ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยอีกแล้ว!กับกระบะประสบการณ์100ปี  (อ่าน 6734 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
บางคนว่ากระทู้ผมชอบกัด(รึเปล่า) เพราะตั้งกระทู้มาพักๆหลังผมชอบจับผิดอย่างโน้นอย่างนี้มาตลอดเว..... จนวันนี้ได้อีกเรื่องล่ะ! เรื่องมันมีอยู่ว่า... ผทเพิ่งซื้อหนังสือเลงรถกระบะมา"ฉบับเดือนเมษา" แล้วเปิดไปคอลัม กระบะ...ลองลุย ในเล่มนี้ได้ทดลองขับ เชฟโรเล็ต โคโรลาโด เอ็กซ์แคป 2.5 แอลที แซด 71  ทีนี้เรื่องมันมีอยู่ว่า กระบะประสบการณ์ 100 ปี ทำไมไฟส่องแผนที่ยังเป็นแบบตัวเก่าล่ะ แล้วทำไมคันเร่ง-ยังคงเป็นทรงเดิม และสุดท้ายราวจับบนศรีษะข้างคนขับทำไมไม่ทำแบบพับเก็บเหมือนรุ่นเก่า มันเกิดอะไรขึ้นกับกระบะประสบการณ์100ปีหว่า? ความคิดของผมคิดว่ากระบะ100ปี มันคงออกมาในระดับดีเลยทีเดียวประมาณWorld classเลย(ฮ่าๆล้อเล่นครับ) เอาระดับที่มันแหวกแนวไปเลย! จริงๆแล้วที่ตั้งเนี่ยเพราะความสงสัยของผมและด้วยความละเอียดผมจึงตั้งข้อสงสัย อย่าคิดมากกันนะครับในบางทีผู้ที่ตอบกระทู้ก็จริงจังไปอย่าคิดมากนะครับ?  :)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: สงสัยอีกแล้ว!กับกระบะประสบการณ์100ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:06:14 »
กระบะก็ยังเป็นกระบะที่ทำขึ้นเพื่อไว้ใช้งานครับ

ผมคิดแน่นี้แหละครับ 

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: สงสัยอีกแล้ว!กับกระบะประสบการณ์100ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:41:34 »
ไม่ได้ซีเรียสนะครับ ตอบแบบใช้เหตุผล และมุมมองจากผู้ใช้สินค้า (รถยนต์)

คำว่าประสบการณ์ 100 ปี เป็นเพียงคำโปรโมต ครับ  ไว้ใช้ในโฆษณาเท่านั้น :D
ประมาณว่า เทคโนโลยีหัวกระสุน, เดินหน้ารวย, จิ๊บๆ ล่ะมั้งครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ คงลดต้นทุนล่ะมั้งครับ  มือจับแบบพับเก็บได้ คงเปลืองต้นทุนกว่า หรืออาจจะใช้งานยากกว่าก็ได้ครับ (ถ้าไม่พับเก็บ เราคว้าหมับ! ได้ทันที)

ปล. เจอโคโลราโดบนถนนจริง มันดูดีกว่า เรนเจอร์ แฮะ
เริ่มเจอเยอะขึ้นแล้ว บนบูรพาวิถี

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 14:48:40 »
คือจะว่าไงดีหละครับ มันก็กัดแปล็บๆนี่แหละ อิๆๆๆ

แต่อย่างประสบการณ์ร้อยปี มันก็เป็นการโปรโมตหนะครับ
เหมือนกับหลายๆรุ่นก็พยายามโปรโมต ให้ดูมีจุดขายเข้าไว้

แต่ผมก็ว่ามันยังดีกว่าโฆษณาว่าเติมน้ำมันถังเดียวแล้ววิ่งได้สี่ประเทศนะครับ อันนั้นมันเว่อร์ไป

gunz13096

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:27:55 »
ถังเดียววิ่ง4ประเทศ ก็ถูกแล้วนิครับ น้ำมันถังเดียว(มันอยู่ในรถถังเดียวถูกมะ?)แต่มันเติมหลายๆครั้ง เขาเลยย่อศัพท์ว่า  น้ำมันถังเดียววิ่งได้4ประเทศ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:43:55 »
ถ้าตราบใด ที่มันยังใช้อะไหล่ร่วมกับรุ่นเก่า
และชิ้นส่วนนั้น ไม่ได้ไปทำให้คุณภาพในการขับขี่เสียไป
แต่มันขับดีกว่าเดิม มั่นใจกว่าเดิม และฟัดเหวี่ยงกับคู่แข่งได้
ค้มกับค่าเงินที่เราจะต้องจ่ายให้บริษัทรถไป

ผมว่า นั่นก็เพียงพอ แล้ว

และผมเริ่มมองว่า คุณแอบซีเรียสไปนิดนึงหรือเปล่า?

