ผู้เขียน หัวข้อ: Auto Start/Stop จะทำให้เครื่องเสียเร็วหรือไม่?  (อ่าน 12144 ครั้ง)

heracrase

• บุคคลทั่วไป
528i มีระบบนี้อยู่เป็นตัวมาตรฐาน ต้องกดปิดเองทุกครั้งที่สตาร์ทรถ

ไม่แน่ใจว่าส่งผลต่อเครื่องยนต์มากไหมครับ เพราะทุกครั้งที่ระบบทำงานก็รู้สึกเหมือนเครื่องสตาร์ทใหม่ทุกครั้ง

(แต่เซลล์บอกมาว่า เครื่องไม่ได้ดับจริงๆ) :-\

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: Auto Start/Stop จะทำให้เครื่องเสียเร็วหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 14:50:29 »
พยายามไม่ใช้อะคับของผม แต่ถ้าเห็นไฟแดงขึ้นเลข 150 นะเปิดไว้เลย ระบบมันตัดจนกลับมาใหม่ รถยังไม่ได้ไปเลยคับ ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ beerrl

Re: Auto Start/Stop จะทำให้เครื่องเสียเร็วหรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:02:47 »
รถที่เขาทำระบบนี้มาตัว start ทำมาทนกว่าปรกติครับ จึงไม่ใช่ปัญหาของระบบนี้ที่จะทำให้เครื่องพังเร็วครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:09:13 »
เข้ามาเพราะนึกว่าเป็น นิสสันอีโคคาร์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:35:58 »
รถที่เขาทำระบบนี้มาตัว start ทำมาทนกว่าปรกติครับ จึงไม่ใช่ปัญหาของระบบนี้ที่จะทำให้เครื่องพังเร็วครับ

+1 ครับ

ถ้าไม่รำคานก็ใช้ไปเถอะครับ ลดโลกร้อน ประหยัดเงินในกระเป๋า(นิดหน่อย)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:10:50 »
Almera ก็แบบเนี้ย
ระบบจะเปิดใหม่เองทุกครั้งที่สตาร์ทรถ >*<
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:17:40 »
 ดับทีไรพวงมาลัยหนักทู้กทีเลย จะซอกแซกเปลี่ยนเลนทีไรเสียจังหวะบ่อยๆ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:27:57 »
ไม่เสียเร็วหรอก แต่อยากได้ active cruise control  กะ ฝากระโปรงท้ายไฟฟ้ามากกว่าเพราะมันค่อนข้่างหนักเลยครับ

heracrase

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:46:37 »
ไม่เสียเร็วหรอก แต่อยากได้ active cruise control  กะ ฝากระโปรงท้ายไฟฟ้ามากกว่าเพราะมันค่อนข้่างหนักเลยครับ
Like ครับ แล้วก็อยากได้ระบบเตือนจุดบอดด้วยครับ นึกว่าจะมีมาให้ซะอีก

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:11:19 »
ไม่ได้ใช้ระบบนี้ แต่ผมคิดว่าแบรน์ระดับนี้ทำออกมาให้ใช้คงเตรียมความพร้อมมาพอสมควรหละครับ  ;D

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:36:49 »
ถ้าเป็นสมัยก่อนไดสตาร์ทกับเฟืองฟลายวีล คงเสียเร็วแน่ๆ แต่สมัยนี้เขาคงเผื่อไว้แล้วมั้งครับ

ผมว่าพวกเราส่วนมากเคยชินกับการใจแป้วเวลาเครื่องดับเอง
ถ้าใครซื้อ series 5 ปี 2012 คงจะต้องทำตัวให้ชินกับ function นี้ละครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:35:42 »
ไม่ทำให้เสียเร็วหรอกครับ และไม่ต้องไปปิดมันด้วย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:22:04 »
ทำไมถึงคิดว่าจะเสียเร็วล่ะครับ เพราะของพวกนี้เป็นสิ่งที่ผู้ผลิตติดตั้งมาให้จากโรงงาน
วิศวกรคำนวณและทดสอบมาแล้วเป็นล้านครั้ง เราไม่ได้ไปติดตั้งเองข้างนอก

