ผู้เขียน หัวข้อ: ---->> งง เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 3601 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
---->> งง เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 22:52:29 »
SM / CF: SAE 10W-40

แปลว่าใช้ได้ทั้งเครื่องเบนซิลและดีเซลรึเปล่าครับ

หรือว่ามาตรฐาน SM ในเครื่องเบนซิล เทียบเท่า CF ในเครื่องดีเซล

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ---->> งง เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 00:50:42 »
ไม่เทียบเท่าครับ อย่างใดอย่างหนึ่ง

กรณีนี้ เบนซินดีกว่า เพราะสูงรองท๊อบ เอสเอ็มทีเดียว

ส่วนดีเซล ซีเอฟแล้ว ไปซีเอช4 แล้วก็ ซีไอ4

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ myalexxp

Re: ---->> งง เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 14:04:43 »
ไม่เทียบเท่าครับ อย่างใดอย่างหนึ่ง

กรณีนี้ เบนซินดีกว่า เพราะสูงรองท๊อบ เอสเอ็มทีเดียว

ส่วนดีเซล ซีเอฟแล้ว ไปซีเอช4 แล้วก็ ซีไอ4

แอบมาเก็บความรู้ อิอิ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 14:29:00 »
SM / CF: SAE 10W-40

แปลว่าใช้ได้ทั้งเครื่องเบนซิลและดีเซลรึเปล่าครับ

หรือว่ามาตรฐาน SM ในเครื่องเบนซิล เทียบเท่า CF ในเครื่องดีเซล

แสดงว่า ถ้าเอาไปใช้ใน เบนซิน คือเกรด SM ครับ
แต่ถ้าเอาไปใช้ในเครื่องดีเซล จะเป็นเกรด CF ครับ

เกรดน้ำมันเครื่องเป็นไปได้ที่จะเป็น SM/CI  ต้องดูว่าเขาส่งให้ API ตรวจแล้วได้เกรดอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 14:30:36 โดย jaesz »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 17:16:44 »
พอดีเห็นที่ฉลากน้ำมันเครื่องยี่ห้อหนึ่งครับ มันมีข้อมูลตามข้างต้น แต่เค้าบอกว่าเป็นน้ำมันเครื่องของเบนซิล ผมเลยแปลกใจว่า ถ้าหากเป็นของเบนซิล แล้วจะมีมาตรฐาน API CF มาโชว์ทำไม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 21:06:27 »
พอดีเห็นที่ฉลากน้ำมันเครื่องยี่ห้อหนึ่งครับ มันมีข้อมูลตามข้างต้น แต่เค้าบอกว่าเป็นน้ำมันเครื่องของเบนซิล ผมเลยแปลกใจว่า ถ้าหากเป็นของเบนซิล แล้วจะมีมาตรฐาน API CF มาโชว์ทำไม

ที่มี API CF แสดงไว้ด้วย เพราะว่า บริษัทนั้นได้ส่งน้ำมันเครื่องตัวนั้นไปตรวจมาตรฐานทั้ง เบนซิน และ ดีเซล

น้ำมันเครื่องนั้น จะผ่านมาตรฐานอะไรก็อยู่ที่ี ส่งไปเพื่อมาตรฐานอะไรครับ

API เขากำหนดมาแล้วว่าน้ำมันเครื่องสำหรับ เบนซิน มีคุณบัติอย่างไร เช่นเดียวกับ น้ำมันเครื่องสำหรับดีเซล

แต่ก่อนแต่ไรน้ำมันเครื่องเบนซิน และ น้ำมันเครื่องดีเซล ก็คือตัวเดียวกันนั่นแหละครับ แต่พอโลกพัฒนาขึ้น มีการคำนึงถึงสิ่งแวดล้อม ไอเสีย และการใช้ทรัพยากรที่มากขึ้น ก็มีการกำหนดมาตรฐานน้ำมันสำหรับเครื่องยนต์ให้รองรับการปัจจัยเหล่านั้นด้วยครับ

สรุปก็คือ มันใช้ได้ทั้งคู่ครับ ทั้งเบนซิน และดีเซล เพียงแต่ เขาแจ้งให้รู้ไว้ด้วยแล้วว่า ถ้าเอาไปใส่ดีเซลน่ะ ได้แค่ CF นะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 17:17:56 »

ที่มี API CF แสดงไว้ด้วย เพราะว่า บริษัทนั้นได้ส่งน้ำมันเครื่องตัวนั้นไปตรวจมาตรฐานทั้ง เบนซิน และ ดีเซล

น้ำมันเครื่องนั้น จะผ่านมาตรฐานอะไรก็อยู่ที่ี ส่งไปเพื่อมาตรฐานอะไรครับ

API เขากำหนดมาแล้วว่าน้ำมันเครื่องสำหรับ เบนซิน มีคุณบัติอย่างไร เช่นเดียวกับ น้ำมันเครื่องสำหรับดีเซล

แต่ก่อนแต่ไรน้ำมันเครื่องเบนซิน และ น้ำมันเครื่องดีเซล ก็คือตัวเดียวกันนั่นแหละครับ แต่พอโลกพัฒนาขึ้น มีการคำนึงถึงสิ่งแวดล้อม ไอเสีย และการใช้ทรัพยากรที่มากขึ้น ก็มีการกำหนดมาตรฐานน้ำมันสำหรับเครื่องยนต์ให้รองรับการปัจจัยเหล่านั้นด้วยครับ

สรุปก็คือ มันใช้ได้ทั้งคู่ครับ ทั้งเบนซิน และดีเซล เพียงแต่ เขาแจ้งให้รู้ไว้ด้วยแล้วว่า ถ้าเอาไปใส่ดีเซลน่ะ ได้แค่ CF นะครับ
กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