ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติดครับเป็นเสียงดังแต๊กๆๆๆๆ  (อ่าน 72313 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
รถสตาร์ทไม่ติดต้องคอยจั๊มพ์แบตตลอด เพราะว่า จั๊มพ์ทีนึงก็ใช้ได้สองวันครับ เพิ่งเป็นเมื่อวันอังคารเองแต่น่าจะเป็นที่แบตก่อน แต่คราวนี้วันนี้ผมสตาร์ทแล้ว เสียงสตาร์ททำเอาตกใจน่ากลัว กลัวว่าจะเป็นที่ได(ไม่รู้เหมือนกันว่าไดอะไร) เพราะว่ากดปุ่มเสร็จ ดังแต๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ พอได้ยินดังแต๊กเท่านั้นหล่ะแว๊บแรกที่คิดมาในหัวเลยคือ ไดแน่ๆ แต่ก็ยังไม่รู้ว่าไดอะไร เพราะว่ามองหน้ากับพี่แล้วบอกแบตไม่น่าเสียงนี้ ผมเลย งง จึงขอตั้งคำถามครับเพราะว่าอาการไม่เหมือนครั้งก่อนที่ไฟหมด สตาร์ทดังฉึกเดียวแล้วไฟหน้าปัดหาย พอเอาไปB-quik ให้เค้าจิ้มดู ตอนสตาร์ทวัดค่าได้ 13.2 ต่ำกว่าปกติ พอดับเครื่องได้ 8 นิดๆ ก็เลยไม่รู้ว่ามาจากสาเหตุอะไร แต่เบื้องต้นพรุ่งนี้จะเข้าไปเครมแบตลูกใหม่ครับ อายุแบตแค่ 8 เดือน น่าเกลียดมากเลย  ??? ตอนนี้เครียดครับ ถ้าแบตเสีย ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นไดที ราคาเปลี่ยนใหม่ก็หมื่นกว่าบาท  :'( ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: รถสตาร์ทไม่ติดครับเป็นเสียงดังแต๊กๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:50:23 »
แบตอาจจะไม่ได้มาตรฐานน่ะครับ เพราะรถอินโนว่าที่บ้านผมสตาร์ทก็ดังแต๊กๆๆๆ เหมือนกัน ยังไงลองเปลี่ยนแบตดูครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: รถสตาร์ทไม่ติดครับเป็นเสียงดังแต๊กๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:55:04 »
ดังแต๊กๆๆนี่ น่าจะเป็น ไดสตาร์ท
แต่ไม่แน่ แบตกำลังต่ำก็ดังงี้ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:55:28 »
สวัสดีครับ

ความน่าจะเป็นไปได้มากไปน้อย

1.แบตเตอรี้เสื่อม ( อายุแบตอยู่ที่การดูแลและดวงเหมือนกัน)
2.ขั้วแบตเตอรี้สกปรก( ผิวสัมผัสระหว่างหลักและตัวขั้ว )
3.โซลินอยที่มอเตอร์สตาร์ดหน้าสะพานไฟชำรุด
4.ไดชาร์ดทำงานไม่ปกติ
น่าจะอยู่ที่ 4 ข้อนี้ครับ เนื่องจากรถยังใหม่ ประมาณ 2 ปีมั้ง เลย
ให้ประเด็นอยู่ที่แบตเตอรี้ครับ ลองพิจารณาดูครับ

หมายเหตุ อีกประเด็นที่อาจเป็นไปได้ เนื่องจากรถเกียร์ ออโต การสตาร์ด
วงจรสวิทย์จะต้องผ่าน สวิทย์ในระบบ safety ต่างๆ เช่นสวิทย์ตำแหน่งเกียร์ P & N
ถึงจะสตาร์ได้ ในบางรุ่นต้องเหยียบเบรกถึงสตาร์ได้ เช่น March สวิทย์ที่ผ่านอาจมีปัญหา
ทำให้ไฟไปเลี้ยง โซลินอยสตาร์ดน้อย อาการเงียบหรือแต๊กๆๆๆก็อาจเป็นไปได้

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:06:24 »
ฟันธง ว่าแบตเตอรี่ครับ เปลี่ยนใหม่หายชัวร์ แบต 8 เดือน ถ้าเสื่อมก็เคลมได้ (จริงๆมีอยู่ 2 case คือ ซวยเจอแบตไม่ดี ไม่ก็ 8 เดือนไม่เคยเช๊คน้ำกลั่นเลยหรือเคยลืมเปิดไฟรถไว้เปิดวิทยุทิ้งฟังแบบไม่ได้สตาร์ทรถจนไฟหมด เป็นเหตุให้แบตเจ๊ง)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:26:18 »
แบตแน่นอน หมดไฟแล้ว ว่าแต่ ท่านรู้ว่าต้องจั้มแบตอยู่หลายครั้ง ท่านไม่คิดจะทำอะไรเลยหรอครับ

เปลี่ยนแบต และเช็คไดชาตร์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:34:06 »
แบตแน่นอน หมดไฟแล้ว ว่าแต่ ท่านรู้ว่าต้องจั้มแบตอยู่หลายครั้ง ท่านไม่คิดจะทำอะไรเลยหรอครับ

