ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ขับออฟโรดก็ได้ แต่ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมหน่อยนะ -<{  (อ่าน 4559 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
จากกระทุ้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19207.0.html

ผมรู้สึกไม่ค่อยเห็นด้วยกับพวกขับบนทางออฟโรดแบบนี้

เวลาผมขับออฟโรด ผมจะถูกสอนว่าขับให้ล้อทั้ง 4 อยู่ติดพื้นให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

แต่ไอ้พวกนี้ ไม่รู้จะรีบไปตามใคร ถึงขับกันเร็วจนล้อลอย ดิ้นไปดิ้นมาเสี่ยงต่ออุบัติเหต และทำลายต้นไม้/ภูมิทัศน์รอบๆอีก

หรือว่าภูเขาลูกนี้เขาสร้างกันขึ้นมาเพื่อขับรถเล่นรึป่าวครับ ?

แถมตั้งชื่อคลิปที่แปลไทยว่า "ขับคลานๆมันเด็กๆเกินไป" นึกว่าตัวเองเจ๋งว่างั้น...

วิธีที่ถูกต้อง ก็แค่ขับไปตามทาง ใช้ความเร็วไม่สูง ไม่ใช้เสียงเครื่องดังลั่นป่า แบบนี้

หรือหากต้องลุยน้ำ ก็ลงไปสำรวจไลน์ที่จะวิ่ง ไม่ควรถมแม่น้ำจนตื้นเขินเพื่อทำทางรถวิ่ง

(ไม่ได้โฆษณาแฝงนะ แต่ไม่รู้จะเสิร์ชตัวอย่างดีๆด้วยคำว่าอะไร)

ผมเคยขับออฟโรดแค่ทางกรวด ทางทราย อาจจะไม่ฮาร์ดคอมากนัก (ไม่รู้ว่าเมืองไทยมีใครขับโหดอย่างในคลิกแรกรึป่าว)

จึงอยากถามผู้ที่ขับออฟโรดแบบฮาร์ดคอ ว่าเคยมีส่วนรู้เห็นหรือเกี่ยวข้องกับการทำลายธรรมชาติบ้างรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: }>- ขับออฟโรดก็ได้ แต่ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมหน่อยนะ -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 23:02:02 »
มันน่าจะเป็นเส้นทางตะลุยโดยเฉพาะนะ

แต่เสียงดังหนวกหูอย่างนี้ก็ทำลายสิ่งแวดล้อมทางเสียงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: }>- ขับออฟโรดก็ได้ แต่ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมหน่อยนะ -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 00:08:17 »
ที่จริงมันเป็นทางที่เป็นทางอยู่แล้ว ไม่มีใครไปเปิดไลน์ใหม่หรอก อีกอย่างทางในป่าจริงๆก็เป็นทางคนรถกรมป่าไม้อยู่แล้ว มันไม่ได้ไปทำลายขนาดนั้น เข้าใจใหม่ดีกว่า
ยกเว้นบางกลุ่มที่มันไปกันเองไม่มีคนนำทาง พวกนั้นแหละอาจไปทำลายโดยไม่รู้ตัว

ถ้าใครเคยขับรถเข้าป่าก็จะรู้ว่ามันไม่ได้จริงตามข้อความข้างบนเท่าไหร่เลย

บางส่วนคือที่ๆมีลักษณะเป็นป่า แต่เป็นป่าที่ไม่ใช่ป่าสงวน เป็นพื้นที่ๆใช้ประโยชน์ได้ ของฝรั่งนั่นแหละ เค้าไม่ถือ เพราะปกติก็จัดแข่งขันอยู่แล้ว ในไทยก็มี

เพิ่มนิด ทางในป่าที่เคยๆเห็นน่ะ เป็นทางที่ไปน้ำตกอะไรพวกนี้ ยังไงก็ต้องลุย  หรือการแข่งขันรายการ Rainforest  ที่ลุยเข้าป่าจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 00:11:08 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 00:27:49 »
ช่วงนี้เห็นบ่นเยอะจัง :S
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 00:31:05 »
ผมขอตอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะเคยอยู่ในวงการนี้

ในการแข่งขันบางสนามในไทย ต้องวิ่งในป่า บางสนามต้องเปิดไลน์ใหม่และไม่ใช่ไลน์ที่มีอยู่แล้ว ทำให้เกิดการทำลายกันเกิดขึ้น บวกกับความเร็วของรถแข่ง ตรงนี้ก็ต้องยอมรับว่าทำลายกันจริง แต่ต้องอยู่ในกรอบในไลน์ที่วางไว้ อาจโดนต้นไม้เล็กๆไปบ้างทำให้เกิดความเสียหาย
แต่กฎการแข่งขันมันจะมีให้ใช้อุปรณ์เพื่อให้เกิดความเสียหายต่อป่าน้อยที่สุด เช่น ในการวินซ์ในป่า ต้องมีรอกทดและสายพันรอบต้นไม้ เพื่อลดความเสียหายกับต้นไม้ หรือการออกทริป ก็จะรักษาสิ่งแวดล้อม เก็บขยะมาทิ้งกันข้างนอก
ความเสียหายตรงนี้จะเกิดกับเส้นทางที่รถวิ่ง เท่านั้น ซึ่งตรงนี้ก็ต้องอยู่กับผู้จัดการแข่งขันว่าเขาจัดแบบไหน เขาคิดในเรื่องนี้หรือไม่

