ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงความคิดเห็นครับ จะซื้อรถคันแรกของตัวเอง  (อ่าน 7640 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *
ผมติดตามเวปนี้มานานพอสมควร  แต่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก พึ่งจะมาสมัคร ตั้งแต่อ่านมาหลายๆๆเวป มีเวปนี้ดีมากครับ สมาชิกไม่ค่อยทะเลาะกันดี ไม่แขวะกัน  แสดงความคิดเห็นได้ดีมาก...ครับ
เข้าเรื่อง ตอนนี้ผมตั้งใจจะซื้อรถคันแรกของตัวเอง กระบะ4 ประตู ยกสุง A/T   มี3รุ่น1 ที่ดูไว้
ให้ให้พี่ๆๆเพื่อนๆๆลองเลือกดู ถ้าเป็นพี่ๆพื่อนๆน้อง จะเลือกรุ่นไหน เพราะอะไร  ขอเหตผลด้วยครับ
1 .COLORADO 2.8L 2WD C-CAP AT LTZ71  ราคา 835.000
2 .เรนเจอร์ ดับเบิลแคปตัว2.2   4x2 ไฮ-ไรเดอร์  A/T 6 SPEED ราคา 799.000
3 .HR2.5 VGS Z PRESTIGE NAVI  A/T  ราคา 880.000

**สีขาวนะครับ..คริๆๆชอบเป้นการส่วนตัว
แล้วตัวเรนเจอร์2.2  เสียภาษีปีละ เท่าไหร่ครับ   ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบจะได้ช่วยมี%ในการตัดสินใจมากขึ้นครับ..

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ผมติดตามเวปนี้มานานพอสมควร  แต่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก พึ่งจะมาสมัคร ตั้งแต่อ่านมาหลายๆๆเวป มีเวปนี้ดีมากครับ สมาชิกไม่ค่อยทะเลาะกันดี ไม่แขวะกัน  แสดงความคิดเห็นได้ดีมาก...ครับ
เข้าเรื่อง ตอนนี้ผมตั้งใจจะซื้อรถคันแรกของตัวเอง กระบะ4 ประตู ยกสุง A/T   มี3รุ่น1 ที่ดูไว้
ให้ให้พี่ๆๆเพื่อนๆๆลองเลือกดู ถ้าเป็นพี่ๆพื่อนๆน้อง จะเลือกรุ่นไหน เพราะอะไร  ขอเหตผลด้วยครับ
1 .COLORADO 2.8L 2WD C-CAP AT LTZ71  ราคา 835.000
2 .เรนเจอร์ ดับเบิลแคปตัว2.2   4x2 ไฮ-ไรเดอร์  A/T 6 SPEED ราคา 799.000
3 .HR2.5 VGS Z PRESTIGE NAVI  A/T  ราคา 880.000

**สีขาวนะครับ..คริๆๆชอบเป้นการส่วนตัว
แล้วตัวเรนเจอร์2.2  เสียภาษีปีละ เท่าไหร่ครับ   ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบจะได้ช่วยมี%ในการตัดสินใจมากขึ้นครับ..

Isuzu ครับ

ระยะยาว ออกตัวง่ายกว่า ( หมายถึงมีปัญหาด้านการเงิน ขาย ง่ายกว่า )

แนะนำให้เลือกผ่อนแบบรายเดือน ต่ำๆไว้นะครับ

ส่วนอีก 2 ค่าย เวลาซื้อมาแล้วต้องทำใจนะครับ ราคาร่วงระนาวเลย

ผมเป็นพ่อค้ารถรถกระบะมือ 2 ที่เชียงใหม่ พอจะเข้าใจเรื่องพวกนี้อยู่บ้างครับ

แต่ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา เน้นความชอบ+สมรรถนะ ก็ต้องไปลองขับเองทุกคันนะครับ

ย้ำว่าลองให้เต็มที่

แล้วค่อยมาตัดสินใจเอาเอง

;)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ผมว่าทั้งสามรุ่นดีหมดครับ.. แต่เหมือนสามตัวนี้อ๊อฟชั่น ISUZU จะดีสุด

ถ้าผมเลือก ขอเลือก D-max ครับ..

