ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ประจานการจราจร : เลนก็เหลือน้อยแล้วก็ยังจะจอดอีกเนอะ -<{  (อ่าน 5953 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ประจารการจราจร กระทู้รวมเรื่องเพ็ดโด้บนท้องถนน เพื่อให้เกิดเรื่องดราม่าบนเว็บคนใช้รถบนถนน รู้จักทำตามกฎ แก้ปัญหารถติด ฯลฯ

วันนี้ขอประเดิมการประจานด้วยโทษสถานเบาๆกันก่อนครับ

เรื่องเกิดขึ้นที่ตีนสะพานลอยบางเขนที่สร้างมาเบียดบังถนนรามอินทราจนเหลือ 2 เลน

แล้วไอ้ 2 เลนนี้ต้องรองรับรถที่เลี้ยวมาจากพหลโยธินทั้งฝั่งขาเข้าและขาออก

ปริมาณรถที่วิ่งผ่าน 2 เลนนี้มีมากตลอดวัน

แต่ยังไม่วายที่จะมีคนกากๆ จอดรถริมทางเท้า ทำให้ถนนเหลือแค่เลนเดียว !!

คนแบบนั้นจะมีจริงหรือ จขกท.โม้อ๊ะป่าว ไปชมภาพกันครับ

บางคนอาจจะเถียงว่า ไม่เห็นมีแถบขาวแดงเลย ก็จอดได้นี่..

แต่ในทางกฎหมายแล้ว การห้ามจอด ไม่ได้จำกัดแค่เขตขาวแดงเท่านั้นครับ

ยังมีสารพัดเงื่อนไขในการห้ามจอดริมทางเท้า ซึ่งรวมถึงการจอดรถในที่คับขัน หรือกีดขวางจราจร

ส่วนคันนี้ยิ่งแล้วใหญ่ อาเหียนี่เล่นจอดซะแนบป้ายรถเมล์ ซึ่งก็ผิดกฎจราจรเช่นกัน

สังเกตดีๆ จะเห็นรถจอดทางเท้าด้วย แต่ในกรณีนี้ผมว่ายังผิดน้อยกว่ารถที่จอดริมฟุตบาทนะ เพราะทางเท้านั้นไม่ค่อยมีใครใช้ จึงไม่ค่อยกีดขวางใคร แต่บนถนนนั้นมีรถสัญจรมาก จึงกีดขวางการจราจรเต็มๆ

วิธีที่แก้ไข
- ควรเลี้ยวจอดไปในทางลาดที่ร้านนั้นจัดไว้ให้
- ไปจอดในแหล่งใกล้ๆที่ไม่กีดขวางการจราจร

ถ้าที่จอดเต็มแล้ว วนหาอีกรอบหรือไปจอดไกลขึ้นอีกนิด

เรายอมเสียเวลา เพื่อให้ผู้ใช้ถนนอีกหลายสิบคันได้เดินทางเร็วขึ้นนะครับ

ปล. รถจำเลยถูกรีทัชทะเบียนจนไม่เหมือนเดิมแล้วครับ ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
หึหึ จอดแบบนั้นยังไม่เท่าไร แต่จอดเสร็จแล้วเปิดประตูโดยไม่มองเลยนี่สิ หึหึ
เกือบจะชน หรือหักหลบแบบนี้มาหลายครั้งละ ฮึ่ม!

ว่าแต่...จอดแบบนั้นไม่คิดถึงใจคนอื่นบ้างหรือไงนะ โล่งๆ ไม่เท่าไร แต่ที่รถเยอะๆ และติดเพราะจอดกันแบบนี้นี่สิ :S
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

เห็นด้วยครับ

วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ

พวกมักง่าย ทำคนอื่นเดือดร้อน เห็นแก่ตัว ขอให้ไม่มีความเจริญก้าวหน้าในชีวิต
หากคนไหน มีความเกรงใจ เอื้อเฟื้อ และมีวินัย ขอให้คนเหล่านั้นเจริญยิ่งๆขึ้นไป

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
คนมีหลายประเภทครับ พวกสนใจแต่ตัวเองโดยที่ไม่สนความเดือดร้อนของคนอื่นมีเยอะครับ บ้านเราถึงขาดวินัยกันอย่างนี้

