ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ Android (Sony) ลง app .apk จะหมดประกันไหมครับ  (อ่าน 3858 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตามหัวข้อครับ พอดีอยากรู้ครับ เพราะเห็นมันปล่อยโหลดกันเยอะเหมือนกัน ทั้ง homebrew และของชั่วร้าย แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะ void waranty หรือเปล่า

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:13:00 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

Re: ถามหน่อยครับ Android (Sony) ลง app .apk จะหมดประกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:38:37 »
กฎสากลของโซนี่จะหมดประกันเมื่อ ปลดล๊อคและโมดิฟายตัว Bootloader ครับ (Unlock เฉยๆ ยังไม่หมด) สังเกตุได้ว่า แอพบางตัวอย่าง TrackID , Xperia hotshot จะใช้ไม่ได้ครับ

ส่วนแอพตระกูล apk ไม่ทำให้หมดประกัน แต่มักผิดลิขสิทธิ์ แต่ยังไงเราก็ไม่สนใจกันอยู่แล้ว เพราะงั้น ลงโลดครับ ผมใช้ Xperia Neo V มันโหลด Asphalt จากมาร์เก็ตไม่ได้ เครื่องไม่รองรับ เลยต้องพึ่ง apk เวอร์ชั่นเก่าๆ ถึงเล่นได้ครับ

ป.ล.สำหรับประเทศไทย แค่รูทก็อาจหมดประกันแล้วมั้งครับถ้าจำไม่ผิด แต่ไม่ต้องซีเรียสหรอกครับ มันแก้แปบเดียวก็กลับเป็นรอมศูนย์แล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

Re: ถามหน่อยครับ Android (Sony) ลง app .apk จะหมดประกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 20:19:22 »
ไม่หมดประกันหรอกครับ พวกนั้นแค่software เอง
จริงๆเวลาเครื่องมีปัญหา ถ้าคนเข้าใจเค้าจะรู้ครับว่าไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 21:03:04 »
ลงAPPไม่เสียครับเพระาแค่Software ครับ แต่ถ้าFlashหรือรูทหมดทันที่ครับ แต่ส่วนมากนะครับ
ถ้ารูทหรือแฟลชแล้วเกิดอาการบริคขึ้นมา เอาเข้า0แล้วบอกว่าอยู่ๆมันก็ดับส่วนมากเขาก้รับทำให้ทั้งนั้นแหละครับ
แต่ทางที่ดีถ้าไม่มันใจว่าจะแฟลขหรือรูทผ่านก็อย่าพึ่งทำ...เน้นอีกที่ ลง.APK ไม่น่าจะหมดประกันครับ เพระาไม่เกี่ยวกับSoftwareระบบครับ