เหตุผล ศูนย์บริการดีกว่า เยอะกว่า แค่นี้จริงๆครับ.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
เรื่องสมรรถนะไม่รู้เหมือนกันคับแต่ถ้าดูกันภายใน
3ตัวนี้ผมเชียร์เจ้าโคกับน้องดี ส่วนเจ้าT6ส่วนตัวผม
ไม่ค่อยประทับใจกับวัดสดุภายในนักคับ
ยิ่งส่วนที่เป็นพลาสติกแล้ว look cheap ไปหน่อย
 และก็เบาะหลังก็นั่งไม่สะบายเท่าไรคับ
น้องดีจะนั่งได้สะบายกว่า(เจ้าโคก็คงจะเหมือนกัน)

ออฟไลน์ Buffy

Isuzu ครับ

ผมคิดถึงศูนย์บริการมากที่สุด

ส่วน design ผมก็ชอบ Isuzu ที่สุด

กะจะออก Isuzu มาขับเหมือนกัน ตั้งแต่เกิดเหตุน้ำท่วมใหญ่ แต่ที่บ้านไม่มีที่ให้จอดพอ เพราะคันมันใหญ่มาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จะเปลี่ยนรถอีกที อีกนานไหมครับ

ถ้าไม่นานก็ D-Max ครับ ราคาไม่ตกมาก

แต่ถ้าจะใช้ยาวๆ ก็เอาตามใจชอบครับ (แต่ถ้าเป็น Ford, Chevy ก็ทำใจเรื่องราคาขายต่อ แล้วกรณีของ Ford ก็คือเรื่องศูนย์บริการด้วย ก็แล้วกันครับ)

แต่ถ้าพูดเรื่องหน้าตา ผมชอบ Ranger นะ แต่ยังไม่ได้ลองสักคันเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าความสวย สำหรับสีขาว ผมว่าฟอร์ดนะครับ เห็นอยุ่คันนึงจอดที่สนามหลวงน่าจะเป็นรถตำรวจ ดูสวย บึกบินครับ เห็นว่า 2.2 ไม่มีให้ลองขับตอนนี้มังครับ ส่วนราคาขายต่อก็ธรรมดาที่จะตกกว่าเจ้าตลาดทั้งสอง ส่วนตัวอื่นก็ต้องทดลองขับดูครับ เลือกตัวที่ชอบที่สุดและมีปัญหาน้อยที่สุดครับ  :)

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนรถอีกที อีกนานไหมครับ

ถ้าไม่นานก็ D-Max ครับ ราคาไม่ตกมาก

แต่ถ้าจะใช้ยาวๆ ก็เอาตามใจชอบครับ (แต่ถ้าเป็น Ford, Chevy ก็ทำใจเรื่องราคาขายต่อ แล้วกรณีของ Ford ก็คือเรื่องศูนย์บริการด้วย ก็แล้วกันครับ)

แต่ถ้าพูดเรื่องหน้าตา ผมชอบ Ranger นะ แต่ยังไม่ได้ลองสักคันเลย
 นานครับ น่าจะใช้ 8 ปี  เรยครับ ขั้นต่ำ ผมว่าจะซื้อผ่อนซัก4ปี  ดาวซัก 35% งบน้อย**ได้คืนภาษี รถคันแรกด้วย ถ้ารัฐบาลชุดนี้ไม่โม้อีกนะครับ  ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ใครมีความคิดเห็นอีกได้นะครับจะเก็บข้อมูล หลังปีใหม่ ผมจะไปจองแล้วครับ ตอนนี้
ดีแมค 80 %
โคโลราโด 70%
เรนเจอร์ 50%  
แตในใจผม ผมชอบหน้าตาเชฟที่สุดอะครับ  **สำหรับเรนเจอร์ ศูนย์บริการ แย่ขนาดนั้นเรยเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 19:12:29 โดย Aos »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา  Isuzu จะถูกที่สุดครับ
ส่วน Chevrolet กับ Ford พอๆกันครับ

