ผู้เขียน หัวข้อ: Review เล็กๆ วิธีการทำให้ BMW F10 หรือรุ่นอื่นๆ อ่านเพลงไทยได้  (อ่าน 21561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก กระทู้นี้เป็นรีวิวที่ผมอยากจะแบ่งปันประสบการณ์การใช้ F10 528i โดยปกติถ้าเราพังเพลงไม่ว่าจะผ่านสาย USB หรือผ่านบลูทูธ ซึ่งมันไม่สามารถแสดงผลชื่อเพลงผ่านหน้าจอBMWของเราเป็นภาษาไทยได้ครับ ซึ่งสร้างปัญหาให้พวกเราพอสมควร วันนี้ผมจะอธิบายวิธีการทำให้รถของเราสามารถอ่านชื่อเพลงไทยได้ เล่นวิดิโอ เล่นyoutube ผ่านหน้าจอ BMW ไปกันเลยครับ
อุปกรณ์ที่เราต้องมี
1 Iphone 4/4s ver 5.1 up
2 Snap in adapter Iphone Media
3 BMW connected apps(หา download เอาใน apple storeได้เลย)
ก่อนเริ่ม ผมจะบอกว่าไอ้ Snap in เนี่ยมันมีหลายเวอร์ชั่นมาก ซึ่งในตอนแรก งง มากเพราะมองข้างนอกเหมือนกันหมด ซึ่งมันมีทั้งหมด 3แบบ แบบแรก ใช้เพื่อชาร์ตแบตไอโฟนไว้อย่างเดียว (เอาไปอะไรว๊า ชาร์ตกะสาย usb ก็ได้)
แบบสอง เรียกว่า Snap in music เอาไว้ชาร์ตแบตไอโฟนและเอาไว้ฟังเพลง กับเพิ่มประสิทธิภาพสัญญาณมือถือโดยเชื่อมต่อฝ่ายภาครับสัญญาณวิทยุในรถของเรา และ
อย่างสุดท้าย เรียกว่า  snap in Media อันนี้เหมือนแบบที่สองแต่สามารถเล่น Video Playback ได้(ซึ่งเราจะใช้อันนี้)
ว่าแล้วก็เอา Snap in adapter ติดตั้งในรถ แล้วเราไอโฟนเราใส่เข้าไปเลย

เสร็จแล้วก็เปิด BMWconnected apps มันจะ connected ให้เราเสร็จ
ในหน้า Menu หลักให้เราเข้าไปที่ connectedDrive แล้วกดเข้าไปที่ Plugin ได้เลย

พอเข้าไปหน้าตาก็เป็นแบบนี้ เริ่มใกล้ความจริงแล้วครับ แล้วกดปุ่มที่ idrive ได้เลย

พอเข้าไปแล้วหน้าตาของมันก็ตามภาพข้างบนเลยครับ ซึ่งเพลงของเราก็จะเหมือนที่เราตั้งค่า Playlist ต่างๆไว้ใน ไอโฟนเราแป๊ะๆเลยครับ

พอกดเข้าไปใน Playlist เราก็สามารถเลือก playlist ที่เราตั้งไว้ได้ในที่นี้ผมตั้งชื่อเอาไว้ว่า  เพลงใหม่   ตามรูปข้างบนเลยครับ

ฟังเพลง ขอบคุณที่รักกัน 
ง่ายไหมครับ  ;D ;Dฮ่าๆๆ ส่วนการค้นหาเพลงนั้น มันยังคงเป็นในรูปแบบภาษาอังกฤษอยู่ แต่มันก็ง่ายขึ้นเพราะเราสามารถอ่านชื่อเพลงไทยได้ ส่วนการเปลี่ยนเพลงบนพวงมาลัยก็ยังคงเปลี่ยนได้ตามปกติครับ แต่ในหน้าปัดยังคงเป็นภาษาต่างด้าวอยู่ ;D

