ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว Headlightmag ถ้าเริ่มต้นธุรกิจได้อยากทำธุรกิจอะไรครับ  (อ่าน 20513 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
อยากทำสวนครับ ไม่ต้องใหญ่มาก ขอแค่ 2-3 ไร่ เป็นสวนธรรมชาติ ไร้สารเคมี ปลูกพืชผักหมุนเวียนตลอดปี มีระบบนิเวศน์ที่ดูแลจัดการด้วยธรรมชาติล้วนๆ

วัตถุดิบเอาจากธรรมชาติ ทั้งปุ๋ยหมัก แก๊สชีวภาพ พลังงานไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์/ลม  ฯลฯ

อาจทำสวนให้เป็น landscape สวยๆ แล้วจะเปิดบ้านเป็นโฮมสเตย์ด้วยครับ

เป็นทำธุรกิจเล็กๆ ไม่เน้นกำไรมาก เน้นความสบายใจ และความสุขก็พอเพียงแล้ว

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
อยากทำร้านขายของเกี่ยวกับรถครับ
แต่ไม่เอาแบบทำทุกอย่างนะ
อย่างเน้นไปที่การขายชุด Set สำหรับการเพิ่มพลังเครื่องยนต์มากกว่า
รองรับแต่ตลาดรถบ้าน Set เทอร์โบลงรถตัวเอง
ถ้ามีงบมากพอจะซื้อเครื่องแต่ละรุ่นมาวิจัยแล้วยำจนรู้ดำแดงไปเลยว่า
ทนแรงม้ากันได้เท่าไหร่

ผมอยากทำการจูนในลักษณะ Improvement คือทำให้รถสักคันที่มีจุดอ่อน
กลายเป็นรถที่ทำให้เจ้าของมีความสุขที่จะขับมากขึ้น
อย่าง Almera นี่ผมอยากทำชุดช่วงล่างที่ดี ปรับจูนพวงมาลัย
และสร้างชุดซูเปอร์ชาร์จที่ติดตั้งง่ายๆสักชุด แบบไม่ต้องเดินท่ออินเตอร์
เอาแค่อัพพลังเครื่องจาก 79 ม้าให้ไปแตะ 105-110 ม้า ทัดเทียมสู้รถ 1,500 cc ได้

เอารถตลาดมาวิเคราะห์ว่าทำอะไรกับเครื่องหรือช่วงล่างให้มันขับสนุก
อารมณ์ประมาณว่าคุณเอารถบ้านขับหน้ามา เราใส่วิญญาณ Golf GTi ลงไปให้

นอกเหนือไปจากนี้ ไม่ทำ รถ 5-6-7ร้อยม้า ไม่สน มันเกินเอื้อมคนส่วนใหญ่

หวังว่าเมื่อเวลานั้นมาถึง ผมคงทำงานมีเงินเดือน พร้อมอุดหนุนพี่แพนพอดี
07 mazda 3

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ที่อยากทำก็มีประมาณนี้
- สถานบันเทิงผับ บาร์ (ตรงกับตัวตนมากที่สุด ;D)
- รีสอร์ทริมทะเลสวยๆ (เป็นธุระกิจที่บ้านอยากให้ผมทำ)
- ผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ (อยากมีส่วนในการพัฒนาวงการยานยนต์ของไทยให้เข้มแข้งและอยากให้คนไทยได้ใช้รถที่ดีและหลากหลาย)
- ร้านกาแฟ+เบเกอรี่ (ชอบทานเป็นความชอบล้วนๆ)
- นำเข้ารถยนต์อิสระ+นำเข้าอุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์+ศูนย์ซ่อมบำรุงรถยนต์ทุกรุ่นครบวงจร (เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่ซื้อรถยนต์นำเข้าหรือเจอปัญหาศูนย์บริการมีปัญหารับซ่ิอมต้องแต่ซุปเปอร์คาร์ยันอีโคคาร์)
- สถานีบริการน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมสำหรับรถนำเข้า (เพราะเบื่อน้ำมันไม่มีมาตรฐานจากเจ้าตลาดในปัจจุบัน >:()