เปลี่ยนแบต และเช็คไดชาตร์

ขอโทษทีครับ ผมไม่กระจ่างเอง หลายครั้งคือ ครั้งที่ 3 อะครับ ครั้งแรกเมื่อวันอังคาร แต่สตาร์ทติดเสร็จก็ใช้ได้ปกติเลยไม่ได้เอะใจอะไรครับ ครั้งที่สองคือเมื่อวานเริ่มเอะใจเลยเอาไปร้านไปให้เค้าเช็คแล้วก็จั๊มพ์แบตอีกรอบ รอบที่สามคือเมื่อเช้า ยังจอดนิ่งอยู่ครับ เพราะว่า ร้านแบตไม่ได้เปิดครับ แล้วอีกอย่างคือว่า แบตมันอายุแค่8 เดือนเองอะครับ เลยกะว่าจะไปลองเครมดูก่อนที่จะเสียเงินสองพันกว่าบาทครับ ขอบคุณครับ

แต่ผมก็เช็คน้ำกลั่นเดือนละครั้งครับ แต่ไม่เคยเติม เพราะว่ามันอยู่ระหว่างกลางพอดีไม่ถึงกับ Max แล้วก็เหนือกว่า Min คืออยู่ตรงกลางอะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:31:50 »
แนะนำให้เริ่มจากเปลี่ยนแบต ตามท่านอื่นครับ

JC TU #54

ออนไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 13:13:24 »
vios น้ำเข้าไฟตัดหมอกทั้งเช็ดทั้งลองกว่าฝ้าจะหาย สตาร์ทไม่ติดเพราะแบตอ่อน ได้พ่วงแบตสตาร์ทเอา

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 15:37:09 »
เบื้องต้นง่ายที่สุดลองเช็คแบตเตอรี่ดูก่อนดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 19:50:02 »
วันนี้เอารถเข้าไปให้ร้านแบตที่เปลี่ยนแบตลูกนี้มา เช็ค ตอนแรกผมขอเครม ทางนั้นบอกว่า ขอเช็คดูก่อน จิ้มๆดู ไฟวิ่งแบบสวิงไปตั้งแต่12.1-13.5 วิ่งสลับไปเรื่อยๆ พอดับเครื่องไฟก็ขึ้นๆลงๆ คนวัดก็มองแล้วบอกแบตคงรั่ว แต่ร้านแบนตก็ถอดแบตออกไป แล้วกลับมาพร้อมกับแบตลูกเดิมแล้วบอกว่า รถพี่น้ำกลั่นขาดหายบางช่วง(สารภาพเลยว่าไม่รู้จริงๆว่า น้ำกลั่นอยู่ระดับกลาง=น้ำกลั่นพร่องไป) เค้าเลยบอกเติมให้แล้วอย่าให้ขาดอีกนะ ผมก็โอเค ไม่เป็นไร แต่ถ้าผมใช้แล้วมีปัญหาอีก เปลี่ยนเลยนะ ทางนั้นบอก ตกลง ซึ่งผมก็ไม่รู้จะเป็นแบบนั้นจริงเปล่า

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 22:24:52 »
ให้เขาชาตไฟให้เต็มด้วยครับเดียวเสีย

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 23:01:41 »
รถรุ่นอะไรหรอครับบบ

ต้องมี keyless ชัว เพราะบอกว่าตอนสตาร์ทกดปุ่ม

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 00:53:29 »
เปลี่ยนแบตเตอรี่ครับ
รถผมไม่กี่สัปดาห์ก่อนก็เป็นงี้ นึกว่าเป็นที่ส่วนอื่น แต่พอเปลี่ยนแบทก็เป็นปกติเลย

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 20:52:26 »
ฟันธง ว่าแบตเตอรี่ครับ เปลี่ยนใหม่หายชัวร์ แบต 8 เดือน ถ้าเสื่อมก็เคลมได้ (จริงๆมีอยู่ 2 case คือ ซวยเจอแบตไม่ดี ไม่ก็ 8 เดือนไม่เคยเช๊คน้ำกลั่นเลยหรือเคยลืมเปิดไฟรถไว้เปิดวิทยุทิ้งฟังแบบไม่ได้สตาร์ทรถจนไฟหมด เป็นเหตุให้แบตเจ๊ง)
สรุปของคุณเป็นอย่างที่ว่าทั้ง 2 case เลย คือทั้งแบตไม่ดีด้วยแล้วก็ไม่เคยเช็คเติมน้ำกลั่น ดังนั้นทำใจได้เลยว่า 12 -18 เดือน ต้องเปลี่ยนลูกใหม่ชัวร์ ส่วนร้านแบตถ้าแบตคุณเกิดมีปัญหาอีกกรณีที่เป็นแบตยี่ห้อที่ประกัน 12 เดือนเค้าคงชาร์ตไฟให้อีกครั้งฆ่าเวลาให้หมดประกัน ถ้าเป็นแบบประกัน 18 เดือน อาจขอเปลี่ยนลูกใหม่ ยังไงก็ขอให้โชคดี ครั้งนี้ใช้ได้ยาวๆนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 22:35:26 »
ขอบคุณครับ ผมก็ว่าจะใช้ไปสักพักรอดูถ้ามีอาการอีกภายในระยะประกัน คงอาจจะคุยเพื่อขอเปลี่ยนใหม่ ทุกวันนี้ขับไปยังเสียวทุกครั้ง จะติดไหมน้อ  ::)