โดยส่วนตัวคิดว่า Isuzu น่าจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเป็น Isuzu D M axโฉมเก่า MC ไปแล้วล้านรอบ ผมคงให้มันอยู่ที่โหล่ในกระบวนรถกระบะทั้งหมด
แต่ว่านี่โฉมใหม่...มันสวยมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
Re: ขอแสดงความคิดเห็นครับ จะซื้อรถคันแรกของตัวเอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 20:19:41 »
isuzu อีก1เสียง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: ขอแสดงความคิดเห็นครับ จะซื้อรถคันแรกของตัวเอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 21:23:47 »
ผมเชียร์เรนเจอร์นะครับ ผมว่าภายในน่าใช้+เบาะนั่งสบายกว่าทั้งสองเจ้าด้วยอ่ะครับ

ส่วนเรื่องศูนย์นั้น แล้วแต่ครับ บางศูนย์ก็ดี บางศูนย์ก็ไม่ดี ศูนย์ที่ดีบางวันก็ไม่ดี บางวันก็ดี

เอาเท่าที่ผมเจอ คือคนรู้จักเคยเอาเรนเจอร์ไปซ่อม พอตอนเที่ยงพนักงานก็พักงานซ่อมแล้วไปกินข้าว

เขาก็นั่งรอ ร้อ รอ พอพักเสร็จกลับมาใส่อะไหลนั่นนี่ สิบนาทีเสร็จ (แล้วทำไมไม่ทำให้เสร็จไปเลยทีเดียวเนี่ย) :'( :'(

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 21:58:20 »
ตัวเลือกที่ 3 ใช่ D max ป่าวครับถ้าใช้ก็ตัวนี้แหละ
เลือก isuzu d max ตัวใหม่เลย เพราะว่า สวยถูกใจผมมาก ภายในก็เยี่ยม นอกจะนั้น ศูนย์ยังเยอะ ขายง่าย ราคาไม่ตก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 22:02:44 โดย iceball FD »

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 22:49:05 »
Isuzu 2.5cab4 AT
เมื่อวานผมเพิ่งไปดูมา ผมชอบเเละขอเชียร์ตัวนี้ครับ เพราะ
1. 0 บริการที่ดีกว่าจ้าวอื่น (ผมซ่อมเเละดูรถไม่ค่อยเป็น ขับอย่างเดียว)
2. สมรรถนะรถมีดี ความเเข็งเเรงทนทาน ไม่จุกจิก  (ขอนี้ได้มาจาก2คันเก่าที่บ้าน มานทนจริงๆ พี่โตก็ทนนะครับ)
3. เรื่องราคาขายต่อครับ  เพราะผมกะจะเปลี่ยนรถเมื่อมันเก่า (พอดีผมเคยไปถามราคามือสองระหว่าง Ford : Isuzu ต่างกันมากครับ )
4. เเฟนผมชอบ อันนี้สำคัญครับ อิอิ

อย่างไรก็ดีควรทำตามสมาชิกท่านอื่นเเนะนำ คือ ไปลองขับให้หมด เเล้วจะรู้ว่าใจชอบอะไร
ซึ้งเเต่ก่อนผมก็ได้รับคำเเนะนำจากในนี้เเบบว่าไปลองขับดู  จากที่ชอบ Vios สุดท้ายก็มาจอง City เรียบร้อย
ถ้ารอ City ไม่ไหว ผมคงไปคบ Dmax ตัวนี้ละครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:30:36 »
เชียร์ ranger สวย บึกบึนสุดๆๆ คันใหญ่มาก ขับดีแน่นอน แต่ต้องทำใจราคาขายต่อๆๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:52:51 »
ผมมั่นใจใน ฟอร์ดมากกว่าเยอะครับ 

