ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย รถหลุดจำนำเป็นอย่างไรครับ ทำไมขึ้นเว็ปได้  (อ่าน 28316 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ผมชอบเข้าไปดูเว็ปขายรถมือสองเป็นประจำทุกวันก็จะเห็นทุกวันว่ามีคนเอารถราคาถูกมากๆอย่างเหลือเชื่อมาขายโดยบอกว่าเป็นรถหลุดจำนำก็เลยสงสัยว่ามันเป็นอย่างไรครับ โดยที่เค้าอธิบายว่าเฉพาะคนรู้เท่านั้น โอนไม่ได้แต่ต่อทะเบียนได้ ไม่ได้คิดจะซื้อหน่ะครับแต่มันน่าสงสัยจังทำไมขึ้นเว็ปอย่างโจ่งแจ้งได้ ถ้าผิดก็น่าจะทำแบบหลบๆนี่นา

สงสัยมากๆก็เลยมาสอบถามเพื่อนๆในนี้ครับว่ามันเป็นอย่างไร ที่มาที่ไปเป็นอย่างไร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่น่าจะเป็นธุรกิจสีขาวเท่าไหร่ครับ ถ้าถูกต้อง คงเป็นพวกของธนาคารที่มีการยื่นหลักฐานชัดเจน

ออฟไลน์ Lertvarit

เท่าที่เคยรู้มา

เป็นรถที่พวกผีพนันไปจำนำไว้แล้วไม่มีเงินใช้ครับ

ไฟแนนซ์ไม่รู้เห็นและผิด กม. แน่นอน

เอาง่ายๆก็เหมือนกับคนขโมยมาสวมซากหละครับ แต่วิธีการแตกต่างกันนิดหน่อย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
รู้สึกจะผิดกฎหมายนะครับ

เหมือนรถหนีไฟแนนซ์น่ะครับ  ขับได้ ต่อทะเบียนได้  แต่ขายไม่ได้  โอนไม่ได้  และไฟแนนซ์จะตามมายึดรถตลอด  หากเปลี่ยนป้ายทะเบียน(สวมทะเบียน)ก็ผิดกฎหมายทันทีเลย  ล่าสุดผมดูข่าวเมื่อวานว่ามีเรื่องเกี่ยวกับรถถูกสวมทะเบียนโดยที่เจ้าของทะเบียนรถจริงๆไม่รู้เรื่อง เช่น ก1234  คันที่เอาไปสวมทะเบียนก็ ก1234  รถรุ่นเดียวกันสีเดียวกัน มีทั้งเล่มทะเบียนปลอม  ป้ายวงกลมก็ปลอม  เขาบอกให้ระวัง เพราะถ้าเอาไปก่ออาชญากรรมคนซวยคือคนใช้ป้ายทะเบียนจริงที่ไม่รู้เรื่องเลยว่ารถตัดเองถูกเอาทะเบียนไปสวม

แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่าที่บอกหลุดจำนำเป็นข้ออ้างครับ  ส่วนใหญ่ไม่สามารถระบุที่มาได้ และน่าจะขโมยมา  เพราะถ้าหากมันถูกต้องหรือทำให้ถูกต้องตามกฎหมายได้ โอนได้  ราคาก็จะเป็นไปตามท้องตลาดทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 17:13:05 โดย Tyde »

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าหลุดจำนำ ในความเข้าใจของผมคือเจ้าของรถนำรถไปจำนำประกันเงินกู้แล้วไม่มีจ่ายหนี้ คนรับจำนำเอารถออกขายทอดตลาด มีคนซื้อนำรถมาขายต่อ อย่างนี้มันโอนได้อยู่แล้วแหละครับ

รถซื้อขายกันอย่างถูกต้อง ปรกติมันต้องโอนทางทะเบียนได้อยู่แล้ว ถ้าขาดต่อภาษีก็ว่ากันไป โอนไม่ได้แสดงว่าไม่ถูกต้องสักอย่างนึงถึงไม่ให้โอนละครับ

ผมว่าการลงข้อมูลในเว็ปอาจเป็นข้อเท็จจริง ขนาดบริษัทขายตรงเฉพาะที่เปิดออกมาเพื่อต้มตุ่น ยังกล้าเปิดบริษัทมีพนักงานเป็นต้วเป็นตนเลย อย่างว่าแต่ในเว็ปไซค์ที่ไม่เห็นหน้าเห็นตากันจริง ๆ   :)

