ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบิดใต้อีกแล้วครับ  (อ่าน 6750 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ระเบิดใต้อีกแล้วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 14:04:46 »
เมื่อไหร่มันจะสงบซะที ผมเบื่อมาก ๆ อยู่ปัตตานีครับ
เมื่อสักครู่ ยะลา กับหาดใหญ่ ระเบิด มีผู้เสียชีวิตแล้วครับ
โชคผมยังดีที่ไม่ได้ไปหาดใหญ่วันนี้ จริง ๆ กะจะหนีจากปัตตานี ไปเที่ยวหาดใหญ่ที่ ลีการ์เดนท์ ซะหน่อย
เพราะปกติจะไปประจำ วันนี้ เมื่อตะกีี้นี้เอง ระเบิดที่ลีการ์เดนท์ เบื้องต้นเสียชีวิต 7
ไม่รู้วันไหน ผมซวยบ้างเนี่ย  สงกรานต์นี้ก็กะจะไม่ไปไหน รถเยอะ กลัวอุบัติเหตุ
มาคิดตอนนี้ ไปให้ไกล ๆ ดีกว่า....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ระเบิดใต้อีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 14:12:42 »
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตทุกท่านและผู้ที่อยู่ในพื้นที่นั้นด้วยครับ หวังว่าไทยจะรวมได้เป็นหนึ่งจริงๆในชั่วชีวิตผมนะครับ

น้องที่ทำงานคนนึงเค้าก็อยู่ยะลาทางบ้านเค้าเคยย้ายมาที่ระยองแล้วแต่มาได้แค่ 2 เดือนเป็นโรคโฮมซิกต้องย้ายกลับ อย่างว่าแหละครับที่เคยอาศัยมาตั้งแต่เกิดไปไหนก็ไม่เหมือนบ้านเราเอง ผมเองกะว่าซัก 40 จะกลับบ้านอยู่เหมือนกัน ปูพื้นฐานก่อน จะกลับไปมือเปล่าก็กระไรอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 14:24:00 »
อืม...ครับ ที่หาดใหญ่ ท่อแก๊สระเบิด ยังดีหน่อยที่ไม่ใช่ก่อการร้าย
แต่ยะลา ก่อการร้ายครับ วางระเบิก 3 จุด เสียชีวิตไปแล้ว 8

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 14:45:21 »
เคยได้ยินข่าวลือมาว่าก็เกิดจาก คนใหญ่คนโตล่ะครับ ส่งทหารลงไปได้งบประมาณ เรื่องทหาร จังหวัดเองก็ใหญ่แต่คนอยู่น้อย งบเหลือบ้างอะไรบ้าง ก็เลยเป็นแบบนี้ ใครเดือดร้อนก็คนทั่วไปที่ไม่เกี่ยวอะไรเลยและทหารที่โดนส่งไป (ย่ำว่านี้คือข่าวลือจากคนรู้จักที่เคยทำงานอยู่ชายแดนใต้เล่ามาให้ฟัง)

ได้แต่หวังว่าขออย่าให้ข่าวลือนี้จริงเลยเห้อๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 14:58:09 »
เคยได้ยินข่าวลือมาว่าก็เกิดจาก คนใหญ่คนโตล่ะครับ ส่งทหารลงไปได้งบประมาณ เรื่องทหาร จังหวัดเองก็ใหญ่แต่คนอยู่น้อย งบเหลือบ้างอะไรบ้าง ก็เลยเป็นแบบนี้ ใครเดือดร้อนก็คนทั่วไปที่ไม่เกี่ยวอะไรเลยและทหารที่โดนส่งไป (ย่ำว่านี้คือข่าวลือจากคนรู้จักที่เคยทำงานอยู่ชายแดนใต้เล่ามาให้ฟัง)

ได้แต่หวังว่าขออย่าให้ข่าวลือนี้จริงเลยเห้อๆ

อันนี้จากปากของน้องที่อยู่ยะลานะครับ พ่อเค้าบอกว่าที่จริงแล้วเหตุการณ์ไม่ได้มีอะไรมากเป็นการสร้างให้รุนแรงเกินจริงเพื่อดึงงบลงไปตรงนี้เยอะๆและยาวนาน งบประมาณตรงนี้มหาศาลมากตรวจสอบไม่ได้เพราะเป็นงบลับ ต่างประเทศก็หนับหนุนด้วยเพราะถ้าไทยเราสะดุดเค้าก็วิ่งแซงเอาได้ง่ายๆ (ตัดคู่แข่งทางเศรษฐกิจ) จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบเช่นกันครับ