ออฟไลน์ MC Stradale

มีอยู่ทั่วไปเลยหละครับที่จอดแบบนี้ แต่ที่ผมเจอแล้วเกือบจะชนบ่อยๆก้เป็น taxi อ่าครับ ไม่ได้จอดไว้เฉยๆนะ วิ่งตามๆกันมานี่หละ ถนนก้มีอยู่แค่สองเลน พอเห็นผู้โดยสาร ไม่เปิดไฟบอกล่วงหน้าหรอก เบรคเลยแล้วให้ให้ผู้โดยสารขึ้นกันตรงนั้นหละ ไม่หลบไม่อะไร สนใจแต่คนที่อยู่ข้างทาง ไม่ได้สนใจรถที่ตามหลังมาเลย

ออฟไลน์ eaowpj

http://www.trafficpolice.go.th/traffic.php จราจรตาเพชร
ผมว่าเอาภาพถ่ายไปโพสต์กับที่เว็ปตำรวจจราจรที่จราจรตาเพชรดีกว่าครับ เพื่อเขาจะได้ดำเนินการทางกฎหมาย เข้าใจว่าแค้นใจครับ เท่าที่ดูสองภาพน่าจะเป็นการจอดรถในที่คับขัน  :)

ออฟไลน์ apinui

เรื่องจอดรถตามข้างถนน สำหรับรถยนต์ส่วนบุลคล ผมเจอน้อยนะครับ ..... และคิดว่าเป็นปัญหา แต่ไม่บ่อย และไม่เจอทุกวัน ....

แต่ปัญหาที่เจอบ่อยและทุกวันซ้ำๆกันคือ .... การจอดรถของ รถตู้สาธารณะ และรถ TAXI นี่ล่ะครับ ....

1.ชอบจอดรอคน แม้จะป้ายรถเมล์ ก็ตาม ทั้ง TAXI และรถตู้

2.ไม่จอดชิดซ้าย แถมเวลาจอด ก็ออกแนวขวางลำ กินไป 2 ช่องทาง

3.รถ TAXI อยากจอดรับคนตรงไหนก็จอด อยากจอดส่งคนตรงไหนก็จอด

4.ปริมาณรถตู้ และ TAXI บนท้องถนนมีมากจนเกินไป .....

พูดกันตามตรงครับ ผมว่า ปัญหารถติด หลักๆ ผมว่ามาจากรถตู้ และรถ TAXI ที่มีมากไปในเมืองหลวง และมีการจอด ที่ไม่เป็นระเบียบ ...

คุณเคยมองถนน แล้วเคยคิดกันไหมว่า ... ถ้าในกรุงเทพฯ ไม่มี TAXI และรถตู็ ถนนมันจะโล่งขนาดไหน ......

ออฟไลน์ Ruksadindan

สบายๆ มักง่ายตามธรรมเนียม

http://www.trafficpolice.go.th/traffic.php จราจรตาเพชร
ผมว่าเอาภาพถ่ายไปโพสต์กับที่เว็ปตำรวจจราจรที่จราจรตาเพชรดีกว่าครับ เพื่อเขาจะได้ดำเนินการทางกฎหมาย เข้าใจว่าแค้นใจครับ เท่าที่ดูสองภาพน่าจะเป็นการจอดรถในที่คับขัน  :)
ตอนนี้เจ๊งไปแล้วครับ น่าจะเพราะ R8V10 คันนั้นนะ หรือผู้บัญชาการไม่รู้

คุณเคยมองถนน แล้วเคยคิดกันไหมว่า ... ถ้าในกรุงเทพฯ ไม่มี TAXI และรถตู็ ถนนมันจะโล่งขนาดไหน ......
ถ้ามีรถตู้ขับดี มีวินัย ผู้คนหันไปใช้ รถก็น้อยครับ แต่นี่มีกับแย่กับแย่ คนเลยอยากขับเอง ก็เลยยิ่งเป็นแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
เป็นความเห็นแก่ตัวครับ ไม่มีใครจับ ไม่มีใครว่า

ใครติดช่างมัน(บางที่ทำรถติดไปหลายร้อยเมตร)

ไม่รู้ชีวิตนี้จะได้เห็นวินัยคนไทยดีขึ้นไหมก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ขอระบายหน่อย

แถวๆ พระรามสาม ลงจากสะพานพระรามสามปุ๊บ มักจะมีพวกมักง่ายเอารถเข้าไปในเลน BRT ซึ่งเขามีป้ายไม่ให้เอารถเข้าไปในเลน ยังจะมักง่ายเข้าไปอีกให้มันติดขัด BRT ทุกวันนี้เข้างานช้าก็เพราะความมักง่ายของพวกนี้เนี่ยล่ะ!

