ผู้เขียน หัวข้อ: ฝกตก พายุแรง ขับรถระวังมาก ๆ นะครับ  (อ่าน 5839 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ฝกตก พายุแรง ขับรถระวังมาก ๆ นะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 15:38:22 »
เมื่อวานผมขับจากปัตตานีไปหาดใหญ่ ขากลับพายุแรงต้นไม้ล้มขวางทาง
มีรถตกข้างทางหลายคัน คงหลบต้นไม้ ที่ชนต้นไม้ก็มี ชนกันเองก็มี jazz ชนท้าย city  ชนท้าย  civic  ช่างบังเอิญจัง

ผมเองก็เกือบไปครับ เข้าทางโค้ง ไปเจอต้นไม้ล้มขวางเต็มถนน ดีว่าขับไม่เร็ว หลบขับเบี่ยงไปไหล่ทางได้ทัน
นึกขอบคุณเบรค abs เหมือนกันครับ ผมตกใจที่เห็นต้นไม้ กระทืบเบรคเลย แต่มันก็สามารถควบคุมให้รถเบี่ยงไปได้ง่าย ๆ ดี

ออฟไลน์ FyGI

Re: ฝกตก พายุแรง ขับรถระวังมาก ๆ นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 16:05:52 »
กรุงเทพ ก็เริ่มมาหลายอาทิตย์แล้วเหมือนกันครับ

บางวันร้อน บางวันฝน บางวันอ้าว

ขณะกำลังพิมพ์ แถวบึงกุ่ม กำลังครึ้ม ทะมึนทึมเลย

ออฟไลน์ hutzero

Re: ฝกตก พายุแรง ขับรถระวังมาก ๆ นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 16:19:14 »
ปัจจุบัน ถ้าฝนตกหนักมาก ขนาดมองทางไม่ค่อยเห็น  ผมจะหาริมทางจอดก่อน (แน่นอนว่าต้องไม่มีต้นไม้ที่อาจจะจะล้มทับเราได้)
ถึงแม้ช่วงล่างรถดีแค่ไหน  แต่ก็ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ  แล้วถ้าฝนซาลงก็จะขับไม่เกิน 60
จนกว่าจะเจอถนนแห้งจึงขับที่ความเร็วปกติ  8)

ทั้งนี้ เนื่องจากผมเคยหักหลบต้นไม้ตอนที่ขับมาเร็ว ฝนตกหนักๆ  จนทำให้รถที่ตามมาข้างหลังหักตามผมมาด้วย  
ผมเดาว่า  เค้าคิดว่าผมหักหลบได้รถเค้าคงทำได้ไม่น่าเป็นอะไร  :-\

แต่รถเค้าเสียการทรงตัวหมุนไปชนเสาไฟฟ้าเสียชีวิตคาที่   ตัวผมเองรอดมาทุกวันนี้  ไม่อยากที่จะทำให้ใครเดือดร้อนอีก
หรือถ้าเป็นรถผมเองเสียการทรงตัววันนั้น  คนที่เสียชีวิตก็คงเป็นผม  :-[

หลายปีก่อนตอนผมขับ EVO V ได้ฉายาจากเพื่อนๆว่า"ไอ้ตัวซวย"  เพราะใครๆที่ขับใกล้ๆผมมักถึงแก่กรรมอยู่บ่อยๆ
ทั้งๆที่รถผมเองไม่เคยไปชนกับใคร   แต่จะรอดแบบหวุดหวิด แล้วทำให้คนอยู่ใกล้ๆประสบอุบัติเหตุ(รุณแรงมาก)เสมอ
จนหลายต่อหลายครั้ง  รู้สึกหดหู่กับตัวเอง  จึงเลิกขับรถเร็ว  :'(

ปัจจุบัน ผมขับช้า ชิดซ้าย  แซงแต่สิบล้อ  เหมือนคนแก่ขับ   เปลี่ยนมาใช้รถซิ่งน้อยลง
จนเพื่อนเปลี่ยนฉายาว่า  "Lancer EX คุณปู่" ผมก็ขำๆนะ  รู้สึกดีกว่าฉายาแรกมากมายนัก  :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 16:46:37 »
ฝนตกทีไรไม่เคยเกิน90สักที  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 17:11:30 »
เจอเหมือนกัน ต้นไม้เกาะกลางล้มเห็นชนจะๆเลยคันแรกชนต้นไม้ อยู่ๆคันหลังก็ซัดท้ายคันหน้าต่อง่ายๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 17:18:40 »
มีคนในบริษัทผมโดนมาแล้วครับ รถจอดเฉยๆแต่ลมพัดแรง มะพร้าวหล่นใส่รถทั้งทะนาน (แต่อย่้างน้อย ก็ได้มะพร้าวมากินฟรี และ เขามีประกันภัยชั้น1)