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
พอดีอยู่จังหวัดติดชายแดนเพื่อนบ้านเลยพอจะเจอบ้าง แถวนั้นเรียกรถบ่อน ก็พวกไปเล่นเสียพนันเอาไปจำนำเอาเงินไปเล่นต่อ
รถติดไฟแนนท์ จะนี้มีเอกสารให้ครบ ทั้งสัญญาสำเนาบัตรประชาชน พวกนี้ถ้าจะถูกต้อง จ่ายทางบ่อนแล้วไปเคลียร์ไฟแนนท์จ่ายเพิ่มให้ไฟแนนท์หน่อยเปลี่ยนสัญญาหรือตัดออกมาได้ ถ้าไม่เคลียร์ก็เอาใบสำเนาทะเบียนรถไปต่อทะเบียนเอามาวิ่ง แต่ระวังไฟแนนท์มายึด
ส่วนรถไม่ติดไฟแนนท์ ถ้าชื่อคนเล่นอันนี้ก็เหมือนรถมือสอง โอนได้ถูกต้อง แต่ระวังเจ้าของรถเก่ามันเอากุญแจสำรองมาขโมยไปจำอีกรอบ (อันนี้ผมเคยซื้อมาใช้คันหนึ่ง ไม่มีปัญหาเพราะถูกต้อง) ถ้าคนเล่นพนันเอารถคนอื่นไป ก็จำไม่ค่อยมีเอกสารส่วนใหญ่ก็แค่ที่ติดรถมา (มีประสพการณ์เพื่อนมันเอารถแฟนไปจำ ต้องช่วยพาแฟนมันไปไถ่คืน)ส่วนใหญ่เอาไปสวมทะเบียน หรือแยกเป็นอะไหล่ ถ้าอยากลองซื้อมาก็เอาไปวิ่งจังหวัดไกลๆเจ้าของ หรือให้คนไปคุยกับเจ้าของจ่ายเงินอีกหน่อยให้ยอมเซ็นต์โอนให้ ก็เป็นชื่อเราถูกกฏหมาย

ออฟไลน์ warez

รถหลุดจำ ร้อยละ 99%เป็นรถที่จำไว้กับบ่อนครับ

ออฟไลน์ Tan Int

เพราะส่วนมาก มักไม่ได้หลุดมาแบบถูกกฏหมายเท่าใดครับ
ถึงได้มา ก็อาจจะมีเรื่องราวตามมามากมายครับ(จากประสบการณ์ที่เคยใช้รถหลุดจำนำมาชั่วคราว)

และ ไม่ใช่แค่หลุดจำนำธรรมดาครับ บางที รถที่ใช้ในทางผิดกฏหมาย เอามาขายแบบหลุดจำนำก็มี!!
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หูย แล้วยังกล้าเอามาลงเน็ตอีกแฮะ ผมคิดได้แค่ว่าเราซื้อขายกันแล้วพวกพาตำรวจมาจับตอนเราใช้งานอยู่อาจสะกดรอยหรือติด GPS เอาไว้ซะอีก แล้วก็ตามไปข่มขู่โดยการติดต่อกับกองปราบจับเรามารีดไถสุดท้ายกลายเป็นเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

พ่อผมก็เคยซื้อรถที่บ่อน คนแถวบ้านเล่นการพนันที่บ่อนแล้วเอารถจำนำไว้กักคนไว้ด้วย ญาติๆเค้ามาขอร้องให้ช่วยซื้อคันนี้ให้หน่อยในราคา 3 แสนเค้าบอกขอแค่คนออกมาปลอดภัยก็พอ เสี่ยงอยู่เหมือนกันสุดท้ายก็เอาคนออกมาได้ พอออกมาแล้วเล่นแง่ซะงั้นต้องได้เพิ่มเงินอีก 4 หมื่นถึงจะยอมเซ็นให้ตอนแรกจะเรียกเพิ่ม 6 หมื่นแต่พ่อผมไม่ยอมจะเอาเงินคืนพร้อมดอก อุตส่าห์ช่วยแล้วยังจะทำงี้อีก ปัจจุบันขายแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
แฟนพี่สาวเคยลองซื้อมาใช้คันนึง ตอนนี้โดนยึดไปละ เกือบโดนคดีความตามมาอีกต่างหาก
ดีที่ไม่ยอมเซ็นรับเป็นเจ้าของรถ ปล่อยให้เค้าเอารถไปเลย
จากประสบการณ์บอกตรงๆ ผิดกฏหมายเกือบร้อยเปอร์เซ็น
ทะเบียนต้องให้คนขายต่อให้เท่านั้น ต่อเองไม่ได้ จากที่ดูๆเป็นทะเบียนปลอมด้วย
เพราะเคยนำรถไปติดแกสแล้วจะไปจดแกสแล้วขนส่งบอกไม่มีทะเบียน
อีกอย่างต้องระวังคนขายรู้กับตำรวจ แจ้งมาจับเรื่อยๆ ออกแนวไถเงิน ไม่งั้นเค้าก็ยึดรถไป
และถ้าชนเข้าอู่ที่ไม่รู้จักไม่ได้เลย โดนอู่เช็คแล้วแจ้งจับอีก เพราะเค้าได้ค่านำจับ
(รถที่โดนจับไปก็เพราะเรื่องนี้แหล่ะ)
สุดท้ายพึงระวังไว้ครับ ของถูกหาดียากครับ