ผู้เขียน หัวข้อ: ++ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการคืนเงินจองรถครับ++  (อ่าน 4237 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ปัญหาของผมมีอยู่ว่าได้จองรถPajaroSport จากงานMotor Expoที่ผ่านมา แล้วทางเซลส์ไม่สามารถส่งรถให้ได้ตามที่ตกลงกันไว้(23ธค.)

ผมเลยบอกกับเซลส์ไปว่างั้นไม่เอาไม่รอแล้วจะขอเงินจองรถ10,000บ.คืน ซึ่งทางนั้นก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด บอกว่าที่จะรีบดำเนินออกเชค10,000บ.ให้ใช้เวลาดำเนินการประมาณ1อาทิตย์

แต่จนถึงวันนี้ผมยังไม่ได้รับเงินจองคืนเลย โทรไปถามเซลส์เค้ากับเลื่อนผมไปเรื่อยๆล่าสุดบอกว่า จะได้ภายในอาทิตย์หน้า

ถ้าอาทิตย์หน้ายังไม่ได้อีก ผมสามารถร้องเรียนเรื่องนี้ได้ที่ไหนครับ? แล้วปกติเค้าดำเนินการคืนเงินจองกันนานแค่ไหนเหรอครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: ++ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการคืนเงินจองรถครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 21:38:16 »
ฟ้อง สคบ. ครับ

เคยมีบางกรณี นอกจากผู้จองจะได้รับเงินคืนทันทีแล้ว ผู้ขายยังถูกรัฐปรับเงินด้วยนะครับ

ส่วนกรณีของคุณ ผลเป็นอย่างไร ช่วยรายงานความคืบหน้าให้เพื่อนๆด้วยนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mudd34

• Newbie
  • *
Re: ++ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการคืนเงินจองรถครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 21:47:25 »
ในใบจองเค้าเขียน หรือป่าวครับว่าจะได้วันที่ 23 ธ.ค. หรือว่าเขียนว่าแจ้งกำหนดรับรถภายใน 90 วันเพราะส่วนใหญ๋จะเขียน 90 วัน
ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจก็คือ คุณจะได้รับเงินคืนก็ต่อเมื่อผ่านไป 90 วันหลังจากวันที่จองครับ ^^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:44:46 »
ที่เคยเห็นคนรอบข้างเอาเงินจองคืนก็ประมาณ 30 วันครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าปกติหรือเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:39:02 »
ในใบจองเค้าเขียน หรือป่าวครับว่าจะได้วันที่ 23 ธ.ค. หรือว่าเขียนว่าแจ้งกำหนดรับรถภายใน 90 วันเพราะส่วนใหญ๋จะเขียน 90 วัน
ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจก็คือ คุณจะได้รับเงินคืนก็ต่อเมื่อผ่านไป 90 วันหลังจากวันที่จองครับ ^^

ระบุไว้ครับว่ารับรถ 23 ธันวา

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:23:19 »

ระบุไว้ครับว่ารับรถ 23 ธันวา

โทรแจ้ง Call center ให้ช่วยตามอีกแรงดูครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:37:34 »
   ผมเคยจอง ford แต่เปลี่ยนใจไปเอา honda 

เซลล์ ford คืนเงินจองให้ครับ  ประมาณ  2 อาทิตย์ได้

ขณะปัจจุบันจอง pajero  sport  ไว้ แต่เปลี่ยนใจไม่เอา  เซลล์ไม่คืนเงินให้ครับ  ก็ไม่ได้ว่าอะไรเขาครับ  ปล่อยไป