ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่องนิสัยของคนขับ  (อ่าน 4050 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ว่าเรื่องนิสัยของคนขับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:29:44 »
ผมเคยนั่งรถตู้มาแล้ว สังเกตเห็นว่า รถตู้สาธารณะ ทำไมเดี๋ยวนี้ คนขับนิสัยไม่ดี เลวมาก ขับปาดหน้า ปิดประตูไม่สนิทก็เฉย เพราะอะไรครับ
แล้วที่เมืองนอก คนขับรถตู้ควรทำแบบบ้านเราไหมครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
Re: ว่าเรื่องนิสัยของคนขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:46:43 »
เทียบกับเมืองนอก ผมอยู่สก็อตแลนด์นะครับ
นั่งแท็กซี่กับรถเมล์บ่อย เค้าก็ขับไปเรื่อยๆครับ แทบไม่แซงกันเลย
เหตุผลผมคิดว่า
1. ระเบียบวินัย ความรับผิดชอบครับ ที่นี่เค้าให้ความสำคัญกับความปลอดภัยมากกับการใช้รถ
ถ้าชนกันเรื่องยาวอาจถึงขึ้นศาลได้ง่ายๆ เช่นถ้าชนเค้าแล้วขาหักไม่สามารถไปทำงานได้อีก
เค้าอาจฟ้องขนาดว่าต้องการชดเชยเป็นเงินให้เค้ากินอยู่ได้โดยไม่ต้องทำงานไปตลอดชีวิต
2. กฎหมายกับค่าปรับ จราจรมายังไงก็ต้องว่าตามนั้น เช่นถนนที่มีป้ายขับไม่เกิน80 เค้าก็ขับกันไม่เกิน80จริงๆ หรือห้ามแซงก็คือห้าม
ตำรวจก็เข้มงวด ค่าปรับก็แพงมาก ซึ่งคิดว่าประเทศเจริญแล้วก็เป็นแบบนี้หมดครับ
3. ข้อนี้เดาล้วนๆนะครับ ว่าคนขับรถสาธารณะ ไม่ต้องทำเวลาหรือแย่งผู้โดยสารเหมือนบ้านเรา คิดว่าเค้าคงมีเงินเดือนรองรับจากบริษัทซึ่งพอกินพอใช้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 20:49:29 »
ผมเคยคุยกับคนขับรถตู้
เมื่อก่อน แกเป็นคนขับตามวินรถตู้ทั่วๆไป วิ่งเส้นวิภาวดีรังสิต
จนปัจจุบัน แกซื้อรถตู้มือสองเป็นของตัวเองแล้วอาศัยคิวรถตู้เอา
รับจ้างวิ่งเสาร์อาิทิตย์บ้าง พาออกตจว แบบเหมากันไป

แกบอกว่า เจ้าของคิวรถตู้นั่นล่ะตัวดี เร่งรอบ อยากให้ทำรอบ
ใครทำรอบได้เยอะ ยิ่งได้โอกาศวิ่ง ยิ่งได้เงิน ยิ่งได้ความไว้วางใจ
คนขับไม่อยากทำหรอก ใครๆก็รักชีวิตทั้งนั้น แต่เพราะความโลภมันบังตา ความกล้าเลยเข้ามาแทนที่

วงจรนี้ ไม่มีวันหายไปหรอกครับ ตราบใดก็ตามที่ผู้บังคับใช้กฏหมายยังเป็นแบบนี้
กฏหมายน่ะดีเสมอ เราไม่มีสิทธิ์โทษกฏหมาย แต่เราควรจะโทษผู้บังคัยใช้กฏหมายครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 21:11:17 »
เพื่อนผมพึ่งกลับจากหัวหิน นั่งสายประจอบ-กทม มันขับ 2 ชั่วโมงนิดๆ มีฝรั่งนั่ง 2 คนในรถวี๊ดว๊ายตลอดทาง รัดเข็มขัดเอามือจับสายเบลท์แน่นเลย ขนาดฝรั่งบอกว่าให้ช้าๆหน่อยมันก็ยังขับแบบนั้น  ผมคนนึงหละไม่เอาชีวิตไปทิ้งกับรถตู้หรอก รถส่วนตัวคือความปลอดภัยของคนไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 22:14:45 »
มันเกี่ยวเนื่องไปกับสิ่งไม่ดีหลายๆอย่างในเมืองไทยครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 22:42:14 »
มันไม่ใช่เดี๋ยวนี้หรอกครับ ตั้งแต่สมัยผมเรียน ประมาณ 12-13 ปีก่อน มันก็ขับแบบนี้ ไม่เปลี่ยนแปลงเลย และอนาคตก็คิดว่ายังคงเป็นเหมือนเดิม แปลกว่าไม่มีใครทำอะไรพวกเขาได้   และที่ๆจอดเรียงกันตามถนนหลวงต่างๆเป็น10 คันนี่ อยากรู้ว่าได้จ่ายภาษีเข้ารัฐบ้างหรือเปล่าปีละเท่าไรกัน ถึงจอดได้ทั้งวันทั้งคืน/b]

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 14:21:13 »
บางอย่างดีขึ้นจากเมื่อก่อนนะครับ เช่น รถบัสประจำทางแถวบ้านผม สมัยก่อนทำเวลามากบางทีไม่จอดรับคนเลย
มีกระทั่งเคยพาผมที่ตอนนั้นอายุประมาณ12-13 ไปพลิกคว่ำมาแล้ว(คนข้างหน้ารถนี่กรี๊ดยังกะขึ้นรถไฟเหาะ :o ดีที่ไม่ควงหลายรอบ)
ถึงตอนนี้ขับดีขึ้นมากครับ (จนบางทีมันก็ว่ามันช้าไปนะ) เดี๋ยวนี้มีรถตู้มาวิ่งเส้นทางเดียวกันด้วยครับ
ซึ่งก็ขับดีมากครับ(ประมาณ90 ผมขับแซงประจำ ;D)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 02:54:23 »
รถแรงขึ้น คนขับรถวินัยเท่าเดิมหรือน้อยลง นี่คือผลที่เกิดขึ้นครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:57:27 »
ตอนเรียน ม.รังสิต ปี1ยังไม่ได้ขับรถเอง ก็ขึ้นรถตู้วินฟิวเจอร์ฯมาลงเดอะมอลล์งาม เพื่อต่อรถเข้าบ้าน
จากฟิว มาเดอะมอลล์ มันวิ่งแค่ 15 นาทีเองนะ....ประมาณ 3 ทุ่มรถไม่ติด.....

ไอ้เรานั่งหน้าด้วย เสียวกันตลอดทาง หลังจากนั้นไม่ได้ขึ้นอีกเลย นั่งรถเมลล์ยังดีกว่า
เดี๋ยวนี้ขับรถเองดีที่สุด จะไกล จะใกล้ ผมไม่เคยวางใจคนขับคนอื่นที่ไม่ใช่ตัวผมเอง และเพื่อนๆที่สนิทกัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011