ที่ก็จะเป็นในส่วนของ VideoPlayback ซึ่งมันจะเล่นในส่วนของการฟังเพลงไม่ได้ และ!!เน้นนะครับ!!!ว่าเล่นไฟล์ที่มันจัดเก็บอยู่ในส่วนของ Video ในไอโฟนนะครับ ส่วนถ้าจะเล่นคลิปวิดีโอที่เราบันทึกเอง รออ่านต่อในหัวข้อต่อไปครับ
ให้ไปที่ MEnu > CD/multimedia >External devices จะเห็นว่าสัญลักษณ์ ของ Snap in  ได้สว่างขึ้น(ในกรอบสีแดงที่ใช้ชื่อว่า Tony) กดเข้าไปที่ Tony เลยตามรูปข้างล่าง

รูปล่างหน้าตาจะเป็นแบบนี้ จะแตกต่างจากการเชื่อมต่อด้วยสาย USB นิดหน่อยคือมันจะมีฟังชั่น Video ให้เราเลือกได้ตามรูปในกรอบสีแดง ตามรูปด้านล่างเลยครับ

พอเข้าไปมันก็จะให้เราเลือกว่าเราจะเล่นไฟล์อะไร หนังดรื่องไหน แต่ครับ แต่ มันอ่านได้แต่ชื่ออังกฤษ ไม่อ่านไทยครับ งง ได้อีก แต่ไม่น่ามีปัญหาอะไรเพราะเวลารถวิ่งเกิน  3km/hrเราก็ดูไม่ได้อยู่ดี  :P :P

ในส่วนสุดท้ายยย ซึ่งผม งง งม กับมันมากคือ การเล่น คลิปวิดีโอที่เราบันทึกเราไว้เอง ที่จัดเก็บอยู่ส่วนของ picture ในไอโฟนของเรา จะเล่นยังไง youtube จะเปิดยังไง ว๊าาาาา   ::) ::)
ง่ายมากครับ  ให้เราเปิดหน้านี้ไว้ ตามภาพด้านล่าง ก็คือ

แล้วไปที่มือถือเราเลือกคลิปที่ต้องการจากไอโฟน ถ้าเราเปิดคลิป มันก็จะไปโผล่ที่หน้าจอ BM ของเราโดยอัตโนมัติ
ส่วนการเล่น  youtube  ก็เปิดเลือกจากไอโฟนเราได้เลย แล้วมันก็จะไปโผล่ที่หน้าจอ BM ของเราได้เช่นกัน  (หาฟังชั่นกดเข้าตั้งนาน มั่วจนได้ดี  ;) ;))

จบแล้วครับ หวังว่าจะมีประโยชน์กับสาวก BM ทั้งหลายนะครับ วิธีการนี้ดีมาก ลงทุนกับการซื้อ  Snap in ครึ่งหมื่น วางไอโฟนก็ได้ดีไม่รกหูรกตา โทรเข้าโทรออกก็ได้ แต่แอบคุยกะกิ๊กไม่ได้เพราะเวลาโทรเสียงมันเล่นออกทุกลำโพง   ;D ;D :o
สรุป ไม่ต้องจ้างเค้าทำ ไม่ต้องเข้าไปแก้จากโปรแกรม ที่สำคัญ อะไหล่แท้มีประกัน และ BSI ยังอยู่ครบ
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ   :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ขอบคุณครับ เจ๋งมากๆ น่าจะเอาไปไว้ใน User's Voice นะครับ
แต่เสียอย่างเดียว...

ผมไม่มี f10   ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมมีแต่ F16  ;D ไม่รู้มันเล่นได้ป่าว ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปลองทำดู

ว่าแต่ถ้าผมต้องการเล่นแค่เพลงอย่างเดียว ใช้ snap in music ได้มั้ยครับ หรือต้อง media อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ Devil13

ขอบคุณครับ เจ๋งมากๆ น่าจะเอาไปไว้ใน User's Voice นะครับ
แต่เสียอย่างเดียว...