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 17:59:46 »
กทม. ผมกลัว "ป้าย" ครับ ป้ายใหญ่ๆ ไม่ได้มาตรฐาน น่าจะเยอะมาก

มีช่วงหนึ่งที่พายุเข้า กทม. เห็นป้ายโฆษณาเส้น สะพานพระราม 5 ล้มเยอะมากๆ น่ากลัว

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 18:09:40 »
ปัจจุบัน ถ้าฝนตกหนักมาก ขนาดมองทางไม่ค่อยเห็น  ผมจะหาริมทางจอดก่อน (แน่นอนว่าต้องไม่มีต้นไม้ที่อาจจะจะล้มทับเราได้)
ถึงแม้ช่วงล่างรถดีแค่ไหน  แต่ก็ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ  แล้วถ้าฝนซาลงก็จะขับไม่เกิน 60
จนกว่าจะเจอถนนแห้งจึงขับที่ความเร็วปกติ  8)

ทั้งนี้ เนื่องจากผมเคยหักหลบต้นไม้ตอนที่ขับมาเร็ว ฝนตกหนักๆ  จนทำให้รถที่ตามมาข้างหลังหักตามผมมาด้วย  
ผมเดาว่า  เค้าคิดว่าผมหักหลบได้รถเค้าคงทำได้ไม่น่าเป็นอะไร  :-\

แต่รถเค้าเสียการทรงตัวหมุนไปชนเสาไฟฟ้าเสียชีวิตคาที่   ตัวผมเองรอดมาทุกวันนี้  ไม่อยากที่จะทำให้ใครเดือดร้อนอีก
หรือถ้าเป็นรถผมเองเสียการทรงตัววันนั้น  คนที่เสียชีวิตก็คงเป็นผม  :-[

หลายปีก่อนตอนผมขับ EVO V ได้ฉายาจากเพื่อนๆว่า"ไอ้ตัวซวย"  เพราะใครๆที่ขับใกล้ๆผมมักถึงแก่กรรมอยู่บ่อยๆ
ทั้งๆที่รถผมเองไม่เคยไปชนกับใคร   แต่จะรอดแบบหวุดหวิด แล้วทำให้คนอยู่ใกล้ๆประสบอุบัติเหตุ(รุณแรงมาก)เสมอ
จนหลายต่อหลายครั้ง  รู้สึกหดหู่กับตัวเอง  จึงเลิกขับรถเร็ว  :'(

ปัจจุบัน ผมขับช้า ชิดซ้าย  แซงแต่สิบล้อ  เหมือนคนแก่ขับ   เปลี่ยนมาใช้รถซิ่งน้อยลง
จนเพื่อนเปลี่ยนฉายาว่า  "Lancer EX คุณปู่" ผมก็ขำๆนะ  รู้สึกดีกว่าฉายาแรกมากมายนัก  :)

ดีแล้วครับที่ขับช้าและระวังมากขึ้น
เข้าใจความรู้สึกครับ หดหู่ใจน่าดู
แต่ไม่อยากให้โทษตัวเองจนเกินไป บางเหตุการณ์เราไม่ทราบล่วงหน้าและเกินจะคาดเดา
นี่แหละครับโลกแห่งความเป็นจริงของมนุษย์
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 18:39:06 »
ปลอดภัยก็ดีครับ จขกท

ผมก็เคยพยายามทะลวงฝ่าพายุ...แต่ไม่รอดครับ น่ากลัวทีเดียวเชียว มิอาจหาญจะไปต่อ สุดท้ายจอดดีกว่า
ตอนนั้นก็ไม่รู้เดียงสา เลยไปซุกใต้ต้นไม้...ก็ได้ทั้งกิ่งเล็กกิ่งใหญ่ปุ๊กปั๊กลงมา ใส่เกียร์ขยับหนีแทบไม่ทัน

ไม่ชินทาง ไม่มั่นใจก็จอดครับ แต่ถ้ามั่นใจก็อย่ามั่นใจดีกว่าครับ...อย่างน้อยก็อาจรอดจากคันที่ว่ามั่นใจแหกมาน่ะครับ
หรือจะเลี้ยวเข้าซอยจอดหลบริมกำแพงชาวบ้านดี
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 18:43:37 »
เจอแล้วน่ากลัวครับ จอดดีกว่า แต่ก็ขอบคุณที่มาเตือน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 20:15:04 »
ฝากไว้นิดนึง

ยางดีๆ ช่วยได้เยอะครับ
อย่าเสียดายเงินค่ายางเลยครับ
บางคนรถดี แต่ยางไม่ดี ถึงเวลาเจอถนนเปียก เสร็จเลย

