ F10 มาเยือน
จำได้ว่า AutoBild ยังเคยให้รถญี่ปุ่นกับเกาหลีชนะ บ้างบางครั้ง  เช่น Nissan Leaf กับ  Smart for two Electric    ที่เป็นรถไฟฟ้าอะครับ ^^"   Nissan ชนะขาดเลย 555+

ออฟไลน์ i-ice

;D :D ;)อยากให้ลองไปหาอ่านดูก่อน สำหรับ ท่านที่ยังไม่ เคยอ่านเล่มนี้ ข้อเท็จจริง น่าเชื่อหรือไม่นั้น ก็ลองไตร่ตรองดูนะครับ