ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะแบบนี้ควรดูแล ปกป้องอย่างไรดีครับ  (อ่าน 9003 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
เบาะแบบนี้ควรดูแลหรือป้องกันอย่างไรดีครับ

ตอนนี้กลัวจะติดสีกางเกงยีนส์มากเลยครับ กลัวเปื่อนสุดๆครับ ขนาดที่ว่าไม่กล้าขับกันเลยทีเดียว ฮ่าๆ

ไม่ทราบว่ามีเคลือบเบาะเหมือนเคลือบแก้วสีรถอะไรประมาณนี้บ้างไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล. อยากชม review คันนี้ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าสนใจกันหรือเปล่า แหะๆ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 20:19:32 โดย preme123 »

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: เบาะแบบนี้ควรดูแล ปกป้องอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 20:22:14 »
ไม่ทราบเรื่องเบาะหลอกครับ แต่อยากดู Review คันนี้มว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก !!
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
Re: เบาะแบบนี้ควรดูแล ปกป้องอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 20:25:22 »
ไม่ทราบเรื่องเบาะหลอกครับ แต่อยากดู Review คันนี้มว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก !!

เหมือนกัน
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 20:57:43 »
เอาน้ำยาทำความสะอาดเบาะหนังเช็ดก่อน และเอาน้ำยาปรับสภาพลงตามครับ
หมั่นขยันทำความสะอาดนิดนึง ละก็เวลาขึ้น-ลงรถควรละเว้นการไถลก้นไปกับเบาะ ;D
ไม่รู้ซีแฮะ  :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 20:59:47 »

เหมือนกัน

+1 ครับ  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 21:09:25 »
ถ้ามันสกปรกไม่เหมือนใหม่ลองใช้ฟองน้ำนาโน zappy ดูครับ ใช้กับเบาะหนังได้โอเคมากมากครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 21:18:23 »
เบาะหนังแท้ สีอ่อน จะมีปัญหา เรื่องการเปื้อนครับ
แต่สีดำหรือสีเข้มๆไม่ต้องกลัว ทนทาน นานปี ไม่มีปัญหา

เบาะสีอ่อนต้องขยัน ใช้นน้ำยาเคลือบมันเบาะขัดเสมอครับ
แต่ถึงยังไง สีมันต้องเข้มและเก่าขึ้นเป็นธรรมชาติ
เพราะหนังแท้ มันเหมือนผิวเราครับ ถูแรงก็จะไหม้สีเข้มได้ เนื่องจากมันคือโปรตีนฟอกสี
แต่พอเปื้อนแล้วเช้ดออกยากเพราะ มันมีริ้วรอยเล้กเหมือนผิวเราเลยครับ ขัดยังไงก็ซึมเข้าผิวหมด

แต่ ดูแล้ว ส่วนสีอ่อนมันอยู่ตรงกลาง คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะดดนเสียดสีน้อยกว่าบริเวณด้านข้าง

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:35:39 »
ขยันลงน้ำยาและทำความสะอาดหน่อยครับ รถผมนี่ทำทุกวันเลยนะ เลิกงานกลับมาถึงบ้าน
อย่างแรกที่ทำก็คือ ทำความสะอาดรถครับ มีความสุขมาก ๆ นะ
สกปรกน้อยก็ทำน้อย สกปรกมากก็จัดเต็มเลยครับ

ว่าแต่ว่า จะรีวิวรึเปล่าครับ รอชมครับ

preme123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:49:57 »
สอบถามเพิ่มหน่อยครับ เห็นว่าทาง Crystal Sealed มี บริการ Leather Protection พ่นเบาะหนังกันแตกลายงา แบบนี้จะช่วยปกป้องการเปื่อนจากการเสียดสีของกางเกงได้ไหมครับ หรือถ้าเปื่อนแล้วจะเช็ดออกง่ายก่วาหรือเปล่าครับ

แนะนำด้วยไม่ทราบว่าได้ผลหรือเปล่าครับมีท่านใดเคยลองแล้วหรือยังครับ  :)

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:45:33 »
เละแน่นอนครับ 555555
พอดีผมทำงานเกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์และโซฟาอยู่

กางเกงยีน กางเกงแสล็ค เวลาซักสียังตกเลย
ถ้าเราขับรถนานๆ เหงื่ออก มีสิทธิ์สีตกแน่ๆ
ยิ่งสีครีมๆแบบนี้ ต้องหมั่นดูแล ถ้ากลับมาบ้านเห็นมีมีคราบติดอยู่
ต้องรีบทำความสะอาดโดยด่วนที่สุด นานๆไปมันจะฝังรอบลงไปเลยนะครับ