ผมมองความปลอดภัยเป็นหลักนะ 

อุบัติเหตุเป็นสิ่งที่คาดการณ์ไม่ได้ แต่ราคารถเวลาขายต่อคาดการณ์ได้นิครับ

Isuzu   เรื่องความทนทานเป็นสิ่งผมว่ายังคาดการณ์ไม่ได้ เพราะ Isuzu เองก็เคยเจอปัญหาน้ำมันเครื่องหาย (แต่ดีที่คลับเค้าแข็งพอ  ลองคิดว่าเป็น ฟอร์ด โดนปัญหานี้ ล้มแล้ว)

ไปลอง Isuzu มาผมก็ยังติดเรื่องช่วงล่างของ Isuzu ที่ผมว่ามันน่ากลัว   แม้ไม่ได้ขับรถเร็วแต่กลัวตอนหักหลบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:58:15 »
ถ้าหน้าตา ผมชอบ Ranger มากที่สุด
แต่ถ้าต้องเลือกมาใช้งาน ผมมองว่า Dmax อุ่นใจได้มากกว่าเพื่อนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:09:17 »
ลองไปนั่งทั้ง 3 คันแล้วเชื่อได้ว่า Ranger จะอยู่ในตัวเลือกที่ติดใจครับ วัสดุไม่ได้ดูแย่เลย แถมรถประกอบเนี๊ยบกว่าทั้ง 2 รุ่นนั้นมาก Ranger ได้ 4 ประตูที่เปิดเข้าไปนั่งได้ดีที่สุด อีก 2 รุ่นเปิดประตูได้ไม่กว้างเลยแล้วเกะกะที่ประตูมากเวลาขึ้นลง เรนเจอร์ดีไซน์ที่ประตูได้ดีกว่าเยอะ ที่วางขวดน้ำ 1.5ลิตร์ได้เหมือนกับตัวอื่นแต่มันไม่เกะกะเหมือนตัวอื่น

ภายในขอให้ลองนั่งนานๆ แล้วค้นพบว่าเบาะนั่งเรนเจอร์มันจะทำให้คุณนั่งนานๆสบายกว่าทั้ง 2 ตัวนั้น และรถกระบะไม่มีตัวไหนจุกจิก ฟอร์ดผมรุ่นแรก Ranger อายุ 11 ขวบซ่อมน้อยกว่า D-max เพื่อนพ่อผมที่ตอนนั้น อายุ 4 ปีซะอีก

แล้วเรื่องราคาขายต่อลอดูไปก่อน ฟอร์ดเคยโดนข้อครหากับเฟียสต้าว่าราคาขายตก ปรากฏว่ามันไม่ต่างกับเจ้าตลาดเลย เอาไปคิดดีๆ Ranger ยอดจอง สูง ถึงไม่มากเท่าพวกเจ้าตลาดแต่มันก็สูงกว่าตัวเดิมมาก และมันเป็นรถในกระแส ขนาดยังไม่มีโฆษณาในทีวี

ส่วนเรื่องศูนย์โปรดคิดนิดนึงว่าซื้อมาแล้วเข้าตามระยะ 9 เดือนเข้าครั้งนึงนะ ไม่ใช่เข้าทุกวัน ศูนย์แต่ละยี่ห้อก็ขยายเพิ่มทุกยี่ห้อ เชพฯปัจจุบันมีอยู่ทั้งสิ้น 94 รายทั่วประเทศ ฟอร์ด 100 ทั่วประเทศ ปีหน้าเปิดเพิ่มอีก 30 อีซูสุ มีจังหวัดละ 3อย่างต่ำ กทม มีเพียบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:58:51 »
ครับ  ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่มาช่วยตอบ...ช่วยในการตัดสินใจได้เยอะเลยครับ...พอจะรู้ใจตัวเองแล้วครับ. ::).แต่ผมต้องขอไปลองขับ ลองนั้งดูก่อนตามที่สมาชิก ทุกท่านแนะนำครับ.... ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 11:11:59 โดย Aos »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:32:02 »
เชียร์ Ranger T6 สุดใจเลยครับ นอกจากว่า อยู่ ตจว หาศูนย์ไม่ได้

