ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วนวันนี้ นวนครเขื่อนดินรั่วน้ำทะลักแล้ว ข่าวด่วนทันเหตุการณ์  (อ่าน 5402 ครั้ง)

liverpoolmanu

• บุคคลทั่วไป
ข่าวด่วน ข่าวด่วนวันนี้ นวนครเขื่อนดินรั่วน้ำทะลักแล้ว

วันนี้ (17 ต.ค.) พล.ต.อ.ประชา พรหมนอก รมว.ยุติธรรม ในฐานะ ผอ.ศปภ. พร้อม นายชลิต ดำรงศักดิ์ อธิบดีกรมชลประทาน และคณะ ได้เดินทางเข้าตรวจสถานการณ์น้ำท่วมภายในนิคมอุตสาหกรรมนวนคร จ.อยุธยา โดยระหว่างการตรวจสอบนั้น ได้เกิดเหตุการณ์ระทึกขวัญขึ้น เมื่อเขื่อนกั้นน้ำดินซึ่งมีความสูง 2.50 เมตร ที่สร้างขึ้นรอบนิคมอุตสาหกรรม ได้เกิดรอยรั่วของพนังกั้นน้ำ 3 จุด ทางด้านหลังของนิคม ทำให้ระยะเวลาไม่ถึง 10 นาที น้ำทะลักเข้าท่วมบริเวณถนนภายในนิคมอุตสาหกรรมอย่างรวดเร็ว สูงกว่า 30 เซนติเมตร แม้จะมีการระดมกำลังเจ้าหน้าที่ทหารจากกรมทหารราบที่ 11 รักษาพระองค์ กว่า 300 นาย รถแบกโฮ 10 คัน เพื่อไปทำคันกั้นน้ำแนวที่ 2 แต่ก็ไม่สามารถต้านทานแรงดันน้ำเอาไว้ได้ ทำให้ต้องรีบอพยพคนภายในนิคมอุตสาหกรรมอย่างโกลาหล ข่าวด่วน

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ป้องกันไม่ได้สักจุด
เตรียมไว้เลยกทม.โดนจัดหนักแน่

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
คั้นกั้นน้ำมีรอยรั่วนิดเดียว กระแสน้ำที่ไหลตามรอยรั่วนั้นจะแรงมากครับ มันก็จะกินพื้นที่ความเสียหายไปเรื่อยๆ
ถ้าไม่อยากให้ กทม. ซึ้งตอนนี้เป็นศูนย์กลางของความชวยเหลือต่างๆ ท่วม ก็ขอร้องอย่าให้ชาวบ้านที่อยู่พื้นที่รอบนอกคั้นกั้นน้ำ ทำลายคั้นกั้นน้ำเลยครับ
ไม่งั้นมันจะพังกันไปหมด มันดูอาจเห็นแก่ตัวไปสักหน่อยที่มีกรุงเทพฯ จังหวัดเดียวน้ำไม่ท่วม แต่ถ้ามันท่วมแล้วใครจะไปช่วยเหลือท่าน

เพื่มเติม พื้นที่ สีแดง คือพื้นที่เสี่ยงน้ำท่วมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 18:44:19 โดย prai »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ เวลาแบบนี้ ผมว่าคงต้องใช้กฎอัยการศึก ไม่ก็พรก. ฉุกเฉิน ส่งตำรวจปราบจลาจล ไม่ก็ทหารไปเฝ้าคันกั้นน้ำแล้วละครับ

ชาวบ้านแถวนั้นเขาเครียดนะครับ เขาไม่ผิดหรอก ที่จะพังเขื่อนกั้น ลองคิดดูสิครับ ว่าเป็นเรา เราจะทำยังไง แต่อย่างไรก็ดี ในเมื่อเราไม่สามารถให้เขาเลิกคิดจะพังเขื่อนด้วยการใช้เหตุผลได้ มันก็เหลืออยู่ทางเดียว คือต้องมียามเฝ้า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ไม่้ต้องห่วงครับ พังแน่ ที่เห็นพังๆ กันทั้งหลายน่ะ ฝีมือชาวบ้านทั้งนั้น

ข้าท่วม เอ็งต้องท่วมด้วย / ไม่ไหวแล้วน้ำสูง พังๆๆ

สรุป น้ำลดความสูงไปนิดเดียว ความเสียหายมากกว่าเดิมหลายเท่า
เส้นทางถูกตัด การช่วยเหลือเข้าถึงยาก บ่นต่อไม่มีคนมาช่วย ตึ่งโป๊ะ !!

ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไมไม่ฟังเลยเหตุผลที่เขาพยายามบอกกัน = =''

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
คิดว่ากทม.จะรอดไหม ?

คันกั้นน้ำ สร้าง กี่เมตรก็ไม่อยู่อยู่หรอกครับ

ออฟไลน์ nonp

คิดว่ากทม.จะรอดไหม ?

คันกั้นน้ำ สร้าง กี่เมตรก็ไม่อยู่อยู่หรอกครับ

รูปนี้เอามาจากไหนอ่ะครับ

รบกวนบอกทีครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
ถ้าก.ท.ม.ต้องท้วมจะท้วมกี่เมตรครับ
เอาแถวอนุสาวรรีชัย
กับสวนจตุจักร
วงเวียนใหญ่

ออฟไลน์ balliblue

น่าจะประกาศ พรก ฉุกเฉินไปเลย แล้วเอาปืนขู่ ไม่ให้ทำลายคันกั้นน้ำจะดีกว่าไหม เพราะคนเห็นแก่ตัวก็ควรจะโดนจัดหนักบ้างไรบ้าง

อย่าคิดว่ามันรุนแรงเลย ถ้าน้ำท่วม กทม เมื่อไหร่นอกจากจะพัดเศรษฐกิจประเทศไปแล้ว ก็อาจจะพัด นายก และ ผู้ว่า ไปด้วยเลยรอบนี้

ออฟไลน์ mckyparty

ตอนนี้คน กทม แตกตื่นกับภาพถ่ายดาวเทียมกันมากครับ forward กันทั่วไปหมด
ดูไปดูมาไม่แน่ใจว่าเชื่อได้แค่ไหนครับ แปลกใจว่าทำไมทำสีน้ำท่วมซะฟ้าเชียว สีน้ำทะเลออกดำๆ
หวังว่าคนทำ ไม่ได้ทำขึ้นมาเองนะครับเนี่ย แต่ก้อนะ ออกมาจากต้นขั้วเปนชื่อหน่วยงานราชการนี่นา

บางภาพเขาทำมาเพื่อวิเคราะห์เหตุการณ์ครับ ยังไม่เกิดขึ้นจริง

แต่บางคนเห็นแล้วก็เอามาตีแผ่ บอกที่นั่นที่นี่ท่วมแล้ว มั่วไปหมด โดยไม่ดูข้อมูล

ออฟไลน์ prai

เป็นของจริงครับ ของจริงเป็นไฟล์ KML ต้องใช้โปรแกรมของกูเกิ้ลเปิดครับ และมีอีกหลายสกุลไฟล์ครับ
ไม่ต้องตกใจไปนะครับ มันล้อมรอบกรุงเทพฯ แบบนี้ตั้งแต่ต้นเดือนแล้วล่ะครับ
ภาพยืนยันช่วงต้นเดือนครับ แต่ผมจำวันที่ไม่ได้ครับ แต่ต้องยอมรับอย่างนึงตอนนี้ว่า มันเข้าใกล้ประชิดเขตชายแดนกรุงเทพฯ ด้านเหนือแล้วครับ

ผมไม่ได้หมายถึง ภาพด้านบนเป็นของปลอมนะครับ = =''

ออฟไลน์ mckyparty

สีของน้ำ ยังไงก้อทำขึ้นมา

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
สีของน้ำ ยังไงก้อทำขึ้นมา

สีเป็นสิ่งที่ Com ทำขึ้นมาเพื่อให้เห็นและเข้าใจง่ายครับเช่นระดับความสูงของภูเขาก็จะมีสีแตกต่างกันออกไปถ้าไม่ทำสีแบบนี้
ก็จะมองไม้เห็นหรอกครับ เพราะภาพถ่ายมาจากดาวเทียมและใช้การวัดระดับความร้อนแล้วเอามาสร้างใหม่เอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 14:31:08 โดย Family man »