ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ 2 คำถาม เกี่ยวกับการออกรถใหม่ Toyota Vios  (อ่าน 5251 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
พอดีที่บ้านแฟนไปจอง Toyota Vios E A/T ราคา 615,000มาครับ (อย่าถามว่าทำไมไม่เอา City เพราะใช้สิทธิไม่ทัน ;D)
หลังจากศึกษาข้อมูลมาพอสมควรเกิดข้อสงสัยว่า
1. ทำไมของแถมของ Toyota ของศูนย์ต่างจังหวัดให้น้อยจัง
    ไปดูตามเว็บคลับส่วนมากคน กทม ออก กทม ได้เยอะแยะมากมาย18-20รายการ หลายรายการก็น่าสนใจและพอรู้ว่าราคามากพอควร
    แต่พอมาถามศูนย์แถวบ้าน (เชียงใหม่ ลามไปถึง เชียงราย ลำปาง) ให้กันน้อยมาก ขอเป็นส่วนลดกับ ป.1 ก็ลดได้แค่ 5000-10000 แล้วแต่ศูนย์
    (คุยมาหลายที่มาก)
    เลยไปออกศูนย์ที่ให้มากสุด ได้ ป.1 วิริยะ พรบ. ทะเบียน ชุดแต่ง5ชิ้น พรม กรอบป้าย(ให้อยู่ละ) น้ำมัน500บาท แค่นี้ดีที่สุดแล้ว
    นี่แหละครับคำถาม ทำไมศูนย์ใน ตจว. ให้น้อยมาก  คิดเป็นจำนวนเงินน่าจะต่างกันระดับ 10,000+บาทได้ซึ่งค่าขนรถขึ้นมาไม่น่าจะมากขนาดนี้

2. ขอถามเรื่องฟิลม์ทีแรกเค้าจะแถมเป็นฟิลม์โนเนม แต่่ไม่เอาขอเป็นพรบ.กับทะเบียนแทน
    ซึ่งทางศูนย์สามารถติดฟิลม์ 3M รุ่น Smart Series ให้ได้ในราคา 4500 บาทรอบคันบานหน้าเต็ม
    อยากถามว่าคุ้มหรือไม่ครับกับราคานี้ แล้ว Smart Series นี่ดีหรือเปล่า เล็งตัว FX30บานหน้า กับ FX20 รอบคันไว้

ขอบคุณครับ :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

Re: ขอ 2 คำถาม เกี่ยวกับการออกรถใหม่ Toyota Vios
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:39:22 »
เรื่องของแถม เข้าใจว่าค่อนข้างปกติสำหรับต่างจังหวัด ที่คู่แข่งน้อย ไม่เหมือนกทม.ครับ บางทีก็เจ้าของเดียวกัน
ถ้าอยากได้สิทธิ์รถคันแรก แนะนำให้ดู มาสด้า2 อีกตัว รุ่นล่างสุด ให้ออพชั่นเหนือกว่า Vios  E บางอย่างครับ

ส่วนฟิล์ม ราคา4500 เป็นราคาปกติครับ ร้านข้างนอกหลายๆร้านติดถูกกว่านี้ อาจติดดีกว่าด้วย ส่วน Smart serieเป็นตัวมาตรฐานของ 3M  แต่ FX30 อาจจะมืดไปหรือเปล่าไม่แน่ใจ สำหรับขับกลางคืน เพราะไฟหน้าวีออสก็ไม่สว่างเท่าไรครับ แนะนำบานข้าง FXR 20 แทนดีกว่าครับ ยกเว้นไม่ชอบแบบเงาสะท้อน >_<

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Re: ขอ 2 คำถาม เกี่ยวกับการออกรถใหม่ Toyota Vios
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:40:01 »
ทำไม ไม่เอา E safety เพิ่มอีก 3 หมื่น ได้ Air bag คู่ + ดิสเบรค 4 ล้อ....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 22:45:27 »
ทำไม ไม่เอา E safety เพิ่มอีก 3 หมื่น ได้ Air bag คู่ + ดิสเบรค 4 ล้อ....
ตอนแรกก็เชียร์รุ่นนี้แหละครับ ผมไม่อยากให้ถอยรุ่น no airbags เท่าไหร่
แต่สุดงบเค้าอ่าครับ ><
ผู้ใหญ่เค้าไม่สนเรื่องรถ คงไม่เข้าใจ

