ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโลกนี้ไม่มี Eco car ถ้าคุณชอบใช้ Eco car จะซื้อรถรุ่นไหนแทน Eco car ครับ  (อ่าน 6626 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม ถ้าไม่มี คงซื้อ

1. Tilda Latio 1.6 รุ่นรอง :o

2. Mazda 2 sedan 1.5 รุ่นถูก :o

ทั้งสองคันราคาไม่เกิน 7 แสน เข้ากับบุคลิกผมมากๆ ทั้งคู่ครับ

ดูไม่เด่นมาก แต่มี style ของตนเอง ;)

เป็นผู้ใหญ่ แต่แอบน่ารักๆ ;D

และประหยัด  :D

แล้วเพื่อนๆ ที่คิดจะซื้อ Eco car ถ้าไม่มี Eco car จะซื้อคันไหนกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
1. Toyota Prius รุ่นล่างสุด เพราะประหยัด+แรง รุ่นล่างสุดออพชั่นกำลังดี ไม่โอเวอร์เกินไปทั้งออพชั่นและราคา
2. Honda Jazz รุ่น S A/T ครับ ราคาไม่แพง ออพชั่นพอไหว ประหยัดน้ำมันกำลังงาม แถมอเนกประสงค์สุดๆ
ประมาณนี้ครับผม :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
mazda2  5 ประตู เพราะ  มันเป็นมาสด้าสองห้าประตูครับ

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ 6162002

มาสด้า 2 ตัวล่างสุดครับ ออพชั่นดีคุ้มค่ามากๆ

ออฟไลน์ decptt

สำหรับผม ถ้าไม่มี คงซื้อ

1. Tilda Latio 1.6 รุ่นรอง :o

2. Mazda 2 sedan 1.5 รุ่นถูก :o

ทั้งสองคันราคาไม่เกิน 7 แสน เข้ากับบุคลิกผมมากๆ ทั้งคู่ครับ

ดูไม่เด่นมาก แต่มี style ของตนเอง ;)

เป็นผู้ใหญ่ แต่แอบน่ารักๆ ;D

และประหยัด  :D

แล้วเพื่อนๆ ที่คิดจะซื้อ Eco car ถ้าไม่มี Eco car จะซื้อคันไหนกันครับ
ไม่ต้องคิดเลย สำหรับผม Fiesta 1.5 ครับ  ;D หรือไม่ก็ คงต้องไปเป็น City เพราะข้างในกว้างอ่ะ

ไม่งั้นก็ต้องเก็บเงินรอ L12F อิอิอิ

ถ้างบจำกัดมาก คงถอยเป็น Open Cab สักรุ่นล่ะครับ ยังไงดีเซลก็ถูก แถมกระบะสมัยนี้ มี 15km/l นะ

ออฟไลน์ Tan Int

คงจะหันมาคบ B-segment Sedan รุ่นย่อยกลางๆ ละครับ

เช่น Fiesta 1.5 , Jazz 1.5V
ส่วน Mazda2 ไม่ค่อยชอบเท่าไร.....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ vellcap

ก็คงจะต้องมาที่ B-Segment ก่อนล่ะครับ
Honda Jazz กับ Mazda 2 นี่แหละครับ คู่นี้เลย

ออฟไลน์ Chris Evn

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมไม่สนว่ามันเป็นรถ segment ไหนครับ

สนแค่ว่าราคามันถูกพอให้ผมซื้อหรือเปล่า และวิ่งดีหรือไม่

จะ Eco หรือไม่ ไม่สำคัญครับ

สำหรับผม ณ เวลานี้ ยังไงก็ยังปันใจหา City ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมไม่สนว่ามันเป็นรถ segment ไหนครับ

