ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องยางครับใหม่กับยางปีเก่า  (อ่าน 5107 ครั้ง)

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
ขอความเห็นครับผม

ถ้าเป็นท่านจะเลือกแบบไหนดีครับ ในราคาเท่าๆกันระหว่าง NITTO NEOGEN ปี 10

กับ Dunlop LM703 ยางปีใหม่

.. ขอบคุณทุกความเห็นครับ..
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: สอบถามความเห็นเรื่องยางครับใหม่กับยางปีเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:30:01 »
Neo gen ถ้าเป็นต้นปี 2010 ผมคงไม่เอาล่ะครับ เพราะเท่ากับว่ามันเกือบ 2 ปีแล้ว แต่ถ้าปลายปียังพอรับได้ครับ
สำหรับผม ยางรถเก่าได้ แต่ไม่ควรเกิน 1 ปีครับ(ผมเปลี่ยนยางทุก 1 ปี ครึ่ง) เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่องยางเก่าเกิน 3 ปี
ถ้าคุณใช้รถ 3 ปี ยังไม่ถึง 50000 ก.ม. เลย ผมแนะว่าซื้อยางใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: สอบถามความเห็นเรื่องยางครับใหม่กับยางปีเก่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 16:37:33 »
ยาง ผลิตมาเกือบ 2 ปีแล้ว ไม่ควรครับ

เกรงว่า ถ้าเอาลงถนนวิ่งจริงๆ วิ่งได้แค่ 1 ปี ก็คงเสื่อมแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 17:17:33 »
ถ้าในตลาด ยางใหม่ neogen ราคาแพงกว่าซัก 1.5k เล่นไปเถอะครับ ยางมันต้องลงพื้นเวลา ถึงเริ่มรัน
แต่ราคาแรงไหมครับ แห่ะๆๆ กำลังหาอยู่พอดี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 17:29:24 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับบบ  ;D

พอดีใส่ 205-45-16 ครับ เห็นโปรยางเก่าค้างสต๊อก มีอีกหลายๆขนาด อยุ่ 2,800 ที่ SMB ลองหาจากอากู๋
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

eaowpj

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 17:38:04 »
เคยฟังรายการวิทยุ บอกว่าเวลานับอายุยางให้เริ่มนับตั้งแต่ลงพื้นแหละครับ แต่ไม่ควรผลิตเกิน 4-5 ปี ขึ้นกับการเก็บรักษาและอุหภูมิความชื่นครับ จึงอย่าใช้เกิน 3 ปี เป็นดีที่สุด แต่เห็นด้วยครับว่ายิ่งใหม่ยิ่งดี แต่ถ้าจะซื้อยางปีที่สองก็ขอให้ต่อเยอะ ๆ ครับ ถ้าไม่ลดก็อย่าเอา ส่วนอายุการใช้งานให้ดูที่ดัชนี 1.6 มิลลิเมตร ยางจะเสื่อมสภาพเมื่อไหร่แม้แต่ผู้ผลิตก็ไม่ทราบ จึงต้องสังเกตุ หรือให้ร้านตรวจสอบเอาครับ (เช่นยางบวม แหว่ง ฉีกขาด ยางตาย) แต่ถ้าสังเกตจากคู่มือประจำรถ เขาจะรับประกันในส่วนยางน่าจะประมาณ 2 ปี แต่เขาไม่ได้ห้ามว่าเกิน 2 ปีแล้วห้ามใช้นะครับ  :)
http://www.michelin.co.th/tha/Home/Buying-Guide/When-to-change
http://www.bridgestone.co.th/th/tire_safety/tire_safety_usage_detail.aspx?uid=36

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 18:55:56 »
ขอเลือกDunlopครับ ไม่ค่อยถูกชะตาก่ะNeogenรู้สึกมันไม่ค่อยเกาะไงไม่รู้อ่ะครับ
แต่ราคาทั้งสองตัวมันเท่ากันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 19:42:06 »
เคยฟังรายการวิทยุ บอกว่าเวลานับอายุยางให้เริ่มนับตั้งแต่ลงพื้นแหละครับ แต่ไม่ควรผลิตเกิน 4-5 ปี ขึ้นกับการเก็บรักษาและอุหภูมิความชื่นครับ จึงอย่าใช้เกิน 3 ปี เป็นดีที่สุด แต่เห็นด้วยครับว่ายิ่งใหม่ยิ่งดี แต่ถ้าจะซื้อยางปีที่สองก็ขอให้ต่อเยอะ ๆ ครับ ถ้าไม่ลดก็อย่าเอา ส่วนอายุการใช้งานให้ดูที่ดัชนี 1.6 มิลลิเมตร ยางจะเสื่อมสภาพเมื่อไหร่แม้แต่ผู้ผลิตก็ไม่ทราบ จึงต้องสังเกตุ หรือให้ร้านตรวจสอบเอาครับ (เช่นยางบวม แหว่ง ฉีกขาด ยางตาย) แต่ถ้าสังเกตจากคู่มือประจำรถ เขาจะรับประกันในส่วนยางน่าจะประมาณ 2 ปี แต่เขาไม่ได้ห้ามว่าเกิน 2 ปีแล้วห้ามใช้นะครับ  :)
http://www.michelin.co.th/tha/Home/Buying-Guide/When-to-change
http://www.bridgestone.co.th/th/tire_safety/tire_safety_usage_detail.aspx?uid=36

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ขอเสริมนิดนึงว่าขึ้นอยู่กับการเก็บด้วย
บางร้าน วางไว้ข้างนอก ตากแดด ตากฝน มันก็เสื่อมเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 21:56:24 »
ยางจะสองปีแล้วครับ ไม่เท่าไหร่ก้ต้องเปลี่ยนแล้ว ยางใหม่ใช้ยาวครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 00:36:09 »
ยางเก่าถ้าเก็บถูกวิธี คุณภาพไม่ต่างจากยางใหม่ครับ (ถึงจะเก็บไว้มาเป็นปีแล้ว)

เคยมีการทดสอบมาแล้วทั้งนิตยสารรถบางฉบับในไทย และเวปไซด์ต่างประเทศ
แต่ผมจำไม่ได้เลยไม่ได้ยกมาอ้างอิงครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 01:34:49 »
มันคนละตัวเทียบยากเสียด้วยสิครับ

แต่ถ้าเป็นตัวเดียวกัน ร้านเก็บดีผมเอายางเก่า ต่อให้ยับครับ  ;D

แต่ถ้าใช้รถเย๊อะอยู่แล้ว ตีว่าปีนึงวิ่งสัก 1 หมื่น กม. ยางเก่าก็โอเคครับ

fedoryQuat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 01:50:31 »
hi there, glad to be here. looking forward to make friends   
golf rules :).

AnubisTT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:29:09 »
อยู่ที่การเก็บรักษาครับ ถ้ายางถูกห่อหุ้มในภาชนะที่ไม่สัมผัสกับอากาศ (ออกซิเจน) แสงแดด หรือความร้อน ก็จะคงสภาพเดิมอยู่ได้ ซึ่งปัจจัยเหล่านี้ จะทำให้ยางเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่น  ซึ่งจะทำให้ยางเสื่อมสภาพ