ขอบคุณ คุณ6162002สำหรับข้อมูลครับ
แต่ MZ2 คงไม่ได้แล้ว จองไปแว้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 22:47:35 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 23:00:16 »
ตอนแรกก็เชียร์รุ่นนี้แหละครับ ผมไม่อยากให้ถอยรุ่น no airbags เท่าไหร่
แต่สุดงบเค้าอ่าครับ ><
ผู้ใหญ่เค้าไม่สนเรื่องรถ คงไม่เข้าใจ

ขอบคุณ คุณ6162002สำหรับข้อมูลครับ
แต่ MZ2 คงไม่ได้แล้ว จองไปแว้ววว
บอกไปให้ห่วงชีวิตดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 23:18:22 »
บางจังหวัดมี่ศูนย์บริการแค่ศูนย์เดียว เค้าก็ไม่ต้องแข่งกับใคร เค้าก็ไม่ค่อยง้อเค้าไหร่เพราะเค้าเป็นเจ้าตลาด

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:36:40 »
ประสบการณ์ตรงของผม ซื้อตัวนี้ปีแรกที่ออกมา แม้แต่ผ้าคลุมรถยังไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:25:25 »
ES คุ้มค่าที่สุดแล้วครับ มาเชียร์ ES เพราะใช้อยู่
ผมซื้อล๊อตแรก เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรคอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:44:10 »
แหม ถ้าเอาแค่ E ก็น่าจะเอา Sportivo ไปเลย ไม่ต้องแต่งอะไรแล้ว ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ

1. คู่แข่งน้อย ยังไงก็ขายได้
2. ปริมาณรถที่ขายได้น้อยจึงต้องทำกำไรต่อคันเพิ่ม
3. คนซื้อเงินสดมีเยอะทำให้ไม่ได้ค่าคอมจากไฟแนนท์
4. คนต่างจังหวัดไม่นิยมแต่งรถทำให้ไม่ได้ค่าคอมจากส่วนนี้อีกแช่นกัน

เท่าที่คุยกับเซลล์นะครับ ผมจองซิตี้ไปแล้วอยากเปลี่ยนเป็นแจ๊สถามเซลล์ว่ามีคนที่หลุดจองหรือไม่ผ่านไฟแนนท์มั๊ย เค้าบอกว่าไม่ค่อยมีเพราะ 90% ซื้อเงินสด (ห๊าาาา) แล้วติดสปอยเลอร์กับเบาะหนังให้เลยได้มั๊ยจะได้ไม่เสียเวลาเอาไปติดเอง เค้าก็ว่าศูนย์เราไม่มีนโยบายตกแต่งรถลูกค้าเพิ่มเติมค่ะต้องเอาไปทำข้างนอกเอง (ห๊าาาา รอบสอง) เราทำให้แค่ติดฟิมล์เท่านั้นค่ะ อืม ครับงั้นถ้ามีคนจองแจ๊สแล้วอยากได้ซิตี้ก็บอกหน่อยนะครับจะได้มาเปลี่ยนกัน (แต่กลางเดือนนี้จะไปเอาอัลติสมาใช้แล้ว แต่ยังไม่ถอนจองเผื่อโลเล)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:13:28 »
ออกซิตี้มาปี 2011 หลังช่วงแผ่นดินไหว รถหายากม๊ากกกกกกก ได้มาก็ไม่แถมไรให้เลยยกเว้นฟิมล์ เทียบกับตอนออกมาสด้า ปี 2010 ไม่ได้เลยเพราะเซลล์ซัดของแถมให้เพียบ..

คนโชคไม่ดีได้น้อยกว่ายังมีอีกเยอะเลยนะค่ะ อิอิ (รวมถึงข้าพเจ้าของปีที่แล้ว -_-")