ออฟไลน์ joufo

เปิดโชว์รูมซูซุกิ+ศูนย์บริการ หน้าบ้านก็ทำเต้นท์มือสอง แล้วก็รับต่อประกัน พรบ ทะเบียน จัดไฟแนนท์ ถ้าโอกาสอำนวย อีก 10 ปี เจอกัน

คิดเหมือนผมเลยครับ  แต่ตอนนี้โอกาศยังไม่อำนวย

อยากทำเหมือนกันครับ
เคยไปขอรายละเอียดต่างๆ จาก ซูซูกิ แล้ว

พอถึงขั้นตอนสำรวจตลาด ปรากฏว่าจังหวัดที่จะทำนั้น กลุ่มตลาดยังเล็กเกินไป
แถมยังมีศูนย์จากจังหวัดใหญ่เข้ามาทำตลาดด้วย

ลงทุนไปอาจจะไม่คุ้ม
ก็เลยพับโครงการไปครับ

artilery

ถ้ามีโอกาส+มีทุนจะเปิดร้านขายวัสดุก่อสร้างเเละจะเปิดบริษัทรับสร้างบ้านครับผม... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้ามีทุนหนาๆหน่อยจะเข้าไปซื้อนาข้าวครับ ซื้อที่เพิ่ม ทำเกษตรผสมอย่างที่ในหลวงท่านสอนเอาไว้ แล้วก้ทำโรงสี โรงแพค ประมานว่าทำให้ครบวงจรเลยครับ และส่งขายทั้งในและนอกประเทศครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

- สถานีบริการน้ำมันเกรดพรีเมี่ยมสำหรับรถนำเข้า (เพราะเบื่อน้ำมันไม่มีมาตรฐานจากเจ้าตลาดในปัจจุบัน >:()

เจ้าตลาดสีน้ำเงิน ตอนนี้ก็พรีเมี่ยมแล้วนะครับ เยี่ยมกว่าคู่แข่งสีเหลือง สีเขียวแดงเทา อีก

ArmMoTo

เรียนวิศวนะครับ

แต่อยากที่จะเป็น อาจารย์มหาวิทยาลัย (เอกชนหรือรัฐบาลก็ได้)  ;D

แล้วก็อยากลงทุนร่วมธุรกิจ พวก คอนโด บ้าน หอพัก อะไรแถวนี้

อยากเป็นเสือนอนกิน  ::)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
อยากทำสวนครับ ไม่ต้องใหญ่มาก ขอแค่ 2-3 ไร่ เป็นสวนธรรมชาติ ไร้สารเคมี ปลูกพืชผักหมุนเวียนตลอดปี มีระบบนิเวศน์ที่ดูแลจัดการด้วยธรรมชาติล้วนๆ

วัตถุดิบเอาจากธรรมชาติ ทั้งปุ๋ยหมัก แก๊สชีวภาพ พลังงานไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์/ลม  ฯลฯ

อาจทำสวนให้เป็น landscape สวยๆ แล้วจะเปิดบ้านเป็นโฮมสเตย์ด้วยครับ

เป็นทำธุรกิจเล็กๆ ไม่เน้นกำไรมาก เน้นความสบายใจ และความสุขก็พอเพียงแล้ว

สนับสนุนความคิดนี้ครับ  เพื่อนผมก็มีไปทำอะไรแนวๆนี้บ้างแล้ว

อยากทำเหมือนกันครับ อยากทำอะไรที่สร้างรายได้ให้ชุมชนชนบทด้วย ที่บ้านก็ชอบทำสวนกันครับ แต่เป็นเชิงธุรกิจพวก ผลไม้ ยาง อ้อย ส่วนหนึ่งปล่อยให้เช่า (ไม่ได้บุกรุกป่านะครับ ช่วงนี้ข่าวเยอะ)
บรรยากาศดีมาก แต่ยังไม่เชิงนิเวศน์วิทยาอย่างที่คุณว่ามาเท่าไร เอาจริงๆใช้เงินไม่น้อยเหมือนกัน ขอให้ฝันเป็นจริงครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ HYDE--

- รีสอร์ท แถวราชบุรี หรือ ออกแนว ป่าๆ ภูเขาๆหน่อย

- ไร่อ้อย มันสำปหลัง อะไรก็ได้ที่ทำเป็น Ethernol ได้ เอาเป็นพันๆไรเลยยิ่งดี

- อะไรก็ได้ ที่ขยายได้ หรือ ทำเครือข่ายได้

-0-

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
คาร์แคร์ครบวงจร แบบมีร้านกาแฟ ครับ
(ผมคุมงานเองนะ เด๋วลูกน้องมันจะชุ่ย)

อยากเปิดคาร์แคร์เหมือนกันครับ ถ้าเกิดต้องออกจากงานประจำที่ทำอยู่ทุกวันนี้ ก็คิดที่จะเปิดคาร์แคร์
จับลูกค้าแบบทั่้วไป ล่าง - กลางนะครับ เก็บค่าล้างราคาไม่แพง

Chariot

สนับสนุนความคิดนี้ครับ  เพื่อนผมก็มีไปทำอะไรแนวๆนี้บ้างแล้ว

อยากทำเหมือนกันครับ อยากทำอะไรที่สร้างรายได้ให้ชุมชนชนบทด้วย ที่บ้านก็ชอบทำสวนกันครับ แต่เป็นเชิงธุรกิจพวก ผลไม้ ยาง อ้อย ส่วนหนึ่งปล่อยให้เช่า (ไม่ได้บุกรุกป่านะครับ ช่วงนี้ข่าวเยอะ)
บรรยากาศดีมาก แต่ยังไม่เชิงนิเวศน์วิทยาอย่างที่คุณว่ามาเท่าไร เอาจริงๆใช้เงินไม่น้อยเหมือนกัน ขอให้ฝันเป็นจริงครับ

ตอนนี้ก็มีที่ดินอยู่ครับ แต่มีคนเช่าไปปลูกต้นกระดาษของดับเบิ้ลเอ หน้าดินเลยเสียไปเยอะเลย T.T

เอาไว้เมื่อพร้อมลงทุนแล้ว จะยกเลิกเช่า แล้วขุดบึงทำระบบนิเวศน์เล็กๆ อาศัยพลังงานธรรมชาติ คล้ายๆกับไปวางระบบสาธรูปโภคจากธรรมชาติ ซึ่งไม่รู้ว่าจะใช้เงินเท่าไหร่เนี่ยสิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เปิดโชว์รูมซูซุกิ+ศูนย์บริการ หน้าบ้านก็ทำเต้นท์มือสอง แล้วก็รับต่อประกัน พรบ ทะเบียน จัดไฟแนนท์ ถ้าโอกาสอำนวย อีก 10 ปี เจอกัน

คิดเหมือนผมเลยครับ  แต่ตอนนี้โอกาศยังไม่อำนวย

อยากทำเหมือนกันครับ
เคยไปขอรายละเอียดต่างๆ จาก ซูซูกิ แล้ว

พอถึงขั้นตอนสำรวจตลาด ปรากฏว่าจังหวัดที่จะทำนั้น กลุ่มตลาดยังเล็กเกินไป
แถมยังมีศูนย์จากจังหวัดใหญ่เข้ามาทำตลาดด้วย

ลงทุนไปอาจจะไม่คุ้ม
ก็เลยพับโครงการไปครับ

อ้าว งั้นก็ต้องเปลี่ยนแผนกันหน่อยหล่ะเพราะจังหวัดผมเป็นจังหวัดเล็กเอง แล้วก็จังหวัดติดกันห่างประมาณร้อยกว่าโลมีศูนย์ แผนใหม่ก็ตีซี้เจ้าของศูนย์แล้วเอารถมาลงทำเป็นเหมือนอีกสาขานึงจะได้ลงทุนไม่เยอะ เอามาลงแค่สวิฟท์กับแครี่ ส่วนหน้าบ้านก็เต้นท์มือสองเหมือนเดิม ประกัน พรบ ต่อทะเบียน ไฟแนนท์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

- รีสอร์ท แถวราชบุรี หรือ ออกแนว ป่าๆ ภูเขาๆหน่อย

- ไร่อ้อย มันสำปหลัง อะไรก็ได้ที่ทำเป็น Ethernol ได้ เอาเป็นพันๆไรเลยยิ่งดี

- อะไรก็ได้ ที่ขยายได้ หรือ ทำเครือข่ายได้

-0-

อยากพูดเรื่องไร่อ้อยนะครับ  ป้าผมมีที่ดินทำอ้อยอยู่ครับ ลงทุนประมาณไร่ละ5พัน ลองคูณดูนะครับ 5000x100 = ทีเดียว500,000 ลงทุนเยอะเหมือนกัน ศึกษาให้ดี ลดต้นทุนยังไง มีคนและมีความพร้อมจริงๆ ไม่งั้นขาดทุนได้
นี่คือต้นทุนคร่าวๆยังไม่พูดถึงเรื่องที่ดินเลย

