ผู้เขียน หัวข้อ: สิ้นสุดการรอคอย..>>จะได้รับรถวันศุกร์นี้แล้วครับ!!  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

หลังจากที่ รอ ร้อ รอ........................................................รอจนเหงือกแห้งเป็นทุ่งกุลาร้องไห้แล้วมั้ง??
ในที่สุด เซลล์โตโยต้า(ซึ่งเป็นพี่เลี้ยงผมในสมัยผมยังเด็ก) ก็บอกแม่ว่า

จะได้รับรถ Altis CNG อย่างเร็ว วันศุกร์นี้แล้ว!!!!!
อย่างช้าก็วันจันทร์หน้าเท่านั้น
(ยังไม่ปักใจเชื่อ แต่ดีใจสุดๆ...)

เพราะฉะนั้นอาทิตย์นี้ ถือเป็นวันที่มีการเปลี่ยนรถมือ 1 ในรอบ 16 ปีเลยทีเดียว(มากกว่าอายุผมอีก...)
แต่แม่บอกว่า จะหาวันดีๆ ไปเอารถ ยังไม่ไปทันที(แต่ผมบอกไปว่า ถ้าเป็นผม ต่อให้ได้เที่ยงคืน ผมก็ยอมออกไป)

ถึงยังไงก็ตาม ผมก็ยังคงรอออออออ...เจ้ามอเตอร์ไซค์คันใหม่ต่อไป ซึ่งเซลล์แต่ละที่ก็ไม่ให้จองเพราะกลัวรอรถนาน
(อยากจะสวนกลับเหลอเกินนะว่า"รอมา 2 ปีกว่า ยังรอมาแล้ว แล้วนี่รอแค่ไม่กี่เดือนจะเป็นไรไป??")

สรุป: ศุกร์นี้ถึงจันทร์หน้า ปิดซอยเลี้ยงไปเลย!!!!!! แต่มอ' ไซค์คันใหม่ ยังคงเป็นได้แค่ฝัน

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: สิ้นสุดการรอคอย..>>จะได้รับรถวันศุกร์นี้แล้วครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 19:30:15 »
ยินดีด้วยครับ :) เจ้าcng นี่จองนานไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: สิ้นสุดการรอคอย..>>จะได้รับรถวันศุกร์นี้แล้วครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 20:05:48 »
ยินดีด้วยกับอัลติสคันใหม่ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 21:04:32 »
ยินดีด้วย ก๊าบบบบบบ ขอให้สนุกกับรถใหม่นะครับ

ปล.1ไม่รู้อนาคต x3ผมจะได้ตรงวันที่เค้านัดหรือเปล่า
ปล.2ได้แล้วอย่าลืมรีวิวนะก๊าบบบบ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:26:37 »
ความรู้สึกเหมือนตอนผมได้ Altis ในรูป เมื่อเกือบสามปีก่อนเลย

คันนี้เป็นป้ายแดงคันแรก และใช้เวลาในการเลือกรถที่จะมาใช้แทนคันเก่า ล่วงหน้าถึง 3 ปี เริ่มตั้งแต่มองดูแล้วว่ารถคันเก่าคงใช้ได้อีกสัก 2-3 ปีแล้วก็ควรขายทิ้งได้แล้ว เหตุผลด้านความปลอดภัย สุดท้ายก็เริ่มหาข้อมูล และเจาะลึกกันอย่างจริงจังในแต่ละรุ่นที่สนใจ ตัดตัวเลือกทิ้งไปๆ จนกระทั่งเหลือเพียงเจ้า Altis 1.6G ที่เหมาะสมกับสถานภาพ และลักษณะการใช้งานมากสุด

แต่กว่าจะได้ฤกษ์ซื้อเหมาะๆ (หมายถึงเรื่องความพร้อมของเงิน และปัจจัยอื่นๆ) ก็ต้องรอไปอีกปีกว่าๆเกือบสองปี แต่เมื่อทุกอย่างพร้อม ไปจองรุ่นจองสีที่ศูนย์ ใช้เวลา 4 วันได้รถเลย ที่ตลกคือ วันที่ผลิตรถที่ปั๊มไว้บนสติกเกอร์ตอนรับมอบมา ระบุวันที่ผลิตเป็นวันเดียวกับที่จองเลย 555 สงสัยผมจองเสร็จแล้วโทรไปบอกให้ผลิตแบบนั้นก็ไม่ปาน  ;D

วันไปรับนี่ตื่นเต้นมาก สามปีแห่งการรอคอย นั่งดูตั้งแต่มันยังไม่เข้าไทย (เห็นตอนแรกจากเมืองจีน แล้วหันหน้าหนีร้องยี้ บอกว่ารถอะไรวะ หน้าตาบู้บี้ชิบหาย พอดูไปดูมา กลับชอบซะงั้น) สุดท้ายผมพกกล้อง DSLR ถ่ายทุกหลืบทุกซอกแบบไม่อายเซลล์เลยทีเดียว 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 23:43:17 »
ความรู้สึกเหมือนตอนผมได้ Altis ในรูป เมื่อเกือบสามปีก่อนเลย

คันนี้เป็นป้ายแดงคันแรก และใช้เวลาในการเลือกรถที่จะมาใช้แทนคันเก่า ล่วงหน้าถึง 3 ปี เริ่มตั้งแต่มองดูแล้วว่ารถคันเก่าคงใช้ได้อีกสัก 2-3 ปีแล้วก็ควรขายทิ้งได้แล้ว เหตุผลด้านความปลอดภัย สุดท้ายก็เริ่มหาข้อมูล และเจาะลึกกันอย่างจริงจังในแต่ละรุ่นที่สนใจ ตัดตัวเลือกทิ้งไปๆ จนกระทั่งเหลือเพียงเจ้า Altis 1.6G ที่เหมาะสมกับสถานภาพ และลักษณะการใช้งานมากสุด

