ผู้เขียน หัวข้อ: "Mazda New Product น่าเล่นไหมในช่วง 1-2 ปีแรก ของการเปิดตัว"  (อ่าน 7073 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ขอตั้งกระทู้แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ พอดี เมื่อคืนนอนไม่หลับ ...แห่ะๆ ...

ก็เพราะเจ้า BT 50 ที่ไปลองมาเมื่อวานนั่นล่ะครับ ...เล่นเอาเคลียด .....

ในหัวข้อที่ว่า "Mazda New Product น่าเล่นไหมในช่วง 1-2 ปีแรก ของการเปิดตัว"

คืออย่างนี้ครับ ก่อนหน้านี้ ผมได้มีโอกาสเป็นลูกค้ามาสด้า ถึง 4 คัน ในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา

คันแรก เป็นมาสด้า 3 ตัว 2.0 โฉมสุดท้ายก่อนรุ่น 2012 ประมาณ 3 เดือน จะเปิดตัว ...... ตัวนี้ ถูกใจตรงที่ ถุงลม 8 ใบ และชุดแต่งรอบคันมาแบบสวยๆโดยที่ไม่ต้องแต่งเพิ่ม และอื่นๆอีกมากมาย (ยอมซื้อตกรุ่นเพราะส่วนลดเยอะครับ)

คันที่ 2 เป็นมาสด้า 2 ตัวรองท๊อป ซื้อหลังจาก มาสด้า 3 1 เดือน ตัวนี้ เป็นตัวที่ กระจกข้างยังพับไฟฟ้าไม่ได้ ของแถมมีทั่วไป ตามสมควรที่จะได้กัน (แต่ได้น้อยกว่ามาสด้า 3 )

คันที่ 3 เป็นมาสด้า 3 ตัว 1.6 อันนี้รถเพื่อน ผมแนะนำพามาซื้อ กับเซลคนเดิม(สนิทกันจากการซื้อ มาสด้า 2 ) ได้ของแถมมากมายก่ายกอง แถม ส่วนลดอีกนิดหน่อยด้วย

คันที่ 4 เป็นมาสด้า 2 ตัว TOP กำลังจะได้รถ สิ้นเดือนนี้ เป็นรถเพื่อนอีกคน ซึ่งผมก็เป็นคนพามาซื้อกับเซลคนเก่านั่นล่ะ ....

ทีนี้เนื่องจาก ผมเป็นลูกค้ามาอย่างต่อเนื่องไม่ว่าจะเป็นรถตัวเอง หรือพาเพื่อนมาซื้อ ทำให้สังเกตุเห็น option ของรถที่เปลี่ยนไปในแต่ละช่วง เช่น

มาสด้า 3 ตัวใหม่  2.0 ที่ราคาแพงกว่ารุ่นเดิม แต่ได้ option น้อยกว่ารุ่นเดิม เช่น ถุงลมฯ ที่มีให้แค่คู่หน้าเท่านั้น แถมชุดแต่ง พาร์ทต่างๆก็ไม่มีให้

มาสด้า 2 ที่ รุ่นตัว ก่อน ไม่มีกระจกข้างพับไฟฟ้า แต่รุ่นนี้ พับไฟฟ้าแล้ว แถมชุดเครื่องเสียงเป็นจอ DVD พร้อมกล้องมองหลังของ Kenwood ซะด้วย

ทีนี้ มามองที่ BT 50 ที่ ผมกำลังมองว่า ใน 1-2 ปี จากนี้ จะมีการเพิ่ม option เข้ามาหรือไม่ เช่น

รุ่นที่ผมสนใจตอนนี้คือ HI-racer 2.2 เกียร์ MT 4 ประตู ซึ่ง ไม่มี ABS และ EBD ให้ แต่ถ้าจะเอา ABS และ EBD บังคับว่าต้องเป็นเกียร์ AT เท่านั้น แต่ ...

ในรุ่น Cab Hi-racer 2.2 เกียร์ MT กลับมีให้ทั้ง ABS  และ EBD ให้ซะงั้น .....แถมมี บลูทูธให้อีก แต่ในตัว 4ประตูดันไม่มีให้

ในอนาคต มาสด้าจะใส่ ABS และ EBD ให้เป็นมาตรฐาน ในทุกรุ่นหรือไม่ ?? ถึงแม้ราคาจะปรับสูงขึ้น แต่มันก็ทำให้หน้าสนใจกว่าไม่มีแล้วราคาถูกซะอีก

ใน 1-2 ปีนี้ ดูเหมือนมาสด้า ยังเป็นรถที่ยังไม่น่าซื้อในช่วงแรก เหมือนที่ผ่านมาหรือเปล่า

จะกัดฟันซื้อ แล้วไปหักส่วนลด ภาษีรถคันแรก ภายในปีนี้ หรือยอมตัดใจ ไม่เอาแล้วรอ option พื้นฐาน ที่ดีกว่านี้ดี .....

