ผู้เขียน หัวข้อ: กุญแจ smart entry กับการล้อกรถ  (อ่าน 13121 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
กุญแจ smart entry กับการล้อกรถ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 15:56:02 »
พอดีเจอข่าวนี้มาครับ

โจร-ที่จอดรถห้าง ฉุดสาว! ทุบ-จับมัด-ดิ้นสู้ระทึก

http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdNakE0TURVMU5RPT0

อ่านแล้วก็คิดว่า ถ้ารีบล้อกประตูก่อน คงไม่มีปัญหา

แต่มาคิดๆดู เดี๋ยวนี้รถใหม่ๆ มี smart entry กันเยอะแล้ว รวมทั้งรถกลุ่ม eco car ซึ่งน่าจะมีปริมาณเยอะขึ้นในช่วงนี้ และน่าจะเป็นรถที่คุณผู้หญิงขับกันเยอะ เนื่องจาก คันเล็ก ราคาที่ไม่แรง และประหยัดน้ำมัน

ถ้าเป็นพวก กุญแจ smart entry เราเข้ารถแล้ว กดล้อกแล้ว แต่กุญแจก็อยู่ใกล้ๆประตู ถ้ามีคนมากดปุ่มปลดล้อกด้านนอก จะสามารถเปิดประตูได้ไหมครับ

แล้วมีระบบป้องกันอะไรมั้ยครับ เพราะคิดๆดู ถ้ายังเปิดได้เพราะกุญแจอยู่ใกล้ๆ แบบนี้ก็ไม่ปลอดภัยอยู่ดีสำหรับสาวๆที่ขับรถคนเดียวครับ

ออฟไลน์ MCZ

• Jr. Member
  • **
Re: กุญแจ smart entry กับการล้อกรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 16:22:00 »
ไม่น่าจะได้นะครับ ในกรณีที่กุญแจอยู่ในรถ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
Re: กุญแจ smart entry กับการล้อกรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 16:32:24 »
กุญแจอยู่ในรถกดเปิดล็อกประตูจากนอกรถไม่ได้แน่นอน
ขึ้นรถแล้วรีบล็อกเลย

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 16:34:21 »
ถ้ากุญแจอยู่ในรถแล้วล็อกรถแล้ว คนภายนอกจะกดปุ่มเปิดประตูไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 16:37:23 »
ถ้ามี Keyless แล้วมีคนเข้าในรถผมปา Keyless ไปข้างนอกรถก่อนก็แล้วกัน
ต่อจากนั้นค่อยว่ากันอีกที
แต่ Toyota Wish ถ้ามีกุญแจอยู่ในรถสามารถกดปุ่มเพื่อเข้ารถได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 16:46:28 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 16:49:30 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

สรุปว่า บางรุ่นอาจจะกดได้ แต่ส่วนใหญ่ ถ้ากุญแจอยู่ในรถจะกดไม่ได้

จะได้ไปเตือนคนที่มี smart entry ให้ลองทดสอบดูครับ  :)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 18:48:18 »
เท่าที่เคยลองมา ถ้ากุญแจอยู่ในรถจะกดกดล็อคด้านนอกไม่ได้ครับ เป็นทุกยี่ห้อเลยทีเดียว

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 20:19:34 »
ช่วยขยายความครับ

ถ้ากุญแจ อยู่ในรถ เราอยู่ข้างนอกรถกดล๊อคหรือปลดล๊อค ที่ประตูไม่ได้ครับ ไม่มีสัญญาณตอบรับไดๆ

ถ้ากุญแจ อยู่นอกรถ คนในรถล๊อคประตูจากด้านใน คนข้างนอกสามารถกดปุ่มปลดล็อคที่ประตูได้ครับ

ทดลองแล้ว กับมาสด้า3 ตัวเก่าครับ  ;D

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 20:29:55 »
ผมเข้าใจว่าสัญญาณมันจะรับจากกุญแจ ในกรณีที่กุญแจอยู่นอกรถเท่านั้นนะครับ
และต้องอยู่ภายในรัศมีการทำงานของมันด้วย (ยกตัวอย่างเช่น กุญแจอยู่นอกรถฝั่งคนนั่ง แต่ตัวไปเปิดด้านคนขับมันก็เปิดไม่ออกนะครับ)
เพราะฉะนั้น เมื่อกุญแจอยู่ในรถ จึงไม่สามารถกดเปิดจากด้านนอกได้

แต่กรณีโตโยต้าวิช ทำไมถึงเปิดได้ทั้งๆที่อยู่ในรถ อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ??

