ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น... "รถมือสอง" กับ "น้ำท่วม" และโอกาศที่จะถูกย้อมแมว  (อ่าน 11226 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รถน้ำท่วม รถขายซาก ไม่อยากซ่อม น้ำมันมิดทั้งคัน

สาเหตุเหล่านี้ ผมเชื่อว่า ตลาดรถมือสองต้องปั่นป่วนแน่ๆ
คนหลายๆคนรถน้ำท่วม ไม่อยากซ่อมต่อแล้ว เพราะยังไงๆมันก็ไม่เหมือนเดิม

บวกกับ โครงการรถคันแรก
สนับสนุนให้คนซื้อรถมากขึ้น
ความเป็น B Segment หรือรถกระบะ ยอมรับว่า สมัยนี้ รถ B Segment มันใหญ่จริงๆ
ยิ่งส่งเสริมให้คนเมินรถมือสองมากขึ้นไปอีก

ผมแอบนึกสงสัย ว่าตลาดรถยนต์ จะมีรถย้อมแมวมากขึ้นขนาดไหน
เหยื่อของเต้นรถที่เอารถน้ำท่วมมาขาย รวมถึงพวกย้อมแมว
......................

- คิดยังไงกับเหตุการณ์น้ำท่วม กับรถมือสองบ้างครับ

- คิดว่า ตลาดรถมือสอง จะถึงกับวิกฤตเลยมั้ยครับ
กับน้ำท่วมครั้งนี้ เพราะผมเชื่อว่า รถที่ไม่ได้เจอน้ำท่วม ก็ถูกเหมารวมไปด้วย
ทำให้ยิ่งขายยากเข้าไปอีก

- คิดว่า เหตุการณ์น้ำท่วมครั้งนี้ ถ้าอีก 1 ปี ผ่านไป
คุณๆทั้งหลายจะกล้าใช้รถมือสองกันมั้ยครับ

- คุณยังคิดว่า รถมือสอง ยังเป็นคำตอบสุดท้ายของคุณหรือเปล่าครับ
(สำหรับคนที่ชอบเล่นรถมือสอง)

ผมเคยเข้าใจว่า คนเล่นรถมือสอง คือต้องการรถใหญ่ ในราคาถูก
แทนที่จะซื้อรถเล็ก เพราะหลายๆท่านชอบเทียบว่า แคมรี่เก่า เทียบกับรถเล็กป้ายแดง
ในการเทียบกันแล้ว ดูเหมือนจะสูสี
แต่ประเด็นคือ พอมีน้ำท่วมเข้ามา แคมรี่เก่า เทียบกับรถเล็กป้ายแดง
ดูๆแล้ว รถเล็กป้ายแดงดูน่าเชื่อถือกว่า(ว่าไม่โดนน้ำท่วม)
ในขณะที่แคมรี่เก่า ต้องถามกันก่อน น้ำท่วมมั้ย? จมน้ำมาหรือเปล่า
และยังมีเรื่องของรถคันแรกเข้ามาอีก

เป็นห่วงตลาดรถมือสองครับ ไม่ใช่เพราะผมชอบรถมือสอง
แต่ในทางกลับกัน รถที่เราต้องการขาย ก็ราคาตกลงด้วย
กระทบกันไปหมด

ผมไม่อยากคิดเลย ว่าในระบบตอนนี้ มีรถที่น้ำท่วมเยอะขนาดไหน...
แล้วรถพวกนี้ จะไปอยู่ที่ไหนบ้าง...

แสดงความเห็นกันครับ...

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
      แล้ว อย่างนี้ ทางเต๊นท์รถมือสองจะมีวิธีการรับรถอย่างไร แล้วจะซ่อมยังไง แล้ว ถ้าไม่ย้อมแมวขายจะมีคนซื้อมั๊ย? อากิ๋มของผมก็มีเต๊นท์รถเป็นของตัวเองเหมือนกัน กิ๋มผมบอกว่า รถที่เคยจมน้ำมาแล้วกิ๋มจะรับเป็นซากแล้วตีราคาแบบซาก หากเจ้าของรถยอมก็จะซื้อไว้ กิ๋มผมรู้จักกับตลาดมืดเล็กน้อยเพราะส่วนมากรถเก่าๆ ที่คนไม่ค่อยนิยม อะไหล่ย่อมหายาก หากนำรถพวกนี้ไปแกะแล้วขายอะไหล่จะได้เงินคืนมากกว่าขายเป็นรถทั้งคัน   ....... เฮ่อออออออ คิดแล้ว  หนูววว เหนื่อยยยย  :(