ส่วนฟองน้ำตรงก้นที่เป็นปีก รับรองใช้ไปใช้ยา หนังจะยับ
และฟองน้ำจะยุบ ต้อระวังไม่นั่งทับปีก เวลาเข้าออก ต้องกระดกก้นให้พ้นปีกครับ
ผมมีรถเบาะสีอ่อนๆหลายคัน ยอมรับว่าสวยมากๆ
แตหลังจากใช้ไปไม่กี่ปี ต้องกลับมาย้อนคิดว่าทำไมไม่เอาสีเข้มๆฟระ

แต่ถ้าขยันเข้าคาร์แคร์บ่อยๆ ดูแลรักษาเป็นประจำ ก็ใช้งานในสภาพสวยๆหลายปีอยู่ครับ
แต่ค่าคาร์แคร์หลายๆปี อาจจะแพงพอที่หุ้มเบาะใหม่สวยๆได้เลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:20:53 »
พอดีผมทำงานเกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์และโซฟาอยู่

กางเกงยีน กางเกงแสล็ค เวลาซักสียังตกเลย
ถ้าเราขับรถนานๆ เหงื่ออก มีสิทธิ์สีตกแน่ๆ
ยิ่งสีครีมๆแบบนี้ ต้องหมั่นดูแล ถ้ากลับมาบ้านเห็นมีมีคราบติดอยู่
ต้องรีบทำความสะอาดโดยด่วนที่สุด นานๆไปมันจะฝังรอบลงไปเลยนะครับ

ส่วนฟองน้ำตรงก้นที่เป็นปีก รับรองใช้ไปใช้ยา หนังจะยับ
และฟองน้ำจะยุบ ต้อระวังไม่นั่งทับปีก เวลาเข้าออก ต้องกระดกก้นให้พ้นปีกครับ
ผมมีรถเบาะสีอ่อนๆหลายคัน ยอมรับว่าสวยมากๆ
แตหลังจากใช้ไปไม่กี่ปี ต้องกลับมาย้อนคิดว่าทำไมไม่เอาสีเข้มๆฟระ

แต่ถ้าขยันเข้าคาร์แคร์บ่อยๆ ดูแลรักษาเป็นประจำ ก็ใช้งานในสภาพสวยๆหลายปีอยู่ครับ
แต่ค่าคาร์แคร์หลายๆปี อาจจะแพงพอที่หุ้มเบาะใหม่สวยๆได้เลย

นั่นสิครับ
ผมก็อยากจะเตือน คนที่เลือกเบาะหนังแท้ สีครีมจังเลย ว่าอย่าเอานะ ไปเอาสีดำเหอะ

preme123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:47:07 »

นั่นสิครับ
ผมก็อยากจะเตือน คนที่เลือกเบาะหนังแท้ สีครีมจังเลย ว่าอย่าเอานะ ไปเอาสีดำเหอะ

เห็นด้วยครับ ใจจริงอยากได้สีแดง หรือสีดำเขียวนะครับ

แต่ด้วยเหตุผลที่ต้องรอรถนานมากจึงยอมเลือกสีขาวดำที่ตนเองชอบมาก แต่แอบไม่อยากได้เพราะเหตุผลการดูแลนี่และครับ  (555  งงไหม ชอบแต่ไม่อยากได้)

เพิ่มรูปให้อีกภาพครับ ดูกันใกล้ๆ เห็น texutre ของหนังและสีเลยครับ

มีคู่มือบอกว่าให้เช้ดทุกๆสองเดือน แต่ไม่เห็นมีบอกว่าใช้น้ำยาตัวไหน เห้อๆ 555+ ท่าทางจะดูแลยาก ขนาดมีคู่มือมาให้แบบนี้  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 21:37:22 โดย preme123 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:06:20 »
ฮ่า ฮ่า มีคู่มือดูแลหนังบนเบาะด้วย
แสดงว่า สาหัสพอสมควร

ไม่แน่จะ ว่าอจะมี พวกน้ำยาอะไรที่มันเป็น ฟิลม์เคลือบไว้รึเปล่า น่าจะเป็นทางเดียวที่ช่วยได้

เพราะหนัง อย่างที่บอก ผิวมันไม่ได้เรียบ มันมีร่องมีรอยพื้นผิวให้สิ่งสกปรกไปติดและเปลี่ยนสีไปได้