ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ ปรึกษารายละเอียดการเคลมประกัน  (อ่าน 8325 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
---คือเมื่อคืนนี้ประมาณสองทุ่ม รถผมจอดอยู่บริเวณขอบทาง(สีขาว-ดำ)
ซึ่งมันจะใกล้กับที่จอดรดมีหลังคาของโรงพยาบาล
ตรงที่ผมจอดนั้นไฟมันไม่ค่อยสว่างด้วย รถผมก็สีดำ
คราวนี้รถที่จอดในที่จอดรถจะออก ซึ่ีงตามหลักแล้วจะต้องวนออกไปอีกด้าน
แต่คู่กรณีถอยหลังเพื่อย้อนศรออกมาอีกทาง  ทำให้มาโดนรถผมที่จอดอยู่
---รถผมบริเวณแก้มขวาเหนือซุ้มล้อบุบและเป็นรอยครูด (รถผม Ford Focus สีดำ)
ส่วนคู่กรณีไฟหน้าแตกเล็กน้อย และกันชนหลังหลุด (คู่กรณี Toyota Innova)

---หลังจากนั้นก็เรียกประกันมา ทั้งรถผมและคู่กรณีเป็นวิริยะประกันภัยทั้งคู่
แต่ของผมประกันภัยชั้น 1 คู่กรณีเป็น 3+
วิริยะเลยส่งตัวแทนประกันมาคนเดียว แล้วก็มาถ่ายรูป ขอใบขับขี่ ฯลฯ

---ประเด็นอยู่ที่ว่า ทางประกันก็จะออกใบเคลมให้ทั้งสองคัน
โดยให้ไปซ่อมที่อู่ เค้าชี้แจงว่าฟอร์ดไม่มีศูนย์ที่ซ่อมตัวถัง ต้องซ่อมอู่เอา อันนี้ผมพอเข้าใจ
แต่เค้าระบุว่า จะออกค่าซ่อมให้แค่ราคาประเมิน เคาะ ทำสีั?????
     ผมก็แย้งว่า ในกรณีนี้ผมต้องการเปลี่ยนแก้มขวาไปเลย  ประักัน่ไม่ยอม บอกว่า ถ้าลูกค้าจะเปลี่ยน
ต้องเสียเงินค่าส่วนต่างเอง ประกันจะรับผิดชอบเฉพาะในส่วนทีประักันประเมินความเสียหายไว้เท่านั้น

คราวนี้เึค้าก็ออกใบเคลม ซึ่งก็ระบุรายละเอียดว่า "แก้มขวาบุบ รหัส B2" ซ่อม(คุมค่าใช้จ่ายก่อนการซ่อมด้วย)
แล้วเค้าก็ทำแผนที่ไปอู่ที่ทางวิริยะดีลไว้ให้ผม

****ในกรณีแบบนี้ถ้าผมต้องการจะเปลี่ยนแก้มขวาไปเลย ไม่อยากให้ทางอู่เคาะทำสีใหม่นี่ ผมสามารถให้คู่กรณีจ่ายส่วนต่างตรงนี้ได้มั๊ยครับ รึผมต้องจ่ายเอง หรือว่าประกันจะต้องรับผิดชอบตรงนี้ครับ

รบกวนด้วยนะครับ

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
นี่ขนาดวิริยะชั้น 1 ค่าเบี้ยก็แพงกว่าเจ้าอื่นๆ แต่เวลาเคลมพักหลังๆ คนเริ่มบ่นหนาหูมากขึ้นว่าเรื่องมาก
แต่ก็เข้าใจว่าคุมค่าใช้จ่ายให้น้อยที่สุด....เฮ้อ เห็นใจครับ
คงต้องบู้กับประกันให้ถึงที่สุดถ้าอยากจะเปลี่ยนทั้งชิ้นครับ
ปัญหาฟอร์ดคือไม่มีศูนย์ซ่อมสีและตัวถังของตัวเอง.........เวลาเกิดอุบัติเหตุต้องส่งเข้าอู่
ไม่เหมือนยี่ห้อที่สามารถซ่อมที่ศูนย์ได้......เพราะส่วนใหญ่ แ่ม่ม!!! เปลี่ยนอย่างเดียวจริงๆ ;D

ออฟไลน์ templeboy

จากภาพที่เห็นต้องบอกว่ายากหน่อยครับ เพราะความเสียหายไม่ถือว่ามาก ไม่มีการฉีกขาดถึงเนื้อในตัวถังรถ (อันนี้ดูจากรูปนะครับ ความจริงอาจจะรุนแรงกว่านี้)

