ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทไม่ติด เพราะ.....Shift Lock???  (อ่าน 13436 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
รถสตาร์ทไม่ติด เพราะ.....Shift Lock???
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 20:00:45 »
สวัสดีครับ...มีเรื่องมาเล่าให้ฟังอีกแล้ว ;D

vios 2003 เมื่อวานได้ทำการเปลี่ยนหลอดไฟหน้าที่ขาดไปข้างนึง ใช้ Philips X treme Vision สั่ง ebay คู่ละประมาณพัน รอของสิบวัน ถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูปเทียบไฟเดิมกับไฟใหม่ให้ดูนะครับ

พอเปลี่ยนไฟเสร็จก็กลับรถจากเอาหน้าเข้าเป็นเอาหลังเข้า เอาหน้าออกนอกบ้านเพื่อตั้งระดับไฟ เสร็จเรียบร้อยก็ไม่ลืมปิดไฟล็อครถ

ตอนเช้าสตาร์ทไม่ติดซะงั้น? อาการคือมีเสียง "แต่ก" แต่กเดียว ไม่ "แต่กๆๆๆๆๆ"
แบตก็เพิ่งเปลี่ยน(เป็น maintainance free) ตาแมวที่บอกอาการแบตยังปกติ สำรวจฟิวส์พวกไฟหน้า มอเตอร์สตาร์ท(ดูได้จากคู่มือรถว่าอันไหน) ยังไม่ขาด
จึงออกไปใช้บริการพี่แท็กซี่อีกครั้ง จั๊มแบต ไม่ติดเหมือนเดิม

พี่แท็กซี่เลยเข้ามานั่งในรถ ลองเหยียบเบรคแล้วเปลี่ยนเกียร์จาก P ....เกียร์เปลี่ยนไม่ได้ครับ อาการเหมือนเราไม่ได้เหยียบเบรค เลยให้พี่เค้ากดปุ่ม Shift Lock ที่เอาไว้เปลี่ยนจากเกียร์ P ไป N ตอนจอดซ้อนคัน 

พอเกียร์ N ปุ๊บ สตาร์ทติดเลย :o ไม่รู้เหตุผลว่าทำไม พี่เค้าบอกแค่ว่า ถ้าไดไม่หมุน แต่แบตไม่หมด ให้เข้า N สตาร์ท

มีใครพอรู้มั้ยครับว่าทำไม? เมื่อคืนตอนดับเครื่องล็อครถก็ไม่ได้ทำอะไรแผลงๆนะ 555
JC TU #54

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: รถสตาร์ทไม่ติด เพราะ.....Shift Lock???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 20:44:24 »
ผมขอเดาแบบ โง่ๆๆ นะครับ ไม่มั่นใจว่าจะถูกไหม

คิดว่าเป็นที่สวิตส์ตัวตำแหน่งเกียร์ P มันอาจสกปรกไม่ก็ค้างครับ  ระบบเลยไม่สั่งการให้สามารถสตาร์ท ได้ครับ

รถผม SKODA OCTAVIA ก็ สาร์ทได้สองตำแหน่งครับคือที่เกียร์ P กับ N ครับ

ผิดถูกอย่างไรขอโทษด้วยนะครับ เดาล้วนๆๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: รถสตาร์ทไม่ติด เพราะ.....Shift Lock???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 22:06:20 »
จากปี2003-2012มันก็ 9ปีเข้าไปแล้ว เป็นไปได้ว่าสวิตช์บอกตำแหน่งเกียร์
อาจจะสกปรก เช่น ก่อนเข้าเกียร์ P เราลากผ่าน R ใช่มั้ยครับ แล้วไป P
แต่สวิตช์ P มันดันสกปรก รถก็เลยเข้าใจว่ายังอยู่เกียร์ R ทั้งๆที่มันเป็น P
เวลาสตาร์ทรถโดยปกติแล้วจะสามารถสตาร์ทได้ที่เกียร์ P และ N เท่านั้น
แต่เมื่อรถคิดว่ามันอยู่เกียร์ R เลยไม่ยอมให้สตาร์ทครับ ปัญหาคือ ตามปกติแล้ว
มันไม่น่าจะมีเสียงแต่กครับ คือเงียบไปเฉยๆเลย อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับว่าเสียง
มันมาจากไหน

myalexxp

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:13:32 »
เข้าไม่สุดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:18:41 »
ผมขอเดาแบบ โง่ๆๆ นะครับ ไม่มั่นใจว่าจะถูกไหม

คิดว่าเป็นที่สวิตส์ตัวตำแหน่งเกียร์ P มันอาจสกปรกไม่ก็ค้างครับ  ระบบเลยไม่สั่งการให้สามารถสตาร์ท ได้ครับ

รถผม SKODA OCTAVIA ก็ สาร์ทได้สองตำแหน่งครับคือที่เกียร์ P กับ N ครับ

ผิดถูกอย่างไรขอโทษด้วยนะครับ เดาล้วนๆๆ

ไม่ใช่ข้อมูลแบบโง่ๆ เลยหล่ะครับ ผมเคยอ่านเจอเหมือนกัน เข้าเกียร์ P สตาร์ทไม่ติด แต่พอเข้า N แล้วติด ระบบตัวสวิตส์เกียร์น่าจะมีปัญหาครับแล้วก็เฟืองที่ใช้ฉุดเครื่องสตาร์ทครับ  เข้าศูนย์เช็คด่วนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 08:29:55 โดย DEAR[^,^] »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 17:04:08 »
โอ้ๆๆ เหมือนจะเรื่องไม่เล็กแฮะ  ถ้าเป็นอีกต้องเช็คละ

ขอบคุณนะครับ :D
JC TU #54

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 20:12:55 »
เปลี่ยนไฟทำให้ระบบไฟรวนหรือเปล่าครับ ไม่น่าเกี่ยวมั้งครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 01:02:10 »
เปลี่ยนไฟทำให้ระบบไฟรวนหรือเปล่าครับ ไม่น่าเกี่ยวมั้งครับ

ใช่ครับไม่น่าเกี่ยว ตอนแรกถึงดูกล่องฟิวส์ก่อน

เพราะเคยรื้อแผงประตูฝั่งคนขับของ yaris กะฝาครอบกระจกข้างเพื่อเปลี่ยนไฟเลี้ยว แล้วทำ central lock รีโมท ไฟ เอ๋อไปวันนึง ปรากฏว่าฟิวส์ไฟเลี้ยวขาด จึงดึงฟิวส์สำรองมาใส่ ส่วน central lock ไม่รู้อะไร ใช้กุญแจไขวันนึง อีกวันนึงใช้ได้ปกติซะงั้น
JC TU #54