ผมตอบในฐานะมีประสบการณ์เรื่องนี้คับ^^

ส่วนการออกทริปส่วนมากจะวิ่งตามถนนที่มีอยู่แล้ว ความเร็วไม่ใช้เยอะครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:54:20 »
สนุกดีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:48:19 »
ไม่เคยมีประสบการณ์ขับแบบนี้ เลยไม่รู้เรื่องเลยครับ แต่สงสัยครับว่า
- คลิปที่ 2 มันดังยังไงเหรอครับ แบบว่า งงๆ เพราะเห็นขับปกติ
- คลิปที่ 1 นี่ ขับแบบล้อติดพื้น ค่อยๆไป จะขึ้นได้เหรอครับ เพราะเห็นในคลิป ล้อฟรีกระจาย แต่ก็ปีนไม่ขึ้น ต้องถอยไปพุ่งมา
- คลิปที่ 3 ดูยังไงเหรอครับว่ามีการถมทาง

ป.ล. คลิป 3 นี่ ผมไม่รู้สึกว่า มาสด้า จะดูเด่นอะไรเลยแฮะ รู้สึกว่า 4WD คันอื่นก็ทำได้ *-*

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:27:55 »
ผมว่า ทางตรงนั้น เค้าตั้งใจให้วิ่งอยู่แล้วครับ
ยอมรับว่าคลิปแรก น่าเกลียดจริงๆ

แต่อย่าลืมว่าเส้นทางการคมนาคม มีให้เลือกไม่กี่ทาง

- ออฟโรด วิ่งตะลุยป่าเขา
- ตัดถนนอ้อมเขา อ้อมป่า
- ตัดถนน ทำลายป่า

ผมว่า ออฟโรด ไม่ได้ทำลายธรรมชาติอะไรมากมายครับ อย่างน้อยๆมันก็น้อยที่สุดแล้ว
อีกอย่าง เส้นทางนั้น ถูกทำให้เป็นเส้นทางวิ่งของออฟโรดอยู่แล้ว
เนื่องจากมีเส้นทางให้วิ่งเรียบร้อย (คลิป 2 และ 3)

phantomsnd

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:15:28 »
คลิปอื่นๆก็นานาจิตตังคับ

แต่คลิป 3 เนี่ย สงสัยมากครับ

บริเวณที่ทดสอบเนี่ยอาจจะเป็นช่วงที่แม่น้ำค่อนข้างตื้นอยู่แล้วก็ได้

ผมดูในคลิปยังไงก็ไม่เห็นว่ามีการถมทางหรืออะไรเลย

??? ??? ???

power2002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:44:00 »

ขอแชร์นิดเดียวครับ
เส้นทางที่เคยใช้จักรยานได้ ก็ใช้ไม่ได้ เมื่อชาวออฟโรดมาเล่นกันมากขึ้นครับ

ผมก็ใช้รถออฟโรด  :D  แต่ผมรักษ์ธรรมชาติครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 11:04:21 »
ผมว่า จขกท  ต้องการสื่อมั้งครับ ว่าแบบที่ 1

มันน่าเกลียดเกินไป ให้ดูแบบที่ 2-3  เป็นตัวอย่างว่า การขับแบบที่ดีเป็นยังไง

คลิปที่ 1 เท่าที่หาอ่้านจาก อินเจอร์เน็ต  ทราบว่าเป็น ป่าที่มีเจ้าของ หรือพื้นที่ส่วนบุคคลนั่นเอง

มันคงไม่เป็นการทำลายธรรมชาตินะครับ เพราะตั้งปลูกเพื่อทำลาย

ป.ล. ผมไม่แปลกใจเลยทำไม อเมริกา ถึงเป็นเจ้าการปล่อย ก็าซคาร์บอน  ดูการแข่งแต่ละอย่าง  เฮ้อ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 13:36:41 »
สงสัยผมจะอธิบายไม่เคลีย์

คลิปที่ 1 เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ ขับเสียงดัง และทำลายภูมิทัศน์รอบข้าง

คลิปที่ 2-3 เป้นการขับที่ดี ไม่ส่งเสียงดัง ไม่ทำลายสภาพแวดล้อมธรรมชาติ

ส่วนกรณีการสร้างต้นไม้หรือถมภูเขาไว้ขับเล่น อันนี้ก็ไม่ว่ากันครับ