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 20:41:12 »
เปิดไม่ได้ครับ แค่เดินห่างจากตัวรถ 2-3 ก้าว สัญญานก็ไม่จับแล้วครับ ส่วนกุญแจอยู่ในรถก็ล็อครถไม่ได้ครับ ต้องใช้รีโมทล็อคเท่านั้น กรณีปลดล็อคถ้ากุญแจอยู่ในรถก็เปิดที่ประตูรถไม่ได้เช่นกันครับ ต้องกดที่รีโมทครับ

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 20:50:27 »
อันนี้หลักการทำงานของรถยนต์เล็กญี่ห้อหนึ่งครับ เห็นแล้วจะได้เข้าใจที่ผมว่ามาชัดเจนขึ้น

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 22:07:44 »
MAZDA 2 MAXX SMART KEY กุญแจอยู่ในรถ กดปุ่มล้อกด้านนอกไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:52:13 »
ผมใช้ smart entry อยู่ครับ ปลอดภัยกว่าแน่นอนเพราะ มันจะเปิดล็อคให้ประตูด้านเดียว คือด้านที่เรากดเท่านั้น
ประตูบานอื่นจะยังล็อคอยู่ ก็ปลอดภัยไปขั้นนึงครับ คนนอกรถจะปลดล็อคโดยการกดปุ่มประตูบานอื่นไม่ได้ครับ
ทีนี้ถ้าเกิดคนร้ายจะชิงรถไป แต่รีโมตอยู่กับเรา คนร้ายก็จะขับรถไปได้ไม่ไกล เพราะเครื่องจะดับเอง

สำคัญว่าเก็บตัวรีโมตไว้ให้ดี ๆ หน่อยครับ และอย่าลืมทิ้งรีโมตอีกอันหรือตัวสำรองเอาไว้ในรถ
 แต่มันก็ยังมีระบบ sefety หากเราลืมรีโมตไว้ในรถด้วย
เพราะจะไม่สามารถกดปุ่มล็อคที่ประตูได้ ต้องเอารีโมตมากดล็อคจึงจะล็อคได้ครับ
โดยรวมแล้วปลอดภัยกว่าเซนทรัลล็อคธรรมดา ๆ

แต่ว่าสิ่งที่สำคัญกว่าเพื่อความปลอดภัยและลดความเสียงการโจรกรรมหรือปล้นจี้ เจ้าของรถไม่ควรวางสิ่งของล่อตาล่อใจเอาไว้ในรถ
ให้รถโล่ง ๆ เข้าไว้ครับ เพราะคนร้ายจะให้ความสนใจน้อยกว่ารถที่มีข้าวของวางอยู่
    ถ้าเป็นได้อีกอย่างนึงก็คือ พยายามเลือกที่จอดที่มีความเสียงน้อยด้วยนะครับ บางมทีอาจจะต้องยอมเดินไกลหน่อย แต่รถที่เราจอด
ไม่อยู่ในที่ลับตาเกินไป ก่อนจะจอดรถและลงจากรถ อย่าเพิ่งรีบร้อนครับ ให้สังเกตุรอบ ๆ ข้างให้ดีเสียก่อนว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่ กลับมาจากธุระแล้ว
ก่อนจะเดินไปที่รถ ให้สังเกตุก่อนเช่นกันครับ ถ้าเห็นว่ามีคนอยู่ หรือมีรถจอดติดเครื่องอยู่ใกล้ๆ มีคนเดินตาม  ให้ระแวงไว้ก่อน อย่าเพิ่งไปที่รถเรา เดินไปหาเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยหรือหาเพื่อนหรือรอจังหวะที่มีคนมาเยอะ ๆ ก่อนดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 15:00:59 »
ใน Civic ใหม่ ถ้าเราถูกจับมัดพร้อมกะ "รีโมท อยู่ในกระโปรงท้าย" ฝาจะเปิดขึ้นเอง!!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 15:18:07 »
ใน Civic ใหม่ ถ้าเราถูกจับมัดพร้อมกะ "รีโมท อยู่ในกระโปรงท้าย" ฝาจะเปิดขึ้นเอง!!
หาจริงอ่อ เนี่ย ดีจังครับ