สนแค่ว่าราคามันถูกพอให้ผมซื้อหรือเปล่า และวิ่งดีหรือไม่

จะ Eco หรือไม่ ไม่สำคัญครับ

สำหรับผม ณ เวลานี้ ยังไงก็ยังปันใจหา City ครับ
อยากถามคุณ Yim น่ะครับว่า Vios มันด้อยกว่า City อะไรยังไง มากแค่ไหนน่ะครับ
ขออนุญาต จขกท. ด้วยครับ :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
1. Handling ครับ ที่ความเร็ว 100 ขึ้นไป ต่างกันชัดเจน City ทรงตัวค่อนข้างดีกว่า (ผมอธิบายไม่เก่ง ลองไปอ่าน Review พี่จิมละกันครับ)

2. เบาะนั่งสบายกว่าชัดเจนครับ ตัวเบาะออกแบบมาได้ดีกว่า และเมื่อยน้อยกว่าเมื่อขับทางไกล ทั้งเบาะหน้าและหลัง

3. คันเร่งมีน้ำหนักมากกว่า ทำให้ออกตัวกระชากน้อยกว่า คนนั่งไม่เมา (แต่ก็ทำให้บางคนบอกว่า Vios แรงกว่า ทั้งที่ City claim ไว้ 120 ม้า แต่ Vios บอกไว้แค่ 109)

แต่ข้อเสีย

1. นอกจากตัวท็อป ไม่มีที่วางแขนข้างคนขับ ขับนานๆ มีสิทธิเมื่อย
2. นอกจากตัวท็อป ไม่มีไฟอ่านแผนที่
3. วิทยุ ไม่มี CD (แต่ Vios 1.5E ก็ไม่มี USB นะ)

อันนี้เท่าที่คิดได้ครับ

ผลสุดท้าย รถคันต่อไปที่จะซื้อให้น้องชาย จึงออกมาเป็นใบจองของ City ครับ (ส่วนรายละเอียดการจอง ผมขอไม่พูดถึง)

อันนี้ ผมขับ Vios 1.5E (No Airbag) อยู่ครับ ส่วน City ผมได้มาจาก ผมไปอีสาน 5 วัน ก็เช่า City ขับครับ

ทั้งร้านมี City คันเดียว แถมกระจกไม่เข้้าที่ดังแก้งๆ เอาเป็นว่า ทางร้านเขาเปลี่ยนเป็น Altis 1.6 ให้ (ไม่เพิ่มเงิน) พวกผมขับออกไปได้ 1 กม. ต้องกลับไปเปลี่ยนเป็น City เพราะคุณพ่อผมโวยวายว่า City นั่งสบายกว่า 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 23:45:59 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

3. คันเร่งมีน้ำหนักมากกว่า ทำให้ออกตัวกระชากน้อยกว่า คนนั่งไม่เมา (แต่ก็ทำให้บางคนบอกว่า Vios แรงกว่า ทั้งที่ City claim ไว้ 120 ม้า แต่ Vios บอกไว้แค่ 109)

โอ้ว ผมนึกว่าวีออสแฟนผมผิดปกติซะอีก เพราะเวลาออกตัวมันชอบกระชากประจำ ต่างกับ มาสด้า2 ออกนิ่มๆได้สบายๆซะงั้น - -

ออฟไลน์ O_o"

เอาคันนี้แทนครับ ค่าตัวถูกลงมาครึ่งของ Eco car  ;D ;D

หรือคันนี้ค่าตัวพอๆ Eco car ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2012, 01:46:25 โดย O_o" »

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับผมน่าจะเป็นทีด้า

ไม่ใช่แฟน แต่พอจะทำแทนได้ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mewzabahl

เอาjazz ครับ  หรือไม่ก็yaris ชอบความคุ้มค่าของพี่โต

ออฟไลน์ mongolias

Jazz ครับ
เพราะตอนผมออกรถ ไม่มี Eco car
ผมก็เลือกเจ้านี่แหละ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
วีออส MT ครับ

ขับดีๆ มี 20 k/l

;)

ออฟไลน์ hutzero

TATA NANO
ไว้ขับไปจ่ายตลาด

เพราะ TATA NANO ไม่เข้าเกณฑ์ ECO Car

ออฟไลน์ shando

เอาเป็น BMW F650GS ละกันครับ

ออฟไลน์ Sappe!

Kia Picanto K1 ครับ กำลังน่ารัก  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium