ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องหน้ากว้างแม็กซ์กับหน้ากว้างยางครับ  (อ่าน 5407 ครั้ง)

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
กำลังมองหาแม็กใหม่ครับ เดิมใส่ R16X7"(4x100)+ยาง205/16/45 เป็น specโรงงานครับ  แล้วก็พยายามหาแมกซ์ขนาดเดิม แต่หาลายที่ถูกใจกับแม็กซ์ขนาดตามเดิมไม่ค่อยได้ ยากตรง 7" กับ 4x100 เนี่ยนละครับ ส่วนใหญ่ ที่ถูกใจและเป็น4x100 มีแค่ 6.5" เลยอยากถามว่า ถ้าต้องการใส่ยางขนาดเดิม กับล้อ6.5" มันจะส่งผลอะไรบ้างมั้ยครับ หรือถ้าไปแปลงดุมจาก4เป็น5มันจะดีมั้ยครับ เพราะแมกซ์sizeนี้ ลายงามๆ ส่วนใหญ่จะเป็น5รู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 11:02:10 โดย karieng »

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
กำลังมองหาแม็กใหม่ครับ เดิมใส่ R16X7"(4x100)+ยาง205/16/45 แล้วก็พยายามหาแมกซ์ขนาดเดิม แต่หาลายที่ถูกใจกับแม็กซ์ขนาดตามเดิมไม่ค่อยได้ ยากตรง 7" กับ 4x100 เนี่ยนละครับ ส่วนใหญ่ ที่ถูกใจและเป็น4x100 มีแค่ 6.5" เลยอยากถามว่า ถ้าต้องการใส่ยางขนาดเดิม กับล้อ6.5" มันจะส่งผลอะไรบ้างมั้ยครับ หรือถ้าไปแปลงดุมจาก4เป็น5มันจะดีมั้ยครับ เพราะแมกซ์sizeนี้ ลายงามๆ ส่วนใหญ่จะเป็น5รู
ใส่กับรถรุ่นไหนอยู่ค่ะ

• **
กำลังมองหาแม็กใหม่ครับ เดิมใส่ R16X7"(4x100)+ยาง205/16/45 แล้วก็พยายามหาแมกซ์ขนาดเดิม แต่หาลายที่ถูกใจกับแม็กซ์ขนาดตามเดิมไม่ค่อยได้ ยากตรง 7" กับ 4x100 เนี่ยนละครับ ส่วนใหญ่ ที่ถูกใจและเป็น4x100 มีแค่ 6.5" เลยอยากถามว่า ถ้าต้องการใส่ยางขนาดเดิม กับล้อ6.5" มันจะส่งผลอะไรบ้างมั้ยครับ หรือถ้าไปแปลงดุมจาก4เป็น5มันจะดีมั้ยครับ เพราะแมกซ์sizeนี้ ลายงามๆ ส่วนใหญ่จะเป็น5รู
ใส่กับรถรุ่นไหนอยู่ค่ะ

วีออสตัวเก่า ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Vios Turbo เหรอครับ

แปลกนะครับ ผมเห็นปกติแม็กน่าจะมีระดับ 7-7.5" ขึ้นไป
แล้ว 4 รู 100 ในขนาด 16" ก็มีเยอะมากที่สุดแล้ว
ลองหาดูยี่ห้ออื่นดีมั้ยครับ หรือไม่ก็ขยับไป 17" น่าจะหาง่ายกว่า

รถแรงเหลือตัวเบาแบบนี้ ไม่ควรเปลี่ยนไปหาล้อเล็กลงครับ
แล้วยาง 205 ไม่ควรใส่กับแม็กที่กว้างน้อยกว่า 7 นิ้วด้วยครับ

• **
Vios Turbo เหรอครับ

แปลกนะครับ ผมเห็นปกติแม็กน่าจะมีระดับ 7-7.5" ขึ้นไป
แล้ว 4 รู 100 ในขนาด 16" ก็มีเยอะมากที่สุดแล้ว
ลองหาดูยี่ห้ออื่นดีมั้ยครับ หรือไม่ก็ขยับไป 17" น่าจะหาง่ายกว่า

รถแรงเหลือตัวเบาแบบนี้ ไม่ควรเปลี่ยนไปหาล้อเล็กลงครับ
แล้วยาง 205 ไม่ควรใส่กับแม็กที่กว้างน้อยกว่า 7 นิ้วด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ กำลังพยายามหาครับ คิดว่าไม่อยากเปลี่ยนหน้ากว้างด้วยครับ
กำลังหาล้อทองแนวๆอิมอ่ะครับ แต่หา16X7" 4x100 ยากจัง ถ้ามีแนะนำก็รบกวนด้วยนะครับ
จะเอาล้อเดิมไปเปลี่ยนสีก็เสียดายของครับ เฮ้ออ
*แก้ไข : ลืมตอบ ออสโบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 12:49:16 โดย karieng »

ออฟไลน์ LimitedEdition

ลองดูตาม Racing Web รึยังครับ
ผมว่า 16"x7" 4 รู 100 น่าจะมีเยอะอยู่นะครับ

รถแข่งพวกฮอนด้าส่วนใหญ่ พวกไม่ใส่ 15 ก็น่าจะใส่ 16 สเปคนี้
จะว่าไป ลองเข้าไปหาตามคลับ jazz, city ดูก็ได้ครับ อาจจะมีคนปล่อยอยู่

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เดี้ยวนี้ล้อขอบ16เริ่มเหมือนจะหายาก ชอบเป็น15แล้วโดดไป17เลย(ของใหม่นะครับ) ทำผมเซ็งเลยเพราะผมชอบขอบ16 หุหุ
ลองดูenkei rpf1ใหมครับ มีสีทองนะ หรือไม่ก็volk ce28n ก็สวยราคาโหด

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ถ้าของเยอะจริงๆก็มักจะเป็น4x114
แต่ขอบ16" 4x100 ล้อญี่ปุ่นแท้มือสองหาไม่ยากนักครับ
ลายที่เห็นมาเยอะๆหน่อยก็SSR Type-C มีทั้งสีน้ำตาลทองและสีกันเมทัลลิค
ส่วนงานไทย ถ้าอยากได้Enkei หรือAdvantiคงจะเหนื่อยครับ สองยี่ห้อนี้ไม่นิยมทำ16"
ในตลาดจะมีแค่Lensoที่ทำขอบ16"ออกมาเยอะกว่าเพื่อน แต่ลายก็จะน่าเบื่อๆหน่อยนะครับ

.-_-.

• **
ถ้าของเยอะจริงๆก็มักจะเป็น4x114
แต่ขอบ16" 4x100 ล้อญี่ปุ่นแท้มือสองหาไม่ยากนักครับ
ลายที่เห็นมาเยอะๆหน่อยก็SSR Type-C มีทั้งสีน้ำตาลทองและสีกันเมทัลลิค
ส่วนงานไทย ถ้าอยากได้Enkei หรือAdvantiคงจะเหนื่อยครับ สองยี่ห้อนี้ไม่นิยมทำ16"
ในตลาดจะมีแค่Lensoที่ทำขอบ16"ออกมาเยอะกว่าเพื่อน แต่ลายก็จะน่าเบื่อๆหน่อยนะครับ

.-_-.
ขอบคุณมากครับ มีทองที่ก้านเยอะๆมั้ยครับ :-)