แต่ยอมรับว่าคนที่ทำได้รวยครับ ที่ดินไม่พอก็เช่าทำเอา ทำ500ไร่ ก็มีเงินสิบล้านได้
PS.ตัวเลขประมาณการณ์
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ TDCI

ถ้ามี 300 ล้าน!!!
ฝากแบงก์กินดอกเที่ยวรอบโลก
ขี้เกียจทำงานแล้ว 555

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ส่วนผมอยากมีสวนปาล์มหรือสวนยางก็ได้ สัก 100-300 ไร่
อยากได้ยินเสียงเรียกว่า  "นายหัว"  :D :D :D

กำลังทำอยู่เหมือนกันครับ แค่เกือบๆร้อยไร่ แต่ตำรวจแถวด่านตรวจทางหลวงที่สุราษฎร์ก็เรียกนายหัวครับ หลายครั้งแล้ว (เขาพูดว่า "ขับเร็วไปหน่อยนะนายหัว เชิญจ่ายค่าปรับที่โต๊ะเลยครับ") ;D

chiihcrelax

อยากทำร้านขายของเกี่ยวกับรถครับ
แต่ไม่เอาแบบทำทุกอย่างนะ
อย่างเน้นไปที่การขายชุด Set สำหรับการเพิ่มพลังเครื่องยนต์มากกว่า
รองรับแต่ตลาดรถบ้าน Set เทอร์โบลงรถตัวเอง
ถ้ามีงบมากพอจะซื้อเครื่องแต่ละรุ่นมาวิจัยแล้วยำจนรู้ดำแดงไปเลยว่า
ทนแรงม้ากันได้เท่าไหร่

ผมอยากทำการจูนในลักษณะ Improvement คือทำให้รถสักคันที่มีจุดอ่อน
กลายเป็นรถที่ทำให้เจ้าของมีความสุขที่จะขับมากขึ้น
อย่าง Almera นี่ผมอยากทำชุดช่วงล่างที่ดี ปรับจูนพวงมาลัย
และสร้างชุดซูเปอร์ชาร์จที่ติดตั้งง่ายๆสักชุด แบบไม่ต้องเดินท่ออินเตอร์
เอาแค่อัพพลังเครื่องจาก 79 ม้าให้ไปแตะ 105-110 ม้า ทัดเทียมสู้รถ 1,500 cc ได้

เอารถตลาดมาวิเคราะห์ว่าทำอะไรกับเครื่องหรือช่วงล่างให้มันขับสนุก
อารมณ์ประมาณว่าคุณเอารถบ้านขับหน้ามา เราใส่วิญญาณ Golf GTi ลงไปให้

นอกเหนือไปจากนี้ ไม่ทำ รถ 5-6-7ร้อยม้า ไม่สน มันเกินเอื้อมคนส่วนใหญ่

ร้านในฝันของชนชั้นรากหญ้าเลยครับ ผมก็หนึ่งในนั้น

ธุรกิจที่อยากทำตอนนี้ได้ทำสมใจแล้วครับ งานสบาย รายได้พออยู่ได้
ขายเมล็ดพันธุ์ข้าวที่สุพรรณบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 09:32:27 โดย chiihcrelax »

dodo love lexus

เป็นทหารอากาศเหมือนปู่ผม ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

รีสอร์ทควบคู่กับทัวร์ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yinglek

ตอนนี้ดิฉันเข้าร่วมลงทุนในธุรกิจโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์(Solar Farm)
และธุรกิจผลิตและจำหน่ายแผงSolar cellค่ะ :)
มองเห็นอนาคตของพลังงานทดแทนที่เป็นพลังงานสะอาดและไม่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม
ลงทุนเพียงครั้งเดียว จุดคุ้มทุนราว8ปี ตอนนี้เริ่มขายไฟฟ้าให้การไฟฟ้าแล้วค่ะ ;D

X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
อยากเป็นเสี่ยรถบัสรถทัวร์ไว้สำหรับเช่าเหมาซัก 12-20 คัน
และเจ้าของอู่ต่อรถทัวร์

ออฟไลน์ joufo

อ้าว งั้นก็ต้องเปลี่ยนแผนกันหน่อยหล่ะเพราะจังหวัดผมเป็นจังหวัดเล็กเอง แล้วก็จังหวัดติดกันห่างประมาณร้อยกว่าโลมีศูนย์ แผนใหม่ก็ตีซี้เจ้าของศูนย์แล้วเอารถมาลงทำเป็นเหมือนอีกสาขานึงจะได้ลงทุนไม่เยอะ เอามาลงแค่สวิฟท์กับแครี่ ส่วนหน้าบ้านก็เต้นท์มือสองเหมือนเดิม ประกัน พรบ ต่อทะเบียน ไฟแนนท์

จริงๆ ลองทำเป็น แผนธุรกิจก่อนก็ได้ครับ
แผนธุรกิจนี่ยังไงก็ต้องทำ เพราะ ซูซูกิ เขาจะขอดู ในขั้นตอนที่เราสมัครเป็น ตัวแทนจำหน่าย หนะครับ
(ให้ธนาคารที่จะกู้เงินมาช่วยทำก็ได้ครับ)

หรือจะเป็นสาขาจากเจ้าใหญ่ที่เขาทำอยู่แล้วก็น่าสนใจครับ
ยิ่งมีที่ดิน อยู่แล้ว ผมว่าน่าทำนะครับ

ส่วนจะสมัครเป็นตัวแทนจำหน่ายอย่างไร
ในเว็บซูซูกิไทย มีบอกครับ

ออฟไลน์ 2k

อยากถูกหวยรางวัลที่1ชุด30ใบปึกดวงเพชรเศรษฐี100ล้านบาท จะเอา20ล้านมาลงทุนซื้อที่แล้วทำคอนโดหมารับดูแลหมาหาบ้านจากบัญชีช่วยเหลือต่างๆแล้วซื้อกระบะคันโตๆสักสองคันจ้างคนขับรถสักคน ใครแจ้งหมาโดนรถชนบนถนนเมื่อไหร่โทรสั่งการไปกู้ชีพรับหมามารักษาเข้าคอนโดหมาทันที....................เอ๊ะมันคือธุรกิจไหมนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

eRaJap

-0-

อยากพูดเรื่องไร่อ้อยนะครับ  ป้าผมมีที่ดินทำอ้อยอยู่ครับ ลงทุนประมาณไร่ละ5พัน ลองคูณดูนะครับ 5000x100 = ทีเดียว500,000 ลงทุนเยอะเหมือนกัน ศึกษาให้ดี ลดต้นทุนยังไง มีคนและมีความพร้อมจริงๆ ไม่งั้นขาดทุนได้
นี่คือต้นทุนคร่าวๆยังไม่พูดถึงเรื่องที่ดินเลย

แต่ยอมรับว่าคนที่ทำได้รวยครับ ที่ดินไม่พอก็เช่าทำเอา ทำ500ไร่ ก็มีเงินสิบล้านได้
PS.ตัวเลขประมาณการณ์

ที่บ้านก็ทำธุรกิจไร่อ้อย อยู่เหมือนกันค่ะ ผลผลิตจะเก็บเกี่ยวปีละครั้ง  ดูแลไม่ยากด้วย
แต่ว่า ถ้าจะทำแบบรวย ก็ต้องเก็บผลผลิตเอง ส่งโรงงานเอง เพราะที่บ้านทำเองหมดค่ะ
ต้องมีสิบล้อ มีรถไถ่ มีแรงงาน  แต่ว่าแรงงานนี่หายากค่ะ หลังๆคนไม่ค่อยชอบลำบาก
อนาคตอาจต้องใช้รถตัด ซึ่งก้อต้องลงทุนสูงค่ะ

แต่ไม่เคยคิดอยากกลับไปสานต่อธุรกิจที่บ้าน เหอๆ เพราะชอบอยู่ในเมือง
ทุกวันนี้ก็ทำงานกินเงินเดือนไปวันๆ ><