เสริมนิดๆ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ตลาดมืดในที่นี้ไม่ใช่ตลาดไม่เปิดไฟ 555 ย้อเย่ง เป็นตลาดพวกอะไหล่มือสอง ชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆถูกกฏหมายก็เยอะแยะ ผิดกฏหมายก็มี  ;D ไม่ใช่ตลาดไม่เปิดไฟแต่อย่างใด  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:29:35 โดย nattanon_661 »

GreenG

ผมว่ากระทบแน่นอนครับ
เพราะรถใหม่สมัยนี้คันใหญ่และประหยัด เช่น City Almera Avanza
การจะไปซื้อมือ 2 ดูไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไร เพราะไม่รู้ว่ารถน้ำท่วมหรือเปล่านะครับ
เอารถใหม่ไปเลยดีกว่าเพราะยังไงเราก็ขับไม่เกิน 120 อยู่แล้ว(ขับเกินโดนด่าน ใบสั่ง ครับ)

รู้สึกโชคดีที่ขายคันเก่าไปแล้วเพราะถ้าขายตอนนี้ทั้งนโยบายรถคันแรก ทั้งรถน้ำท่วม รถเราคงขายยาก(17 ปีแล้วครับ)

ออฟไลน์ redsun

ผมว่ากังวลได้ครับ
แต่อย่่ามากจนเกินไป

ความคิดผมคือ
ต่อให้ย้อมแมวเก่งแค่ไหนมันก็มีลิมิตและต้นทุนซึ่งจำกัดอยู่ครับ
สิ่งที่เราเห็น บางอย่างเราก็ไม่รู้ว่ามันผิดปรกติ(แล้ว)
ต้องหาผู้มีความเชีี่ยวชาญ (และซื่อสัตย์) (ยี่ห้อนั้นๆรุ่นนั้นๆยิ่งดี)
เพื่อลดความเสี่ยงดังกล่าวครับ..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าต้องการจริงก้ต้องหาความรู้เพิ่มเติมล่ะครับว่าควรต้องดูกันตรงไหน ถ้าเป็นไปได้ก็หาผู้ช่วยครับ คนที่ดูรถเป็นเนี่ยเค้าดูออกอยู่แล้วล่ะ เหมือนจะซื้อคอมก็ต้องปรึกษาพวกเก่งคอม จะไม่ได้มาเสียใจภายหลังนะครับ

ผมเองตอนนี้ก้ลองมองหามือสองอยู่เหมือนกัน แต่คงเปลี่ยนไปออกป้ายแดงแล้วล่ะ เพราะมีหลายอย่างที่ตัดความกังวลออกไปได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ banch

มันย้อมแมวหมดทั้งคันไม่ได้หรอกครับ ไม่คุ้ม

นอกเสียจากว่าเต๊นท์ได้มาในราคาถูกมากๆ

ปล. ชิ้นส่วนที่เป็นเหล็ก ใต้แผงแดชบอร์ด หรือคอนโซลหน้า มักจะไม่พ่นสีมาจากโรงงาน

ออฟไลน์ FyGI

อีกทางหนึ่ง ได้จากประกันภัย ที่เคลมซากกันอยู่ตอนนี้

ปีหน้าครับ ผมว่ารถจมน้ำหลุดออกมาเป็นพันคัน

คนซื้อมือสองถ้าไม่รู้ประวัติรถจริง มีโอกาสเสี่ยงมากครับ

ส่วนตัวผม ที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นรถมือสอง รู้ประวัติก็เลยไม่ค่อยมายด์ครับ

แต่ถ้าในอนาคตต้องซื้อจริงๆ คงต้องหาจากคนรู้จักก่อนอันดับแรก

ปล. เต๊นท์รถแถวบ้านผม เริ่มมีรถจมน้ำมารื้อแล้ว

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ใครสักคนในเวปนี้อาจจะซื้อรถย้อมแมวที่โดนสึนามิถล่มภาคใต้ รถเคยจมน้ำทะเลหรือจมโคลนมาแล้วก็ได้