แต่ในอีกมุมหนึ่ง ก็จริงของคุณครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 15:49:51 »
ผมว่ามันก็สวยดีนะ(ถ้าเทียบกะ D-max ฝาแฝด)

ส่วนการเปลี่ยนมาใช้ที่โหนจับบนหัวแบบ Fix ตายตัวแทนแบบพับเก็บได้
ผมว่าเป็นข้อดีมากกว่าครับ
เพราะแบบพับเก็บได้ มันไม่ค่อยทนซะเลย
เดี๋ยวสปริงล้าห้อยต่องแต่ง เดี๋ยวข้อพับหัก

สู้ทำเป็นเเบบโบราณ แต่ทนทานแบบนี้ซะดีกว่า

--------------------------------------

ส่วนไฟส่องแผนที่นั้น
ลดต้นทุนแน่ๆแหละครับ เพราะฝาแฝดยังได้ทั้งที่เก็บเเว่น+ไฟส่องแผนที่แบบใหม่เลย

เจ้าโด้ คงได้แบบใหม่ตอนไมเนอร์เชนจ์นู่นแหละครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:00:55 »
แล้วทำไม civic city jazz ถึงใช้พวงมาลัยทรงเดียวกันละ

Phongrapee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:14:17 »
ประสบการณ์ 100 ปี คงหมายถึงสมรรถนะในแง่การใช้งานมากกว่าครับ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ความสามารถในการบรรทุก ความแข็งแกร่ง ทนทาน ไว้ใจได้ ไม่ใช่ประสบการณ์ 100 ปีในการทำที่จับบนศรีษะหรือ ทำไฟส่องสว่าง ความคิดผมนะ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 16:34:08 »
ชิ้นส่วนพวกนี้มันอยู่ที่การออกแบบเพื่อให้ใช้งานได้ตามจุดประสงค์ในราคาที่สมเหตุสมผล
หรือมันอาจจะใช้ร่วมกันกับรุ่นอื่นเพื่อลดค่าชิ้นส่วนก็ได้ ซึ่งเป็ฯปกติของบริษัทผู้ผลิตอยู่แล้ว

8) ประสปการณ์บริษัทน่ะ 100ปี แต่คนที่มาออกแบบรุ่นนี้น่ะยังอ่อนหัดนัก 8)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:19:05 »
100 ปีทำได้แค่นี้...

บางเจ้า เพิ่งลงสนามไม่กี่ปี การออกแบบ การขับขี่ รูปร่าง ภายใน อุปกรณ์ นำลิ่วๆ
เครื่องยนต์ เทียบชั้น 100 ปีได้อย่างสูสี

อืม... น่าคิด

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:39:59 »
ผมว่าเค้าคงเน้นสมรรถนะ ครับ 100 ปี นี่คือ เค้าต้องการให้เราดูตั้งแต่กระบะคันแรกจนถึงมาถึงรุ่นใหม่น่ะครับ ว่ามีการพัฒนาอะไรไปบ้าง ผมคิดว่างั้นนะครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 21:08:40 »
เขาเอาประสบการณ์ 100 ปีก่อนมาใช้ครับ ไม่ได้เอาประสบการณ์ทั้ง 100 ปีมาใช้ เอิ๊กๆๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 21:16:09 »
ยิ่งขายมานานยิ่งต้องเขี้ยวขึ้น มีประสบการณ์ในการลดต้นทุน  ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 23:36:30 »
มานคือ โคดสะนา เน้อ อย่าไปกึ้ดมาก

คนออกแบบ คนสร้าง รุ่นแรกๆ ตายไปกันหมดแล้ว
คนออกแบบ คนสร้าง รุ่นปัจจุบัน ก็เพิ่งจะถูกซื้อตัวจาก ยี่ห้ออื่นไปเอง

สุดท้าย ก็ขอย้ำว่า..

มานคือ โคดสะนา เน้อ อย่าไปกึ้ดมาก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 04:32:18 »
คำนิยามของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
และต้องแยกระหว่าง การโฆษณาเพื่อการตลาด กับ การนิยามวัตถุ

ถ้าเอานิยามของตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง ก็จะขัดใจอย่างนี้อยู่ร่ำไปครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 13:09:14 »
มันไม่ได้ 100 ปี ที่บ้านเรานะครับ

ยังไง ก็ต้องปรับกันอีก เยอะ กว่าจะถูกใจ คนไทย ทุกคนได้  ;)

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 16:26:43 »
ประสบการณ์ 100 ปี

ที่ต้องให้รัฐบาลเข้ามาอุ้ม

และต้องใช้แผนฟื้นฟู Recall toyota 11 ล้านคัน  เอ้ย Chapter 11 หรือเปล่า