แต่ยางเทพขนาดไหน ก็ต้องระวังครับ
บางคนก็คิดว่ายางดี มั่นใจมากไป ก็อันตรายเหมือนกัน

เคยเห็นแคมรี่เหิรน้ำ หมุนต่อหน้าต่อตาเลย
ขนาดขับตามๆกันที่ 100 บนมอเตอร์เวย์ โชคดีที่คนขับเอารถอยู่
แค่แอ่งน้ำเล็กๆตรงโค้งก่อนถึงแยกลงลาดกระบัง(ก่อนถึงสนามบิน)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 21:27:29 »
ฝากไว้นิดนึง

ยางดีๆ ช่วยได้เยอะครับ
อย่าเสียดายเงินค่ายางเลยครับ
บางคนรถดี แต่ยางไม่ดี ถึงเวลาเจอถนนเปียก เสร็จเลย

แต่ยางเทพขนาดไหน ก็ต้องระวังครับ
บางคนก็คิดว่ายางดี มั่นใจมากไป ก็อันตรายเหมือนกัน

เคยเห็นแคมรี่เหิรน้ำ หมุนต่อหน้าต่อตาเลย
ขนาดขับตามๆกันที่ 100 บนมอเตอร์เวย์ โชคดีที่คนขับเอารถอยู่
แค่แอ่งน้ำเล็กๆตรงโค้งก่อนถึงแยกลงลาดกระบัง(ก่อนถึงสนามบิน)

เห็นด้วยเลยครับ
ผมขับ Civic เลนขวา เข้าโค้งขวามองไม่เห็นน้ำที่ขังที่กินมาครึ่งเลนขวา ความรู้สึกคือเหมือนล้อขวามันลอยเลยครับ
แต่มันก็ยังไปตามเลนของมันนะครับ โชคดีที่ไม่เป็นอะไร คันนี้ใช้ยาง RE002
ยังนึกเลยว่าถ้าเอา Accord ไป ยาง Energy MXV8 ติดรถที่ใช้มา 2 ปีนิดๆ มันจะพาผมรอดไหม ::)   

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 21:47:57 »
ฝนตก ผมขับ 60-70 ยางนี่แทบจะไม่เหลือร่องแล้ว ยังไม่เคยเจออาการหวาดเสียวเลยครับ  ขับไปเรื่อยๆ อย่ารีบนะครับ ^^

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:17:49 »
ถ้าลมแรงมาก ๆ ขอให้หาที่ปลอดภัยจอดก่อนครับ (ไม่มีสิ่งของปลิวตกใส่ หรือไม่มั่นคงล้มทับ)
ศุกร์ที่แล้ว ผมอยู่อุตรดิถต์ มีพายุเข้าพอดี กำลังขับกลับจาก อ.ลับแล เข้าเมือง ด้วยความเร็วประมาณ 30 กม/ชม. เพราะมองทางไม่ค่อยเห็น
โดนท่อนไม้ปลิวใส่กระจกร้าวเลยครับ แรงมาก ๆ เข็ดเลยครับ อย่างน้อยถ้าจอดอยู่กับที่ (ในร้านอาหาร) คงไม่โดนครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:48:35 »
ปกติผมขับ 90-100 ถ้ากลางคืน ลบออก 10 ถ้าฝนตกลบออก 20 ถ้าฝนตกกลางคืนก็ลบ 30 กลัวตายครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:57:57 »
ปลอดภัยก็ดีครับ จขกท

ผมก็เคยพยายามทะลวงฝ่าพายุ...แต่ไม่รอดครับ น่ากลัวทีเดียวเชียว มิอาจหาญจะไปต่อ สุดท้ายจอดดีกว่า
ตอนนั้นก็ไม่รู้เดียงสา เลยไปซุกใต้ต้นไม้...ก็ได้ทั้งกิ่งเล็กกิ่งใหญ่ปุ๊กปั๊กลงมา ใส่เกียร์ขยับหนีแทบไม่ทัน

ไม่ชินทาง ไม่มั่นใจก็จอดครับ แต่ถ้ามั่นใจก็อย่ามั่นใจดีกว่าครับ...อย่างน้อยก็อาจรอดจากคันที่ว่ามั่นใจแหกมาน่ะครับ
หรือจะเลี้ยวเข้าซอยจอดหลบริมกำแพงชาวบ้านดี

ชอบคำ ๆ นี้จริง ๆ ครับ ถ้ามั่นใจก็อย่ามั่นใจดีกว่า  ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ  เตือนสติได้ดี
โดยเฉพาะตัวผมเอง บางทีขับรถนี่ก็ดื้อนะ  มั่นใจมากไปว่าเอาอยู่ ทีหลังต้องเอาคำ ๆ นี้มาเตือนสติตัวเองแล้วครับ