ไอ้ตำรวจจราจรเนี่ยล่ะตัวดี ยืนเก้ๆ กังๆ ปล่อยให้มันเข้าไปได้ไง? เห็นลงจากคอสะพาน ก็ให้มันทำตามระเบียบ อย่ามักง่ายได้ไหม?
ขนาดเอารถออกมาขับเอง เรายังไม่เข้าไปในเลนเลย เพราะว่าเราไม่มักง่าย!
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ YenChar

รถตู้สายรามอินทรา นวลจันทร์ - สีลม  ขับดีนะครับ
มีมรรยาทมากๆ ผมชอบครับ

เอาจริงๆ แท๊กซี่เนี้ยแหละตัวดี

รถสองแถวผมยังพอเข้าใจ อย่างน้อยๆ รถประจำทาง ไม่ออกนอกเส้นทาง
ดีกว่าโบกแท๊กซี่ หรือเดินไปคงไม่เหมาะ
สองแถวเค้าชิดซ้าย เลนกลางบ้าง แต่เลนขวาเค้าไม่วิ่งเลย ก็ยังโอเค ทำเพื่อส่วนรวม

แต่แท๊กซี่ จอดได้ทุกที่ เห็นแก่ตัว
ในขณะที่โบกแล้ว แม..ง ไม่ไปอีก เรื่องมากอีก
อย่าขับเลยดีกว่า แท๊กซี่น่ะ
เลือกผู้โดยสาร รับแต่ฝรั่ง ขอให้มันจนอยู่อย่างนี้ทั้งชาติ
ส่วนแท๊กซี่ดีๆ ขอให้เจริญๆครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป

ผมเคยแจ้งไปหลายเรื่องแล้วครับ ทั้งรถไม่ติดป้าย แซงซ้าย ย้อนศร ฯลฯ

แต่ไม่เคยมี Feedback จากเจ้าหน้าที่เลยว่าได้รับเรื่อง หรือดำเนินการอะไรไปแล้วบ้าง

ผมเพลียกับจราจรตาเพชรล่ะครับ ถ่ายรูปมาประจานในเว็บยังสะใจกว่า  ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถรับจ้าง 4ล้อแดงในเชียงใหม่เด็ดสุด ถนน2เลน  >:(จอดกลางถนนเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eaowpj

สบายๆ มักง่ายตามธรรมเนียม

ตอนนี้เจ๊งไปแล้วครับ น่าจะเพราะ R8V10 คันนั้นนะ หรือผู้บัญชาการไม่รู้

ถ้ามีรถตู้ขับดี มีวินัย ผู้คนหันไปใช้ รถก็น้อยครับ แต่นี่มีกับแย่กับแย่ คนเลยอยากขับเอง ก็เลยยิ่งเป็นแบบนี้แหละ

ผมเคยแจ้งไปหลายเรื่องแล้วครับ ทั้งรถไม่ติดป้าย แซงซ้าย ย้อนศร ฯลฯ

แต่ไม่เคยมี Feedback จากเจ้าหน้าที่เลยว่าได้รับเรื่อง หรือดำเนินการอะไรไปแล้วบ้าง

ผมเพลียกับจราจรตาเพชรล่ะครับ ถ่ายรูปมาประจานในเว็บยังสะใจกว่า  ::)
ถ้าปิดไปแล้วก็จบเห่เลยครับ สงสัยเจอตอ ถ้าแจ้งไปหลายครั้งแล้วไม่จัดการอย่างนี้ใช้ไม่ได้ ไม่ใช่เว็ปจราจรตาเพชรแล้วแหละครับเป็นเว็ปจราจรตาบอดต่างหาก ครั้งนี้น่าสนใจครับมีเลขทะเบียนด้วย (ที่ไม่อยากให้โพสต์เพราะมันมีทะเบียนครับ ทำให้รู้ว่าเจ้าของรถเป็นใคร อาจเข้าข่ายหมิ่นประมาทโดยการโฆษณาได้ครับ แต่อาจได้รับการยกเว้นโทษครับ)