จะไปเอารุ่น cab มันก็ไม่ตรงกับการใช้งานอีก จะเอาเกียร์ AT มันก็ไม่ชอบ

ถ้าไม่ติดที่ชอบ เกียร์ฟิตๆของมัน ก็คงไม่คิดมากแบบนี้ล่ะครับ ...

เพื่อนๆว่าไงกันมั่งครับ มาสด้า ในช่วง 2 ปีนี้ มีทางจะขยับ option ให้น่าสนใจขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: "Mazda New Product น่าเล่นไหมในช่วง 1-2 ปีแรก ของการเปิดตัว"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:30:33 »
ขออนุญาตจขกท.พ่วงถามด้วยอีกสักข้อครับ
เรื่องคุณภาพของแต่ละขั้นตอนการผลิตในโงงานของมาสด้ามีคุณภาพแค่ไหนบ้างครับ
เห็นเจอปัญหาเรื่องสนิมตามจุดเชื่อมต่างๆในรถ กับพวงมาลัยมีเสียงดังจนถึงขั้นติดขัด
เรื่องหลังนี่พอเข้าใจได้ว่าเกิดอาจจะเป็นที่พาร์ทของSupplierไม่ได้มาตรฐาน
แต่อันแรก..

.-_-.

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: "Mazda New Product น่าเล่นไหมในช่วง 1-2 ปีแรก ของการเปิดตัว"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:41:59 »
เป็นธรรมดาทุกยี่ห้อครับ

รถรุ่นใหม่ เปิดตัวมาหมาดหมาด ยังขายได้ด้วยความสดและหน้าตาของมัน
ไม่ต้องมีส่วนลดมาก ไม่ต้องมีของแถม คนก็วิ่งเข้ามาหามาจับจอง
พอขายไปสักพัก ก็ได้เวลาปรับปรุงหน้าตาให้ทันสมัย มากระตุ้นตลาดกันอีกที
ประเคนใส่อุปกรณ์ต่างต่างเข้ามาครับ เป็นหมดทุกยี่ห้อ ไม่เว้นแม้แต่โตโยต้าหรือฮอนด้า

ดังนั้น ถ้าไม่รีบใช้รถ ตัวไมเนอร์เชนจ์ไปแล้ว ก็มักจะได้อะไรดีดีมากเพิ่มขึ้นเสมอครับ
แต่ราคาก็เพิ่มตามไปด้วยนะ ยกเว้นว่าปลายอายุตลาดแล้วจริงจริง ถึงจะให้ส่วนลดมากถึงมากที่สุด
เพราะฉะนั้น ถ้าคุณ apinui ไม่รีบร้อนอะไร ผมว่ารอดูก่อนก็ยังไม่เสียหายครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพการผลิต ผมไม่ทราบนะครับ
แต่มาสด้าที่บ้านผมสองคัน ทั้งโปรทีเจ อายุ 10 ปี และ มาสด้า 3 อายุ 3 ปี
ยังไม่เคยเจอปัญหาสนิมสักคัน ปัญหาพวงมาลัยก็ยังไม่เคยเจอ

ตรงกันข้าม Civic Dimension ตอนอายุได้ 2 ปี เจอสนิมเพียบ
ตรงกลอนประตู ตรงบานพับ ซึ่งก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เป็นเพราะโลหะต่างชนิดกัน
พอมันมาประกบกัน เกิดการถ่ายประจุเอง จนทำให้อีกฝั่งขึ้นสนิมถ้าสีปิดไม่หมด
ก็ส่งเข้าศูนย์ฮอนด้า จัดการแต้มน้ำยาหยุดสนิม แล้วก็ทำสีกลบให้เรียบร้อย
ใช้ยาวมาจนถึงทุกวันนี้ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 11:38:45 »
ตามที่คุณเนยบอกเลยครับ
ขอสนับสนุนเพิ่มคือ
1.การจัดหนักเรื่อง option นั้น กรณี mazda3 มันเป็นเรื่องธรรมดาของรถที่กำลังจะหมดอายุการทำตลาด
ส่วน mazda 2 ผมว่า mazda sale ทำการบ้านมาดีมากนะครับ จะเห็นว่ารถมีการปรับ option ทุกๆ 4-7 เดือน
เพื่อรับกับ motor show / expo และรับกับคู่แข่งที่เข้ามาใหม่ในตลาด

ซึ่งทำให้ตอนนี้ Mazda 2 แทบจะกลายเป็นรถ B-Segment ที่คุ้มค่าเงินที่สุดในตลาดไปแล้ว
เมื่อเทียบเงินที่จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มา