อีกปากหนึ่งจากเพื่อนผมเองที่ไปประจำที่นั่นหลายปีแต่โชคดีอยู่หน่วยสื่อสารไม่ต้องลาดตระเวน เพื่อนบอกมันเป็นเรื่องการเมืองจะให้สงบจริงๆยากมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Oasis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 15:01:05 »
 :(  เอ่อ ...ผมเนี่ยเพิ่งออกมาจาก โรงแรมฯได้ไม่ถึง ยี่สิบนาที แล้วก็ระเบิด.....เฮ้อ รอดตายหวุดหวิดจิงๆ   หาดใหญ่ตอนนี้กำลังเจริญมากก โครงการห้างและคอนโดใหม่ๆ ขึ้นเยอะมากๆๆ นักท่องเที่ยว มาเลย์สิงคโปร์เยอะมากกกก สงสัย หลังจากนี้คงเงียบอีกแน่ๆ  เฮ้อ .... นี่หรือเมืองไทย ไม่ไปไหนได้ไกลจิงๆ อุอุ
My Volvo S60

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 16:33:47 »
ได้แต่ประนามผู้ที่มีส่วนรู้เห็น และ ลงมือ ให้เกิดเหตุการเช่นนี้กับมันและญาติของมัน >:(

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 16:40:08 »
ผมอยู่หาดใหญ่ ใครๆเขาก็ว่าระเบิด แต่ถ้าแก๊สระเบิด ทำไมมันบังเอิญมาเกิดหลังจากระเบิดที่ยะลา แล้วทำไมแก๊สระเบิด ไม่มีไฟไหม้ มีแต่ควัน

ผมก็ขอให้ข่าวมันเป็นแค่แก๊สระเบิดจริงๆ เพราะจะสงกรานต์อีกในไม่ช้าแล้ว
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 16:46:49 »
ผมอยู่หาดใหญ่ ใครๆเขาก็ว่าระเบิด แต่ถ้าแก๊สระเบิด ทำไมมันบังเอิญมาเกิดหลังจากระเบิดที่ยะลา แล้วทำไมแก๊สระเบิด ไม่มีไฟไหม้ มีแต่ควัน

ผมก็ขอให้ข่าวมันเป็นแค่แก๊สระเบิดจริงๆ เพราะจะสงกรานต์อีกในไม่ช้าแล้ว

ผมเองก็ยังสงสัยอยู่เหมือนกันครับ
ที่ผ่านมาข่าวหลาย ๆ ข่าว ก็ออกมาไม่ตรงกับความจริงครับ ผมอยู่ปัตตานีเจอมาหลายเรื่องแล้ว
ตอนที่ปััตานีมีระเบิดวางที่เทศบาล แต่ข่าวตอนแรกออกมาว่าหม้อแปลงระเบิด
จนมีรูปถ่ายที่เกิดเหตุออกมาแล้ว ถึงมาออกข่าวว่าโดนวางระเบิดจริง ๆ
หม้อแปลงที่ไหนมันจะไประเบิดในห้องน้ำวะ...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 16:47:56 »
:(  เอ่อ ...ผมเนี่ยเพิ่งออกมาจาก โรงแรมฯได้ไม่ถึง ยี่สิบนาที แล้วก็ระเบิด.....เฮ้อ รอดตายหวุดหวิดจิงๆ   หาดใหญ่ตอนนี้กำลังเจริญมากก โครงการห้างและคอนโดใหม่ๆ ขึ้นเยอะมากๆๆ นักท่องเที่ยว มาเลย์สิงคโปร์เยอะมากกกก สงสัย หลังจากนี้คงเงียบอีกแน่ๆ  เฮ้อ .... นี่หรือเมืองไทย ไม่ไปไหนได้ไกลจิงๆ อุอุ

คุณโชคดีมาก ๆ  ๆ ๆ ๆเลยครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 17:19:05 »
ล่าสุดเห็นว่าที่หาดใหญ่เป็นการวางระเบิดแล้วหนิครับ   :'(
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 19:35:57 »
หาดใหญ่มันแบบไฟไหม้ ไม่ใช่แบบยะลา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Oasis

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 19:40:24 »

คุณโชคดีมาก ๆ  ๆ ๆ ๆเลยครับ

;) ขอบคุณครับ  ผมก็คิดงั้นคับ
My Volvo S60

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 19:42:03 »
ที่ยะลา ญาติผมโดนด้วยล่ะครับ เพิ่งทราบเมื่อตะกี้

เขาไปช่วยคนที่บาดเจ็บจากลูกแรก เลยโดนสะเก็ดของลูกสอง รู้สึกว่าจะเข้าไปฝังในปอด
โชคดีหน่อยอาการไม่ได้อยู่ในขีดอันตราย

เพิ่งเคยประสบกับญาติตัวเองก็คราวนี้แหละ :'(
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 20:02:12 »
สงกรานต์ก็ระวังตัวกันนะครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 20:24:31 »
เพิ่งฟังข่าววิทยุ ที่ยะลา ตาย 9 เจ็บ 90กว่าคน
หนักที่สุดในรอบหลายปีเลยครับ