แต่กว่าจะได้ฤกษ์ซื้อเหมาะๆ (หมายถึงเรื่องความพร้อมของเงิน และปัจจัยอื่นๆ) ก็ต้องรอไปอีกปีกว่าๆเกือบสองปี แต่เมื่อทุกอย่างพร้อม ไปจองรุ่นจองสีที่ศูนย์ ใช้เวลา 4 วันได้รถเลย ที่ตลกคือ วันที่ผลิตรถที่ปั๊มไว้บนสติกเกอร์ตอนรับมอบมา ระบุวันที่ผลิตเป็นวันเดียวกับที่จองเลย 555 สงสัยผมจองเสร็จแล้วโทรไปบอกให้ผลิตแบบนั้นก็ไม่ปาน  ;D

วันไปรับนี่ตื่นเต้นมาก สามปีแห่งการรอคอย นั่งดูตั้งแต่มันยังไม่เข้าไทย (เห็นตอนแรกจากเมืองจีน แล้วหันหน้าหนีร้องยี้ บอกว่ารถอะไรวะ หน้าตาบู้บี้ชิบหาย พอดูไปดูมา กลับชอบซะงั้น) สุดท้ายผมพกกล้อง DSLR ถ่ายทุกหลืบทุกซอกแบบไม่อายเซลล์เลยทีเดียว 555
1.6G เหมือนกันครับ แรกๆผมมอง FD แต่สุดท้ายมาจบที่เจ้านี่ สบายใจดีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:32:18 »
ยินดีรถใหม่ด้วยครับ

ผมก็ Altis CNG 2010 เหมือนกัน ค่าเชื้อเพลิงสบายกระเป๋า :D

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:55:23 »

1.6G เหมือนกันครับ แรกๆผมมอง FD แต่สุดท้ายมาจบที่เจ้านี่ สบายใจดีครับ

ตอนนั้นที่เริ่มมองก็ FD แหละครับ แล้วพอดีมีเพื่อนที่สนิทกันเค้าถอยมาใช้รุ่น 1.8 ท๊อป แล้วแฟนถอย 2.0 ท๊อปมาใช้ ผมเลยได้มีโอกาสเทสไดรฟ์ยาวๆ บ่อยๆกับรถเพื่อนและของแฟนมัน จริงๆชอบ 2.0 แต่ไม่ชอบ 1.8 มากเท่าไหร่ (ดูเหมือนไม่แรงมากนักถ้าขับในเมืองไม่ทันใจ) และที่ทำใหัตัดทิ้งไป เพราะรถเพื่อนทั้งสองคันเจอปัญหาจุกจิกเยอะแยะมาก แอร์เหม็น กระจกตกร่อง ประตูน็อตหลวมจนปิดแล้วกระแทกกรอบประตูเป็นรอย ฯลฯ เอารถไปซ่อมที่ศูนย์แถวสุวรรณภูมิก็โดนช่างเอารถไปขับเล่นเกือบร้อยโล ไม่รู้มันเอากลับบ้านไปหรือเปล่า วีนศูนย์แทบตาย ฯลฯ

พอหันมามองอัลติส ไปลองขับดูทำไมรู้สึก 1.6 วิ่งในเมืองแล้วคล่องตัวกว่า และบรรยากาศในห้องโดยสารดูสบายๆกว่า(แม้จะ look cheap) แถมกินน้ำมันน้อยกว่าด้วย ในเมื่อใช้ในเมืองเป็นหลัก จึงไปลงตัวที่ 1.6 ครับ สบายใจเหมือนกัน

ต้นปีที่ผ่านมาได้มีโอกาสขับไปเที่ยวดอย ช่วงวิ่งระหว่างจังหวัดก็ไม่หนักหนาอืดอาดอะไร แต่ก็คงไม่สบายเท่าเครื่องใหญ่ๆแน่นอน วิ่งทางไกลได้ 15.5 km/l ใช้ความเร็ว 100-110 เสียส่วนใหญ่ ขึ้นดอยอ่างขางลองจับอัตราสิ้นเปลืองดูจะได้สัก 9-10 โลลิตร ก็ถือว่าน่าพอใจเลยครับ
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 18:16:42 »
ยินดีด้วยนะครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 19:12:44 »

เรื่องต่างๆ เกี่ยวกับรถที่จะไปรับ
กำหนดการ: พรุ่งนี้ ยืมรถมา Test Drive ก่อนได้รับรถ(คิดว่าเป็นรุ่น 1.8G)
แล้วอีกวัน ไปรับรถได้เลย.........เฮ้.....

เรื่องรีวิว คิดว่าทำนะครับ แต่เมื่อไหร่ไม่รู้.............

ส่วนเรื่องที่กังวลมากที่สุดคือ
การดูแลรักษารถครับ........................... ก็ภายนอกสีดำ ภายในสีเบจ เบาะผ้าอีก(ตายแน่....)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 20:07:52 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  :)
คิกๆ ภายนอกสีดำ ภายในสีเบจ  ;D  ตอนนี้ผมก็ตกอยู่ในสภาพนี้เหมือนกันครับ แต่ดีหน่อยที่เบาะหนัง แต่แค่นี้ก็เหนื่อยจะตายแล้วครับ