ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำท่วม(ซึ่งเน่า เหม็น มีมลพิษ) ลงทะเลไปหมด จะทำให้น้ำทะเลเน่าเสีย สัตว์ทะเลอยู่ไม่ได้  (อ่าน 4166 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากถามทุกคนครับ เพราะผมเพิ่งไปทะเลแถวชะอำมาเมื่อวันศุกร์

สีของน้ำมันเปลี่ยนจากสีน้ำเงิน ไปเป็นสีน้ำตาล ดูโคลนๆแปลกๆ เหมือนจะมีน้ำจืดลงมาผสมเยอะมาก
ผมเคยเห็นตอนเพชรบุรีน้ำท่วม มีปลาตายในทะเลเต็มเลย เพราะน้ำจืดลงไปมากกว่าปกติ

ผมว่าน่ากลัวมากเพราะน้ำที่ระบายลงทะเลมันเยอะมากๆกว่าน้ำท่วมปกติ และมีมลพิษจากโรงงาน ขยะ
น้ำเน่าเสียอื่นๆอีก

คิดว่าจะทำให้น้ำในทะเลเน่าเสีย มีมลพิษมาก และกลายเป็นน้ำกร่อย จนปลาและสัตว์ทะเลตายหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ทำไงได้ละครับ เวลานี้ ยังมีทางเลือกที่ดีกว่าปล่อยน้ำ ลงทะเลให้ใวที่สุดอีกหลอครับ

เวลานี้ก็ต้องปล่อยเลยตามเลยครับ หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ กับผลกระทบกับชายทะเลฝั่งอ่าวไทย
อนาคตต้องว่ากันใหม่ กับการบริหารจัดการน้ำ ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องคงต้องหันหน้ามาคุยกัน
บูรณะแก้ไขในสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้น (คงจะทำกันได้น่ะ เพราะประสบการณ์ในปีนี้มันเหลือล้นจริงๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 18:53:25 โดย ratikorn »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทำไงได้ละครับ เวลานี้ ยังมีทางเลือกที่ดีกว่าปล่อยน้ำ ลงทะเลให้ใวที่สุดอีกหลอครับ

ไม่มีแล้วครับ ยังไงต้องรีบปล่อย แต่ผมเคยเห็นเวลาปล่อยน้ำไป ปลาหลงน้ำตายเยอะมากครับ ชาวบ้านจับกันมันเลย ทั้งน้ำจืด น้ำเค็ม แต่อันนี้คงมากมายมหาศาลจริงๆ ;)

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
น่าสงสารพวกปลาจัง
แต่จะทำไงได้ละครับ เมื่อมันมาถึงขนาดนี้แล้ว  :-[

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ช่วยกรุณาไปตั้งที่ห้อง Relax  Photoshop ได้ไหมครับ? นี่นอกเรื่องที่เราคุยกันแล้วนะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ทำยังไงได้ละครับ

ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น มนุษย์ก็ยังต้องอยู่ต่อไป มันคงไม่มีอะไรดีไปกว่านี้แล้วละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องทนหน่อยครับ ไล่มันไปไกลๆ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member