ส่วนเรื่องดึงงบ หรือตั้งใจตัดตอนไม่ให้เราพัฒนา
ถ้าเป็นจริง เลวมากๆๆๆๆๆๆๆครับ ทำกับชีวิต เสรีภาพของปชช.ธรรมดาได้ลงคอ
ต้องใช้ชีวิตอย่างระหวาดระแวงไม่รู้ว่าจะโดนเข้าวันไหน
ผมเลยทำใจเชื่อยากว่าที่เขาลือกันจะทำกับคนที่ไม่รู้เรื่องได้ลงคอ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 20:26:33 »
ขอส่งกำลังใจไปครับ  ;) สู้ๆ ครับ :)

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 05:10:50 »
เศร้าใจขอให้ผู้เสียชีวิตทุกท่านไปสู่สุขคติ ผู้ได้รับบาดเจ็บขอให้ปลอดภัยแข็งแรงครับ

หมอที่ลงไปใช้ทุนภาคใต้มาสามปีเล่าให้ฟังหลายอย่างครับ แต่ให้สรุปเอาสั้นสุดๆก็คำเดียวเลยครับ "วัน" ทุกคนพูดตรงกัน
พยาบาลท้องถื่นหรือคนในท้องที่จริงๆส่วนมากจะทราบข่าวครับ เป็นหมอยังต้องอาศัยฟังข่าวจากเจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาลบางราย (บางพื้นที่แบ่งอิสลามกับไทยพุทธชัดเจนจนน่าเศร้า)

ออฟไลน์ PATTY

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 13:21:03 »
 :'( :'( :'( ขอแดงความเสียใจ และ ไว้อาลัยให้ผู้เคราะห์ร้ายทุกท่านค่ะ

ระวังตัวกันมากๆนะคะ เชื่อว่ากรรมมีจริงอีกไม่นานคนที่ทำมันต้องโดนค่ะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 16:54:06 »
เศร้าใจขอให้ผู้เสียชีวิตทุกท่านไปสู่สุขคติ ผู้ได้รับบาดเจ็บขอให้ปลอดภัยแข็งแรงครับ

หมอที่ลงไปใช้ทุนภาคใต้มาสามปีเล่าให้ฟังหลายอย่างครับ แต่ให้สรุปเอาสั้นสุดๆก็คำเดียวเลยครับ "วัน" ทุกคนพูดตรงกัน
พยาบาลท้องถื่นหรือคนในท้องที่จริงๆส่วนมากจะทราบข่าวครับ เป็นหมอยังต้องอาศัยฟังข่าวจากเจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาลบางราย (บางพื้นที่แบ่งอิสลามกับไทยพุทธชัดเจนจนน่าเศร้า)

ตอนบ่ายผมเพิ่งคิดได้ว่ามเพื่อนที่ทำงานที่หาดใหญ่ก็เลยโทรไปถาม เพื่อนบอกว่าไกลจากที่ทำงานแต่ห้างนั้นไปเที่ยวบ่อยทีแรกกะว่าวันอาทิตย์จะไปตอนนี้ไม่ไปล่ะ เพื่อนบอกอีกว่าวันที่ 31 เป็นวันสถาปนารัฐปัตตานีเลยกระทำการเชิงสัญลักษณ์และยังมีอีกหลายจุดแต่ไม่ระเบิด

จริงเท็จประการใดผมไม่ทราบนะครับ ถ้าจริงทำไมหละหลวมขนาดนี้

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 00:22:37 »

ตอนบ่ายผมเพิ่งคิดได้ว่ามเพื่อนที่ทำงานที่หาดใหญ่ก็เลยโทรไปถาม เพื่อนบอกว่าไกลจากที่ทำงานแต่ห้างนั้นไปเที่ยวบ่อยทีแรกกะว่าวันอาทิตย์จะไปตอนนี้ไม่ไปล่ะ เพื่อนบอกอีกว่าวันที่ 31 เป็นวันสถาปนารัฐปัตตานีเลยกระทำการเชิงสัญลักษณ์และยังมีอีกหลายจุดแต่ไม่ระเบิด

จริงเท็จประการใดผมไม่ทราบนะครับ ถ้าจริงทำไมหละหลวมขนาดนี้

ข้อมูลนี้ผมไม่ทราบเช่นกันครับ "วัน" ที่ผมพูดถึงเป็นไม่ใช่วันต่างๆตามปฏิทินนะครับ
อยากให้สงบสุขเช่นกันครับ ฟังแล้วน่าตกใจแต่มันเป็นแผลบาดลึกลงไปทั้งพุทธและมุสลิม หมอที่เป็นพุทธออก OPD ว่างจนไม่รู้จะทำไรครับ คนไข้ไม่อยากตรวจด้วย สลดใจแทน