ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาแบบนี้ คิดว่าเป็นความผิดของใคร  (อ่าน 3920 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
เรื่องคือผมไปจองรถมาที่ศูนย์ตจว.เป็นอีโคคาร์ที่กำลังมาแรง ศูนย์นี้เปิดจองวันเปิดตัววันแรกซึ่งผมก็ไปจองในวันแรกเลย ไปถึงประมาณบ่ายโมง
ก็ตกลงจองกับเซลคนหนึ่ง(ในหนังสือใบจองผมเป็นคนแรกเลย ยังไม่มีสำเนาของใครก่อนหน้าผม) ก็คุยกันแล้วว่ารับรถเดือนเมษา แต่เซลไม่ได้ลงไว้ในใบจอง
ก็ไม่ได้คิดอะไรมากเห็นว่าเราคงเป็นคิวแรกๆ คงไม่ช้าไปกว่านี้มากมายหรอก เป็นอันจบเรื่องในวันจองรถ
พอเข้าเดือนเมษาก่อนสงกรานต์ผมก็โทรไปถามความคืบหน้า เซลก็บอกบริษัทยังไม่ได้รับรถเลย ยังไงจะติดต่อมา แต่ก็เงียบไป
ต่อมาหลังสงกรานต์ผมก็โทรไปอีก ก็ได้คำตอบแบบเดิม จนวันนี้ 25/4/55 ผมโทรไปอีกได้คำตอบว่าสรุปแล้วผมจะได้รับรถเดือน กรกฎาคม โดยผมนั้นได้คิวที่ 26
ผมก็บอกอ้าวทำไมคิวไกลจัง ทั้งที่ในสมุดจองพี่ผมเป็นคนแรกเลยนะ เซลก็บอกว่าอาจจะมีคนจองกะเซลคนอื่นก่อน (เท่าที่ดูมีเซลอยู่ 4-6 คนได้ แล้วคนอื่นจะรับจองไปคนละ 4-5คิวโดยที่เซลที่ผมจองยังไม่ได้สักคิวเลย จะเป็นไปได้หรือไม่) เสียความรู้สึกมากเลย โดนเลื่อนไป 2-3 เดือนเลยอ่ะ
เรื่องเป็นแบบนี้มันเป็นความผิดของใครหรอครับ หรือเป็นที่ตัวผมไม่รอบคอบเอง
ปล.เป็นรถคันแรกด้วย เลยเฝ้ารอแต่มาเจอแบบนี้เสียความรู้สึกจัง

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
Re: ปัญหาแบบนี้ คิดว่าเป็นความผิดของใคร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 15:48:06 »
ปัญหานี้เซลล์ผิดแน่นอนครับ

ใบจองรถก็เหมือนหนังสือพันธะสัญญาทั่วๆ ไป ก็ควรจะมีรายละเอียดให้ครบถ้วน ลงรายมือชื่อให้เรียบร้อย ควรเป็นใบจองที่พิมพ์และมีหัวกระดาษเป็นของศูนย์ ประทับตราเท่าที่ควรจะมี เมื่อมีปัญหาเราจะได้เรียกร้องสิทธิของผู้บริโภคให้ได้เต็มที่ครับ

กรณีนี้ ถ้ารอได้ก็รอครับ แต่ถ้าคิดว่าเราถูกเอาเปรียบมากไปก็ต้องลองร้องเรียนกับผจก ศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ปัญหาแบบนี้ คิดว่าเป็นความผิดของใคร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:05:26 »
ความผิด sale เต็มๆครับ
ถ้าไม่ได้รถตามเวลา sale น่าจะต้องแจ้งก่อนครับ ถ้าไม่แจ้งแล้วเราโทรตามแล้วบอกว่ามี sale คนอื่นจองคิวก่อนเรา แสดงว่า sale คนนั้นรู้อยู่แล้วว่าไม่ใช่คิวแรก ดังนั้น sale ผิดเต็มๆ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:07:27 »
ผมว่า เซลล์ พูดไม่เคลียร์ครับ

