ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานไปยื่นเอกสารรถคันแรกที่สรรพสามิต จนท.ถามหาใบจองกับใบรับรถครับ  (อ่าน 5116 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
คือว่าทั้ง2อย่างผมส่งให้บริษัทตอนรับรถหมดแล้ว และเอกสารทางบริษัทไฟแนนซ์ส่งมาให้ก็มีอยู่นะว่าเราดาวน์รถเท่าไหร่
และมารับรถวันไหน แล้วทำไมเจ้าหน้าที่สสพสามิตยังถามหาอีก ผมถามเซลแล้วเค้าว่าไม่ได้ใช้เอกสารนี้ ตกลงควรทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ควรเข้าพบกับท่านสรรพากรจังหวัดเลยดีกว่า ( หัวหน้าใหญ่สุดของสำนักงาน )
จากประสบการณ์หลาย ๆ เรื่องที่เข้าพบราชการ บางทีเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตอนผมไปยื่นเอกสาร ผมก็เตรียมไปทั้ง 2 อย่างครับ
ลองดูใน http://www.excise.go.th/fileadmin/STA/pdf_file/car/car_m_24022555.pdf

ตอนผมซื้อรถก็ได้เอกสารทั้ง 2 อย่างครบนะครับ โดยทางศูนย์จะมีตัวสำเนาไว้ให้เรา
ลองเช็คกับเซลส์ดีๆครับ เซลส์บางคนไม่รู้เรื่องยื่นคืนภาษีนะครับ บอกไว้ก่อน

เซลส์ที่ผมซื้อรถด้วย ยังโทรฯมาถามความคืบหน้าของการคืนเงินจากผมอยู่เลยครับ(อันนี้น่าชื่นชมนะ เพราะว่าแสดงให้เห็นว่าเค้ามีการหาข้อมูลเพื่อช่วยให้เค้าสามารถขายรถได้)

ปล. ผมซื้อเงินสดนะครับ ไม่แน่ใจว่าพอต้องผ่านไฟแนนซ์ มันจะมีอะไรแตกต่างกันหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ผมก็บอกเซลอยู่นะครับว่าทำเอกสารใหม่ให้หน่อย แต่เค้าบอกว่าไว้รอคุยเจ้าหน้าที่คนอื่นที่สรรพสามิต
แล้วใบจองและใบรับรถผมสามารถไปขอใหม่ที่ศูนย์รถที่ซื้อมาได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมก็บอกเซลอยู่นะครับว่าทำเอกสารใหม่ให้หน่อย แต่เค้าบอกว่าไว้รอคุยเจ้าหน้าที่คนอื่นที่สรรพสามิต
แล้วใบจองและใบรับรถผมสามารถไปขอใหม่ที่ศูนย์รถที่ซื้อมาได้มั้ยครับ
แจ้งเซลส์เลยครับ ใบรับรถหรือใบจอง คุณควรที่จะได้ครับ หรือถ้าติดปัญหาออกให้ใหม่ไม่ได้ ให้เซลส์ติดต่อไฟแนนท์ขอให้ถ่ายเอกสารทั้ง 2 ใบนี้ส่งมาให้หน่อยครับ