ผมว่าถ้าเป็นอย่างนั้นที่ประกันเค้าก็เสนอมาค่อนข้างถูกต้องแล้วครับ ให้มีการซ่อม ไม่ใช่เปลี่ยน เพราะถ้าเกิดกรณีเช่นนี้แล้วเปลี่ยนกันหมด ประกันก็คงจะคุมค่าใช้จ่ายไม่ได้ครับ ซึ่งอันนี้ก็เห็นใจท่านเจ้าของรถที่อยู่ดีๆรถต้องมาเสียหายครับ แต่วิถีการดำเนินธุรกิจมันก็ต้องเป็นไปตามนั้น

ลองเจรจากับคนที่มาชนเราดูครับ หลายครั้งผมพบว่าเค้ายินดีที่จะรับผิดชอบมากกว่าที่เราคิด บางท่านก็ยอมให้เราซ่อมห้างหรืออู่ที่ดีที่ประกันเสนอก็มีครับ เพราะฉะนั้นก็ลองคุยดู ถ้าไม่ได้ก็ไม่มีอะไรแย่ลงครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ eaowpj

เห็นรูปแล้วผมว่ามันบุบน้อยนะครับ น่าจะเคาะแล้วเรียกค่าเสียหายเพิ่มในส่วนที่รถมูลค่าต่ำลงเมื่อขายต่อเสียมากกว่าครับ ความเสียหายที่ต้องถึงขั้นเปลี่ยนน่าจะเสียหายถึง เกือบ 50 % ขึ้นไปนะครับถึงจะเปลี่ยนกัน แต่ผมก็เข้าใจเจ้าของรถนะครับว่ารักรถ  :) ว่าแต่คุณซื้อประกันภัยชั้นหนึ่งแบบซ่อมห้างหรือครับถึงจะซ่อมกับศูนย์ฟอร์ด (ถ้ามี)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอ้ย...ทำไมผมไม่เห็นรูป
แต่เท่าที่ผมรับรู้มา   ถ้าเจ้าของรถอยากเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ โดยที่ชิ้นส่วนนั้นมันไม่ได้เสียหายอะไรมาก ต้องจ่ายเพิ่มเองอยู่แล้วครับ
ยกเว้นว่ามันซ่อมไม่ได้แล้วนั่นหล่ะ ประกันถึงจะเปลี่ยนให้ใหม่เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ประกันชั้่น1 ซ่อมศูนย์ครับ

----คุยรายละเอียดกับทางประกันและคู่กรณีแล้วครับ
คือประกันจะเคลมเฉพาะค่าเคาะกับค่าทำสีให้ มูลค่าประมาณ 3000+
เพราะมันเสียหายไม่ถึง 50% อย่างที่ความเห็นข้างบนว่าไว้จริงๆ

แต่ถ้าประสงค์จะเปลี่ยนยกชิ้น ทางประกันจะเคลมค่าทำสีให้ ส่วนค่าอะไหล่นั้น
จะต้องเป็นส่วนเกินที่ลูกค้าต้องรับผิดชอบเอง ตรงนี้ผมให้ประกันเช็คราคามา ประมาณ 2,700 บาท

เลยคุยกับคู่กรณี เค้าก็ยินดีรับผิดชอบค่าอะไหล่ตรงนี้ให้ครับ ่ผมก็ค่อยโล่งใจหน่อย

สรุป ก็เป็นอันปิดคดีไปครับ ถ้ายังไงซ่อมแล้วจะมาอัพเดทให้ดูครับ ว่าสีเนียนเหมือนของเดิมมั๊ย

ปล. เหตุเกิดที่เชียงใหม่นะครับ

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
ขอให้รถหายไวๆ นะคับ

ออฟไลน์ eaowpj

ยินดีด้วยนะครับที่ปิดเรื่องได้ แต่ฝากไว้นะครับปีหน้าไม่ต้องทำประกันภัยชั้นหนึ่งซ่อมห้างนะครับไม่งั้นก็เสียเบี้ยแพงโดยที่ไม่มีศูนย์ห้างมาซ่อมนะครับ  :)

ออฟไลน์ CookiE

น่าจะยากนะครับ ส่วนมากจะเปลี่ยนให้ต่อเมื่อมันแตกแบบสุดจะทนจริง ๆ ประมาณเชื่อมไม่ได้ โป้วไม่อยู่นะ  ;D

ครับ ตอนนี้ก็รออะไหล่อยู่ครับ แพงเอาเรื่องเหมือนกัน
วันนี้ให้ทางอู่เช็กราคากับศูนย์ เฉพาะแก้มขวา ราคาอยู่ที่ 3745(include vat)
ค่าซ่อมสีประมาณสามพัน

ซึ่งค่าทำสีของแก้มขวาชิ้นใหม่นั้นประกันจะเคลมให้ครับ
ส่วนค่าอะไหล่แก้มขวา คู่กรณีจ่ายครับ