2.เรื่องสนิมกับแร็คพวงมาลัย ต้องแก้ๆกันไปเป็นจุดๆ ล่ะครับ เป็นปัญหาจริงๆ

ส่วนตัวผมซื้อ Mazda 2 มาได้ปีครึ่งแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ Happy ดี
แม้แรกๆ จะมีกลิ่นไหม้เข้าห้องโดยสารเวลาลากรอบสูงๆ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ส่วนกรณี BT50 Pro ตอนนี้ผมเห็นว่าข้างของที่ให้มายังขาดๆ อยู่
จะครบๆ ก็มีแต่ตัว Top A/T 3.2 ที่ราคาไม่ถึงล้าน
อาจต้องรอซักพักตอนไมเนอร์เชนจ์มั้งครับ
เหมือน Mazda 3 นั่นแหละ คิดว่าตอนไมเนอร์คงมี Criuse Contrl & Side airbag มาให้ซักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 11:41:18 โดย nonp »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 11:45:19 »
ถ้าเป้นกังวลเรื่องนี้ผมแนะนำให้รอดูตอนช่วง M day ครับ ที่ผ่านมาช่วง M day ทำร้ายจิตใจคนซื้อก่อนมานักต่อนักแล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 14:59:25 »
ใจจริงก็อยากรอครับ .... เพราะรถก็มีใช้อยู่ แต่ที่ต้องเร่งดูจะเป็นเหตุผลเดียวคือ การคืนภาษีรถคันแรกน่ะครับ ซึ่งจะหมดในปีนี้ (ใช้ชื่อคนอื่นซื้อ)

มาสด้า 2 พวงมาลัยดัง อันนี้ผมเป็นนะแต่แก้หาย ไม่มีปัญหาอะไร

อืม ว่าไปคุณเนยบอกจะ มอเตอร์โชว์แล้วนิ รอดูอีกสักหน่อย อาจจะมี option เพิ่ม .... อิอิ

คุณหมอ M Day ส่วนใหญ่มันโปรโมชั่น ดาวน์น้อยผ่อนนานไม่ใช่หรอ ....  ;D ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 15:24:35 »
ใจจริงก็อยากรอครับ .... เพราะรถก็มีใช้อยู่ แต่ที่ต้องเร่งดูจะเป็นเหตุผลเดียวคือ การคืนภาษีรถคันแรกน่ะครับ ซึ่งจะหมดในปีนี้ (ใช้ชื่อคนอื่นซื้อ)

มาสด้า 2 พวงมาลัยดัง อันนี้ผมเป็นนะแต่แก้หาย ไม่มีปัญหาอะไร

อืม ว่าไปคุณเนยบอกจะ มอเตอร์โชว์แล้วนิ รอดูอีกสักหน่อย อาจจะมี option เพิ่ม .... อิอิ

คุณหมอ M Day ส่วนใหญ่มันโปรโมชั่น ดาวน์น้อยผ่อนนานไม่ใช่หรอ ....  ;D ;D

จัดเลยครับ เดี๋ยวเลยกำหนดนะครับคืนภาษีครับ

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 16:37:29 »
Mazda 2 ตัวปรับราคาขึ้น 5,000 บาท เห็นเซล์แจ้งว่าได้วิทยุมี USB แล้วนะครับ
แต่ไม่รู้ว่ามีปรับอุปกรณ์อย่างอื่นหรือเปล่า

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 20:35:14 »
  BT-50 หากอยากได้ option ดังว่ามา ก็เอาตัว 2.2AT สิ มีครบเลย   เกียร์ออโต้ เครื่องดีเซลตัวนี้อย่าได้ดูถูกเชียว ไปลองดูซะก่อน ลบภาพ ออโต้ดีเซลที่ผ่านๆมา ไปให้หมดเลยครับ!

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 22:25:21 »
ขอถามน้าๆเพิ่มนะครับ ภาษีรถคันแรกมันจะหมดมะไหร่ครับ ต่องซื้ิอหรือได้รับรถก่อนวันไหนหรือเปล่าคัรบ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:07:29 »
ขอถามน้าๆเพิ่มนะครับ ภาษีรถคันแรกมันจะหมดมะไหร่ครับ ต่องซื้ิอหรือได้รับรถก่อนวันไหนหรือเปล่าคัรบ

ปีนี้ปีสุดท้ายครับ คือต้องได้รถภายในปีนี้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 14:44:18 »
ผมว่าอีกซักพักอ่าครับก้คงจะมีการนำเอาอุปกรณ์โน่นนี่มาติดตกแต่งให้ อย่างพวกจอ อะไรเงี้ยเดี๋ยวก้มา แล้วดีไม่ดีจะได้ส่วนลดและของแถมด้วย ถ้าถามผมผมคงรอไปก่อนอ่าครับ รอให้มันมีการปรับปรุงโน่นนี่ก่อน คุณภาพหรือ option ก้น่าจะดีขึ้นหรือว่าเพิ่มขึ้นนะครับ