:D

โนคอมเมนท์ครับ เพราะผมดูรถมือสองไม่เป็น และเคยเห็นประสบการณ์แย่ๆ ก็เลยขยาด
พี่สาวเคยซื้อ 3 ห่วงจากเต๊นท์แถวรามอินทรา ใช้มาได้ไม่กี่ปี สี่หลังคาค่อยๆซีด มาวิเคราะภายหลังพบว่ารถไปสาดสีมา

ออฟไลน์ mongolias

โดยส่วนตัว สมัยก่อนบ้านผมก็ใช้รถมือสองมาหลายคัน
แต่ส่วนมากจะเลือกซื้อจากเจ้าของโดยตรง มันก็ไม่มีปัญหาอะไร
เรื่องรถน้ำท่วม คนที่จะซื้อรถมือสองย่อมต้องกังวลเป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าเราจะเช็คดีๆ มันสามารถเช็คได้ครับ พาช่างเก่งๆไปช่วยดู ผมว่ามันก็กรองได้ระดับนึงแล้ว
ส่วนตัวตอนนี้ - 2 ปี ข้างหน้า ผมเชื่อว่าจะมี่รถน่ำท่วมมาขายกันเพียบแน่

และผมเองที่เคยอยากจะได้รถยุโรปมือสองราคาไม่แพงมาขับติดแก๊สเล่นๆสักคัน ก็พับโครงการไปชั่วคราวเรียบร้อยแล้ว เพราะกลัวว่าจะเจอรถน้ำท่วมนี่แหละครับ 5555

keanetona

รถจมน้ำดมกลิ่นในห้องโดยสารดูก็รู้แล้วครับ เพราะรถจมน้ำจะมีกลิ่นอับ

ออฟไลน์ MoLee

- คิดยังไงกับเหตุการณ์น้ำท่วม กับรถมือสองบ้างครับ

ไม่รู้จะตอบไงดีข้อนี้

- คิดว่า ตลาดรถมือสอง จะถึงกับวิกฤตเลยมั้ยครับ
กับน้ำท่วมครั้งนี้ เพราะผมเชื่อว่า รถที่ไม่ได้เจอน้ำท่วม ก็ถูกเหมารวมไปด้วย
ทำให้ยิ่งขายยากเข้าไปอีก

ไม่วิกฤตหรอกครับ แค่ช่วงนี้ที่เต็น น้าผมยังหารถเข้าไม่ทันเลย ลองคิดหลายๆด้านดูซิครับ คนตอนนี้ที่โดนน้ำท่วมคงไม่ค่อยอยากซื้อรถแพงหรอกครับ (ค่าใช้จ่ายในบ้านหลังน้ำลดมันเยอะขนาดไหนคิดดูยิ่งพวกน้ำเข้าบ้านล่ะ?) ส่วนการจะไปเล่นป้ายแดง ราคาพอโอเค ยอดจองบางยีห้อมันยาวไปถึงไหนแล้วล่ะครับ?

- คิดว่า เหตุการณ์น้ำท่วมครั้งนี้ ถ้าอีก 1 ปี ผ่านไป
คุณๆทั้งหลายจะกล้าใช้รถมือสองกันมั้ยครับ

กล้าแต่ต้องดูระเอียดขึ้นกว่าเดิมมากๆ

- คุณยังคิดว่า รถมือสอง ยังเป็นคำตอบสุดท้ายของคุณหรือเปล่าครับ
(สำหรับคนที่ชอบเล่นรถมือสอง)

อาจจะใช่ หากรถคันนั้นสภาพดีมากๆและราคาไม่เกินงบ+ต้องเป็นรถที่ตัวเองกำลังหา+ชอบเป็นการส่วนตัว

เสริมว่าเต็นส่วนมากเขาก็อยากจะหารถที่ประวัติดีมาขายอยู่แล้วครับ(ขายกำไรก็ได้มากกว่า และปล่อยก็ได้เร็วกว่า) ยังไงๆเขาก็ต้องคัดรถอยู่ดีครับ (ยกเว้นจะไปเจอเต็นที่แย่มากๆจริงๆอันนั้นอีกเรื่อง)