ผมไม่มี f10   ;D
อย่าหาว่าผมขี้เกียจพิมพ์เลย ผมคิดเหมือนคุณ NONT4477 แป๊ะ

ออฟไลน์ JJ

หาซื็อได้ทุกศูนย์เลยหรือเปล่าครับ เห็นเซลบอกราคา 7000 บาท

หาซื็อได้ทุกศูนย์เลยหรือเปล่าครับ เห็นเซลบอกราคา 7000 บาท
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปลองทำดู

ว่าแต่ถ้าผมต้องการเล่นแค่เพลงอย่างเดียว ใช้ snap in music ได้มั้ยครับ หรือต้อง media อย่างเดียวเลย
หาซื้อได้ทุกศูนย์แหละครับมันเป็นของ BMTH ตอนนี้มันลดราคาอยู่ด้วยนะ
ส่วน snap in music น่าจะทำได้นะครับ เพราะถ้าจะขาดก็คงขาดแต่ฟังก์ชั่น Video Playback
 ;D :D

ออฟไลน์ Chris Evn

ลองใช้โปรแกรม mp3Tag มาเปลี่ยนการเข้ารหัสภาษาไทยในไฟล์ไฟล์ดูครับ น่าจะอ่านไทยได้

ง่ายแค่ลากเพลงเข้าโปรแกรม แล้วคลิกขวา กด save tag

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
แสดงว่าจริงๆแล้วมันคงอาจมี font ไทยในระบอยู่แล้ว
แต่เป็น font แบบไม่รองรับ code ที่อยู่ใน tag เพลง
ลองแก้ tag เป็น code อื่นๆดูครับ

แสดงว่าจริงๆแล้วมันคงอาจมี font ไทยในระบอยู่แล้ว
แต่เป็น font แบบไม่รองรับ code ที่อยู่ใน tag เพลง
ลองแก้ tag เป็น code อื่นๆดูครับ
แต่ก่อนก็คิดแบบนั้น แต่...
ไอโฟนเครื่องเดียวกัน เชื่อมต่อผ่านสาย USB ภายในรถ เปิดโปรแกรมเล่นเพลง อ่านไทยไม่ได้(เล่นผ่านบลูทูธก็อ่านไม่ได้เหมือนกันครับ)

เชื่อมต่อผ่านทาง Snap in adapter เปิดดปรแกรม เล่นเพลงเดียวกัน อ่านไทยได้  ผมหล่ะ งงเลยย   
ซึ่งผมคิดว่าที่อ่านไทยได้ น่าจะมาจากไอ้เจ้า Snap in adapter ทำให้ตัวโปรแกรมเพลงน่าจะเปิดจากไอโฟน แล้วแสดงผลผ่านจอ BM ซึ่ง จอของBMW น่าจะเป็นแค่ตัวรับภาพ จากไอโฟนเท่านั้นครับ
ส่วนวิธี ใช้ใปรแกรม mp3tag มีใครเคยลองใช้บ้างยังครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ขอบคุณครับไว้จะลองไปหามาใส่ แต่ขอกันงบไว้แต่งรถก่อน ฮ่าๆๆๆๆ ;D

ขอบคุณครับไว้จะลองไปหามาใส่ แต่ขอกันงบไว้แต่งรถก่อน ฮ่าๆๆๆๆ ;D
แล้วอย่าลืมเอามาลงรูปให้ดูด้วยนา ;)

ออฟไลน์ MystogaN

แล้วอย่าลืมเอามาลงรูปให้ดูด้วยนา ;)
กำลังคิดอยู่อะครับว่าจะเป็น Diffuser+ท่อQuad หรือ ล้อก่อนดี :P

ออฟไลน์ samgler

ถามนิดนึงครับ

ถ้าไม่ใช้ snap in แต่ต่อผ่าน USB เราสามารถเข้า menu BMW Connected ที่ idrive ได้ไหมครับ
อ่านจากเมืองนอก บางคนก็บอกว่าได้ บางคนก็บอกว่าไม่ได้

ถ้าได้จริงๆ media snap in ก็ไม่จำเป็นนะครับ

ถามนิดนึงครับ

ถ้าไม่ใช้ snap in แต่ต่อผ่าน USB เราสามารถเข้า menu BMW Connected ที่ idrive ได้ไหมครับ
อ่านจากเมืองนอก บางคนก็บอกว่าได้ บางคนก็บอกว่าไม่ได้

ถ้าได้จริงๆ media snap in ก็ไม่จำเป็นนะครับ
เข้าไปดูเฉยๆได้ครับ แต่ไม่สามารถเข้าฟังก์ชั่ง PLuginได้ครับพ๋มม