ผมเคยลองขับ D-max (ไม่ไช่ตัว All New) ของญาติ มันโยนมากอะครับ โยนจนผมเครียดเลยแหล่ะ
ในทางตรงกันข้าม Ranger T6 มันแน่นสุดๆ ที่สำคัญ ตอนเปิดประตู Ranger จะให้ความรู้สึกว่าปลอดภัยแน่
แต่เปิดประตู D-max ผมเริ่มคิดว่า ถ้าชนแล้ว จะรอดใหมเนี่ย

ก่อนจะซื้อ Fiesta ผมก็ไปดูแจ๊สมาเหมือนกัน แต่ก็คิดว่า ซื้อแจ๊สมา เกิดชนขึ้นมา สงสัยรอดยาก เพราะรถบางมากๆ บางกว่า City สะอีก ทั้งที่เป้นรถคล้ายๆกัน
ถึงจะรู้ว่า ศูนย์ Ford ยังไ้ง้มันก็สู้เจ้าตลาดไม่ได้แน่ๆ จะสู้ได้แค่บางที่ ผมก็เลือกฟอร์ดอยู่ดี

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 11:57:01 »
ถ้า .....มีเงินเหลือๆ ไม่มีภาระใช้จ่ายผูกผัน จับจ่ายได้อย่างสบายใจในสภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันเลือกได้เลยทุกยี่ห้อตามชอบใจ  แต่ถ้า รถต้องผ่อน บ้านต้องส่ง ลูกต้องเลี้ยง พ่อแม่ต้องดูแล...... ละก็ มองๆหาเจ้าตลาดอย่าง Isuzu toyota ไว้ก่อน ยี่ห้ออื่นๆ ก็ดีใช้ได้เหมือนกัน แต่ภาพรวมๆ แล้วยังมีข้อด้อยกว่าเจ้าตลาดอยู่เยอะพอสมควรในหลายๆด้าน
เหตุผลที่เจอบ่อยสุด .......รถที่ไม่ใช่รถตลาดหรือยี่ห้อที่มีคนใช้น้อยๆ อะไหล่บางชิ้นส่วนจะไม่มีสต๊อกต้องรอนาน ความรับผิดชอบของบริษัท ค่าใช้จ่าย ค่่ำาบำรุงรักษาค่อนข้างสูง อะไหล่ตามร้านจำหน่ายอะไหล่ทั่วๆไปทั้งเล็กและใหญ่ถ้าเป็นเจ้าตลาดมีทั้งแท้- เที่ยมให้เลือกใช้มากมาย ศูนย์บริการที่มีมาก การเซอวิส ความทนทาน ความรับผิดชอบขอบบริษัท ราคาขายต่อ... (บางท่านแย้งว่า ซื้อรถมาต้องการใช้งาน...ไม่ได้ต้องการซื้อมาขาย แต่.... อยากขอให้มองมุมที่ว่าถ้ามีรถใหม่ออกหลังจากนี้อีก 4-5ปี เวลาท่านจะเปลี่ยนหรือ ตีเทินขายเพื่อซื้อรถรุ่นใหม่จะได้ราคา แบบไม่ช้ำใจ ) ท้ายสุดนี้ก็แล้วแต่มุมมองของเจ้่าของผู้ซื้อเอง บางท่านก็พร้อมและยอมรับกับข้อด้อยของยี่ห้ออื่นด้วยความเต็มใจ แล้วพูดว่า....."ชอบ" เลยซื้อ   ถ้าแบบนี้.......ท่านไม่ต้องมาถามหาเหตุผลเดินเข้าโชว์รูมไปชี้นิ้วได้เลย

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 17:00:05 »
อิซุซุ อีกเสียงเลยครับ ถ้าเทียบสเปค ออฟชั่น ของสามคันนี้ แต่ถ้าเอามาแต่งดุๆหน่อย ผมว่า coloradoน่าสน ถ้าเรนเจอร์ไม่เล่นตัว 3.2 ผมเฉยๆนะ