ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าเราสามารถเอาเกียร์จากรถยี่ห้ออื่นมาลงได้มั๊ยครับ  (อ่าน 2737 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
อยากรู้ครับ ตามหัวข้อครับ

เช่นเอา 5at ของHonda มาลงแทน cvt ของNissan
หรือ. DSG จาก VW มาลงแทนใน ft86

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ได้ครับแต่ไม่รู้ว่าข้อจำกัดมีอะไรบ้าง BMW 2002 ปี 1973 เพื่อนผมเอาไปลงเกียร์ออโต้ของพี่โตเรียบร้อย แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าต้องดูอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
น่าจะแปลงได้แต่คงไม่ทั้งหมด ที่แน่ๆต้องแปลงหัวหมูใหม่

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้า เครื่อง+เกียร์ มาพร้อมกัน ได้แน่นอนครับ

แต่ถ้าเกียร์อย่างเดียว ผมว่าคงยากนะ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ได้ครับ งูๆปลาๆแค่เอา 1jz ชนหัวหมูเกียร์วีโก้กึยังบายๆ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้ แต่ถ้าจะให้ไม่จุกจิก ยาก !!!

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเกียร์มีกล่องแยก น่าจะพอได้

แต่ถ้ากล่องเกียร์มันรวมกับกล่องเครื่อง ก็คงไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นรถเก่าๆ เครื่องเก่าเกียร์เก่าคิดว่าทำได้ครับไม่เถียง แต่รถใหม่ๆมาถ้าไม่มาทั้งเครื่อง,เกียร์,กล่อง ผมคิดว่าจบยากครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ถ้าถามว่าได้มั้ย ตอบได้เลยว่าได้ครับถ้าจะทำจริง แต่ต้องดัดแปลงมากมายทำในระดับวิศวกรรมด้วยซ้ำหล่ะมั้งครับ เพราะคงต้องมีเรื่องกล่องควบคุมซึ่งสร้างมาต่างหากเพื่อให้ใช้กันได้ ค่าทำคงจะซื้อรถใหม่ได้กระมังครับ หมายถึงรุ่นใหม่ๆนะครับรุ่นเก่าๆอาจจะมีปัญหาน้อย

แต่ๆๆ ถ้าเอาเกียร์กระบะฟอร์ดมาลงเกียร์กระบะมาสด้าไม่น่ายากนะครับ ;D