ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะท้าย prius ควรติดตั้งเซนเซอร์+accessory  (อ่าน 4630 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
1 ลักษณะท้าย prius ควรติดตั้งเซนเซอร์หลังรวมถึงเซนเซอร์มุมไหมครับ
2 ถ้าจะออกรถใหม่ ควรเลือกaccessory อะไรบ้าง
3 คิดว่าแต่ละศูนย์คงมีส่วนสดพอพอกัน ศูนย์ไหนจะถอดกันชนติดเซนเซอร์ได้เนียบๆบ้าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ลักษณะท้าย prius ควรติดตั้งเซนเซอร์+accessory
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:38:13 »
ไม่ใช่ว่าเขามีให้จากโรงงานหรือครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ลักษณะท้าย prius ควรติดตั้งเซนเซอร์+accessory
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:12:55 »
1. เซนเซอร์ถอยหลัง ก็พอครับ
ส่วนเซนเซอร์มุมกันชน ไม่จำเป็นเลย
2. เท่าที่ดู accessories แท้ มีน่าสนใจแค่ ถาดใส่ของ กับ แผงบังแดดข้าง
ซึ่งรายการทั้งหมด ต่อรองให้เซลล์จัดเป็นของแถมให้ได้
3. เรื่องถอดกันชน กับ เจาะหัว sensor มันเป็นเรื่องเบสิกมากๆ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:24:03 »
ตอบจากประสบการณ์ที่เคยลองขับ แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของนะครับ

1. ลักษณะท้าย prius ควรติดตั้งเซนเซอร์หลังรวมถึงเซนเซอร์มุมไหมครับ
ควรอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะคนที่ถอยไม่ค่อยถนัดเป็นทุนอยู่แล้ว หรือรถมีการขับมากกว่า 1 คน เพราะ Prius ทัศนวิสัยกระจกหลังค่อนข้างแคบ ทำให้กะระยะต่างๆลำบากมากกว่ารถอื่นๆทั่วไป

ส่วนจะติด 2 จุดหรือ 4 จุดอันนี้แล้วแต่ความชอบ ถ้าเป็นแบบเสียงอย่างเดียว ผมจะติดแค่ 2 จุด เพราะแบบ 4 จุด จุดมุมจะสะท้อนสัญญาณจากสิ่งกีดขวางที่อยู่ด้านข้างด้วย ซึ่งไม่ได้อยู่ในวิถีรถ ทำให้เรามีสับสนได้เหมือนกันว่าข้างหลังหรือข้างกันแน่ที่กำลังจะชนครับ

2. ถ้าจะออกรถใหม่ ควรเลือกaccessory อะไรบ้าง
อันนี้เข้าใจว่าหมายถึงของเพิ่มเติมต่างๆ ถ้าอย่างนั้นหลักๆเลยสำหรับผม คือ 1. ถาดรองกระบะท้าย ที่เป็นแบบแข็งๆเบาๆ ยกออกล้างน้ำได้ง่าย เพราะผมเน้นบรรทุกของที่อาจทำให้รถเลอะได้ 2. ทำปุ่ม shift lock ให้จอดด้วยเกียร์ N ได้ (ไม่แน่ใจว่าเค้าแก้ปัญหานี้ไปยังครับ) 3. นอกเหนือจากนี้ก็พวกพรม ผ้ายาง ฟิล์ม อะไรต่างๆที่เป็นพื้นฐานครับ

3. คิดว่าแต่ละศูนย์คงมีส่วนสดพอพอกัน ศูนย์ไหนจะถอดกันชนติดเซนเซอร์ได้เนียบๆบ้าง
ส่วนใหญ่เซนเซอร์ศูนย์ไม่ได้เป็นคนติดเองอยู่แล้วอ่ะครับ เอาคนนอกมาติดให้ ซึ่งก็มีมากมายหลายเจ้า สิ่งสำคัญอันดับแรก ให้ลองดูว่าเราจะสามารถต่อรองใช้ของโตโยต้าแท้มาติดได้หรือไม่ จากนั้นก็ลองให้เซลล์โชว์ตัวอย่างงานที่ติดให้ดูว่าเนียนแค่ไหน

แล้วให้ทดลองให้ดูด้วยว่าชอบการทำงานของเซนเซอร์มั้ย ผมเน้นตรงนี้นิดนึงนะครับว่าให้ไปลองฟังและดูการทำงานของเซนเซอร์ก่อนจะติด ผมเคยติดมาแล้วเซนเซอร์มีการหน่วงประมาณ 1-2 วินาที ไม่ยอมทำงานทันทีที่เข้าเกียร์ถอยหลังครับ ซึ่งน่ารำคาญอยู่ครับ บางรุ่นก็เสียงดังแสบแก้วหูมากมาย เพราะฉะนั้น ขอให้เสียเวลาลองตรงนี้นิดนึง จะได้ไม่ต้องมาเซ็งทีหลังนะครับ ติดไปแล้วคงไม่อยากจะมาถอดออกทีหลัง

แต่ถ้าไม่โอเคและตกลงกันไม่ได้ เอาไปติดเองข้างนอกเลยครับ ถ้าหาดีๆจะได้งานเนียนกว่าศูนย์ติดด้วยซ้ำ แถมเลือกเสียง สี ขนาดเซนเซอร์ มีจอมั้ย เซนเซอร์หน้าด้วยรึเปล่า และอื่นๆได้ตามต้องการเลยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 20:54:08 »
เรื่องช่างติดตั้งcensor กังวลทั้งเรื่องถอดกันชนทั้งเรื่องถอดคอนโซลด้วย (ไม่แน่ใจว่าต้องถอดไหม) จะติดกล้องมองหลังพร้อม dvd ก็หลายหมื่น(มั่นใจว่าหาร้านที่ทำได้เนียบกว่าช่างติดcensor)...เหลืองบไม่ถึงครับ (หรือควรกัดฟันไปติดกล้องมองหลังกับdvd แทนดีไหมเนี่ย )

เรื่องหน่วงเวลากับเสียงตีกัน .นึกไม่ถึงข้อนี้เลยครับ ขอบคุณสำหรับideaนะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