ถ้าเป็นผม ผมจะเปิดทิ้งไว้แบบนั้นตลอด ยกเว้นว่าระบบมันดับเครื่องแล้วจะตัดแอร์ไปด้วย
แล้วร้อนจนทนไม่ไหว เพราะอากาศในเมืองไทยมันไม่ได้เหมือนฝั่งตะวันตก ก็อีกเรื่องนึง

เซลส์บอกว่าไม่ได้ดับเครื่องจริง?...ผมว่าเซลส์อาจจะต้องกลับไปทบทวนคู่มือการขายใหม่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 22:57:05 »
ทำไมถึงคิดว่าจะเสียเร็วล่ะครับ เพราะของพวกนี้เป็นสิ่งที่ผู้ผลิตติดตั้งมาให้จากโรงงาน
เซลส์บอกว่าไม่ได้ดับเครื่องจริง?...ผมว่าเซลส์อาจจะต้องกลับไปทบทวนคู่มือการขายใหม่ครับ
เขาคงหมายความว่าไม่ได้ดับเหมือนกดปิดเครื่องมั้งครับ
คือไอเดิ้ลสต๊อปทั่วไป จะหยุดเครื่องไว้ในสถานะ Compressed พอสั่งดำเนินการต่อ ก็ ignite ใช่ไหมล่ะครับ

heracrase

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:38:35 »
ถ้าเป็นสมัยก่อนไดสตาร์ทกับเฟืองฟลายวีล คงเสียเร็วแน่ๆ แต่สมัยนี้เขาคงเผื่อไว้แล้วมั้งครับ

ผมว่าพวกเราส่วนมากเคยชินกับการใจแป้วเวลาเครื่องดับเอง
ถ้าใครซื้อ series 5 ปี 2012 คงจะต้องทำตัวให้ชินกับ function นี้ละครับ  ;D
อันนี้จริง ใจแป๊วเล็กๆ ครับ แต่ชินล่ะ รู้สึกว่าประหยัดน้ำมันดีครับ

heracrase

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:40:02 »
วิศวกรคำนวณและทดสอบมาแล้วเป็นล้านครั้ง เราไม่ได้ไปติดตั้งเองข้างนอก

ถ้าเป็นผม ผมจะเปิดทิ้งไว้แบบนั้นตลอด ยกเว้นว่าระบบมันดับเครื่องแล้วจะตัดแอร์ไปด้วย
แล้วร้อนจนทนไม่ไหว เพราะอากาศในเมืองไทยมันไม่ได้เหมือนฝั่งตะวันตก ก็อีกเรื่องนึง

ครับ เห็นด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 13:22:46 »
ไปอ่านของเมืองนอกมา เขาก็รำคาญ function นี้เหมือนกัน แต่ที่ BMW ไม่ยอมทำให้ default เป็น OFF เพราะว่า ถ้าทำแบบนั้นทางเมืองนอก (เขาเข้มกว่าเรา) จะไม่ยอมให้โฆษณา km/l หรือ mpg (2x km/l สำหรับ 520d) ได้ เพราะเป็นการหลอกลวงผู้บริโภค ทำให้คนที่ไม่ชอบ function นี้เวลากดปุ่มเปิดเครื่องจะต้องกดปุ่ม auto off เพื่อปิดทุกครั้ง

ส่วนใครที่เปิดไว้ที่ ON แนะนำให้อ่านคู่มือดีๆ เพื่อการขับขี่ที่ปลอดภัยครับ เพราะแม้ function นี้จะเปิดใช้อัตโนมัติ แต่ถ้าเราหยุดสนิท โดยที่หักพวกมาลัยมากระดับหนึ่ง หรือ function นี้เพิ่งทำงานเมื่อกี้นี้ แบบนี้ auto-stop ก็ไม่ทำงานนะครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 20:08:33 »
 ;D ;D ;D.........ได้อย่าง ก็ต้องแลกกับเสียอีกอย่างหนึ่งละครับ  อย่าไปกังวลกับระบบมากครับ 8)