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าเค้าเอาไปขายได้ ผมก็เชื่อว่าต้องมีผู้ซื้อ
ส่วนใหญ่คนซื้อรถมือสองมักจะรับอะไรไม่ดีๆของรถได้มากกว่าผู้ใช้มือหนึ่ง จริงๆไม่แน่มันก็วินๆก็ได้นะครับ
ส่วนผู้ซื้อจะหลีกเลี่ยงยังไงไม่ให้เจอรถน้ำท่วม ก็สุดแต่วิธีดูรถครับ

ส่วนตัวผมเองถ้ารถน้ำท่วมล่ะไม่เอาแน่ พอถามตัวเองต่อ แล้วปกติซื้อรถมือสองเหรอ ก็ไม่ :P

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
บริษัทประกัน  พอคิดว่าซ่อมไม่ไหว  หรือ ไม่คุ้ม เค้าจะคิดแบบ total lose ทันที
แต่เอาซากมา  แล้วเอาไปขาย   อาจจะขายในราคาประมาณครึ่งหนึ่ง
แต่คนซื้อคือ ใคร ?  แล้วรถจะไปไหนต่อ ?

ออฟไลน์ 6162002

อันนี้ผมว่าอยู่ที่มุมมองของบุคคลนั้นๆเลยครับ

ถ้าคุณเป็นคนที่คิดว่า ซื้อรถต้องเป็นป้ายแดง คุณก็คิดไม่ออกหรอกครับว่าทำไม ธุรกิจรถมือสองจะอยู่รอด (ผมก็เป็นประเภทนี้) เพราะเราจะคิดว่า เพิ่มตังอีกหน่อย ก็ได้พวก Almera มือหนึ่งแล้ว

แต่ถ้าคุณเป็นคนฐานะปานกลาง เงินไม่ได้เหลือเฟือ ใช้รถแค่เดินทาง เอาแค่วิ่งได้ แอร์เย็น มีเพลงฟัง  เงินไม่กี่หมื่นก็มีค่า ใช้เติมน้ำมันได้หลายเดือน จ่ายค่าเรียนลูกได้อีกหลายเทอม ก็จะพอเข้าใจได้ครับว่า เรื่องนี้ไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่หลวงครับ

ออฟไลน์ banch

ยังงัยธุรกิจรถมือสองก็ยังต้องมีอยู่ อาจจะได้ผลกระทบบ้างอะไรบ้าง ก็ปรับตัวกันไป

แต่ธุรกิจนี้เค้ามีกลุ่มลูกค้าของเค้า

คนที่ไม่มีเงินดาวน์

คนที่ไม่ได้อยู่ในระบบภาษี

คนที่ไม่มี statement สวยๆ

คนไม่มีเครดิต

ขอแค่คุณเอ่ยปาก บอกว่าอยากได้รถ

เค้าจัดให้คุณได้หมด

เอกสารการเงิน  เอกสารอื่นๆประกอบ การยื่นไฟแน้นซ์

วันเดียวได้รถออกมาขับเลย

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
หนักใจเหมือนกันครับ ขนาดน้องที่รู้จักกันก็ร่ำๆจะขาย Camry ที่จมน้ำไป
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
จมน้่ำไม่ได้น่ากลัวมากมายหรอกครับ

ถ้ารู้จัก ที่จะซ่อมมัน  ถอดล้างหมดทุกส่วน  เหมือนทำสีใหญ่น่ะแหละ รื้อทั้งคัน   เครื่องก็รื้อมาล้างหมด  ประกอบกลับ ก็เหมือนใหม่ ดูไม่ออกง่ายๆหรอก  แต่แพง คุ้มไหมอีกเรื่อง

เป็นผมได้มาถูก จริงๆก็อาจขจะเก็บมา build ใหม่
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าน้ำเข้าซึม แค่พรมพื้นรถ...ถอดพรม ซัก ตากแห้งๆ ทำความสะอาดดีๆ กลิ่นไม่มีเหลือครับ

แต่ถ้ารถจมน้ำแบบมิดคันแล้วละก็....กลิ่นอับตามซอก ยังไงก็มีแน่ๆ เคลียร์ได้ไม่หมดหรอกครับ
สักวันก็จะกลับมาใหม่