น่าจะอธิบายให้เข้าใจตั้งแต่ทีแรก

ว่า "พี่เป็นคิวแรกของผม แต่คิวที่เท่าไหร่ของศูนย์ไม่รู้"

และไม่ควรรับปากวันส่งมอบถ้ายังไม่รู้แน่ชัด

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:12:42 »
ถ้าบอกกับผมว่าได้เดือนกรกฎาแต่แรกผมจะไม่เสียความรู้สึกเลยนะ แต่นี่นัดรับเมษา แล้วมาเลื่อนเป็นกรกฎา มันห่างกัน 2-3 เดือนเลย  >:(

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:15:18 »
แบบนี้เซลล์ผิดแน่นอน ถ้าคุยกันตอนแรกบอกได้เมษา แสดงว่า คุณ จขกท. ต้องเป็นคนแรกๆ จริงๆ

แต่เซลล์อาจจะยึกยัก โดยการไม่ใส่วันรับรถ เพื่อจะได้เอาคนที่ได้ของแถมน้อย ซื้อสด ฯลฯ มาแซง

เป็นบทเรียนในการซื้อรถคันต่อไป หรือซื้อสินค้าต่างๆ ที่ต้องจองครับ ว่าต้องให้ลงวันรับสินค้าชัดเจนทุกครั้ง

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:24:13 »
เป็นเรื่องปกติที่เจอกัน  เราผิดเองที่ไม่กำชับให้ลงวันที่ครับ

ไม่ว่าจองรถอะไรรุ่นไหนยี่ห้อใดก็ต้องลงวันที่ไว้
ถ้าเค้าผิดสัญญาจอง  เราก็มีสิทธิ์ได้เงินคืน ถ้าจะถอนจอง

ข้อตกลงพวกนี้มีในตัวบทกฎหมายหมวดเรื่องสัญญาระหว่างบุคคลกับนิติบุคคลอยู่แล้ว  
กรณีที่ทั้งสองฝ่ายพึงพอใน ในข้อตกลง ณ เวลานั้นแล้ว
ไม่ว่าจะลงวันที่หรือไม่ลงวันที่ก็เป็นอันใช้ได้  

แต่!!!  ผมเชื่อว่าถึงลงวันที่ไว้เค้าก็ทำให้เราได้รถเร็วไม่ได้อยู่ดี  (อ้าววว)
เพราะกลิ่นไอหลายๆอย่างมันบอกว่า "รถมาแรงต้องเฉลี่ยกันส่งให้ศูนย์ครบทั่วประเทศ"
ยกเว้นกรณีคุณไปจองศูนย์ที่ขายรถไม่ค่อยได้   คุณก็จะได้รถเป็นคนแรกๆ
นั่นแหละ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:30:55 »
เซลล์ผิด แต่เราก็ทำอะไรไม่ได้อ่ะครับ อาจเป็นเพราะเซลล์เรามีพาวเวอร์น้อยกว่าเซลล์คนอื่นด้วยมั้งครับ ไม่ก็ มีนอกมีใน 55+

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 18:51:11 »
คุณพลาดที่ไม่ได้ลงวันที่ครับ
เป็นเรื่องสำคัญมากโดยเฉพาะรถที่ต้องรอคิวนานๆ
เค้าอาศัยช่องว่างตรงนี้ครับ ตอนนี้ยังไม่สายครับที่จะไประบุวันที่ให้ชัด
ไม่งั้น กค อาจไป ธค ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 20:55:12 »
ผมว่า พี่ จขกท ครับ เพราะว่าเรื่องแบบนี้จริงๆแล้ว ถ้าเราได้ผลประโยชน์ต่างๆ ควรจะลงลายเซ็นต์ และระบุ วันเวลา ที่ชัดเจนครับ