ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าจะเลือกซื้อรถอะไรดีครับ??  (อ่าน 4517 ครั้ง)

ออฟไลน์ PASSAWUTH

• Newbie
  • *
พอดีคุณพ่อมีแผนเปลี่ยนรถให้คุณแม่น่ะครับ ยังไม่รู้เลยว่าเป็นรถอะไรดี รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ
- เป็นรถยนต์ขนาดเล็ก ไม่ใหญ่เกินไป  ผู้หญิงขับง่าย ไม่เหนื่อย
- ประหยัดน้ำมัน เป็นเครื่องดีเซล มีกำลังพอประมาณ
- บรรทุกของสำหรับไปจ่ายตลาดได้
- ไม่ใช่รถญี่ปุ่น
- มีเทคโนโลยีอำนวยความสะดวกทั่วไป
- งบประมาณ +- 2,000,000 บาทครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
จากข้อกำหนดด้านบน
Cruze diesel 1.248M ได้ทุกข้อ
C220 CDI std 2.499M ได้ทุกข้อ แต่แพงไปหน่อย
Capitva Diesel 1.xM ได้ทุกข้อ แต่อาจจะใหญ่ไปหรือเปล่า
Hyundai tucson diesel ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า

ถ้าให้ผมเลือก ผมเอา Cruze ครับ ไม่ต้องคิดมาก อีกทีก็พวก 320D 2.899M ไปเลย

รถดีเซลตำกว่า 2M+- ถ้าไม่ใช่กระบะ รถตู้กับ PPV นี่ผมแทบจะนึกไม่ออกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 18:11:26 โดย pongisra »

ออฟไลน์ YenChar

อยากให้ลอง แคปติว่า ดีเซล

ตัวรถไม่ได้ใหญ่มากมาย ขับง่ายเหมือนเก๋ง
รถไม่ได้ยาวมาก วงเลี้ยวไม่กว้างมาก ขับสบาย ทัศนวิสัยดี

ไม่ก็ ถ้าไม่รังเกียจรถญี่ปุ่น ลอง SX4 ดูครับ
ญาติผมวัยน่าจะใกล้ๆแม่คุณ ลองแล้วติดใจครับ ขับง่าย จอดง่าย ทัศนวิสัยดี
เข้าออกง่าย กว้าง ผมว่ามันไม่เลวเลยนะครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
แคปติว่า พื้นที่อเนกประสงค์มากครับ

พับเบาะแถวสองสามให้เรียบ นอนดูดาวกันได้สามคนเลย

(ปล. เป็นสติ๊กเกอร์ดาวที่แปะบนหลังคานะ เพราะมันไม่มี moon roof 555+)

ออฟไลน์ M Performance

ผมว่าแม่คุณน่าจะชอบ X1 ครับ  ;D

อ้อนคุณพ่อ เอาตัวนี้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 18:43:14 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ prai

Ford Focus ใหม่ แต่ไม่รู้ว่ามีดีเซลหรือเปล่า ถึงมันไม่ใช่ญี่ปุ่นแต่มันแมส และไม่รู้ว่าขับนานๆ จะเหนื่อยไหม เพราะส่วนตัวยังไม่เคยลอง
อีกคัน ไม่ใช่ดีเซลแต่ประหยัดน้ำมันพอสมควร เพราะเครื่องเล็กแต่เทอร์โบ Volvo S60/V60 คันนี้ได้พรีเมี่ยม ได้ปลอดภัยมาก และเบาะหน้านั่งสบายมาก
ถ้าใส่ของ แค่จ่ายกับข้าว ซีดานก็พอครับ ไม่ต้องถึงขนาด SUV

ออฟไลน์ apiwattu67

Volvo S60 1.6 ถึงจะไม่ใช่ดีเซลแต่ก็มีแรงดึงแล้วก็ประหยัดพอตัว เติม E85 ได้

ออฟไลน์ Tan Int

ขนาดเล็ก เครื่องดีเซล ขับง่ายๆ ไม่ใชรถญี่ปุ่น มาแค่นี้ก็ยากแล้วครับ

Audi A1 มีดีเซลมั้ยครับ ถ้ามี ผมว่าน่าจะพอโอเคเลยนะ
หรือไม่ก็ B-Class Diesel ที่ผมไม่แน่ใจว่ามารึยัง
และก็ C-Class CDi ง่ายๆ สบายๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
Volvo V60 ครับ ติดอยู่อย่างเดียวตรงไม่ใช่เครื่องดีเซล แต่ก็ประหยัดพอตัวเลยนะครับ

ออฟไลน์ hutzero

BMW 320d  ตอบโจทย์ได้ทุกข้อ  ยกเว้นราคาที่เกินไป 6 แสน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าจะเลือกซื้อรถอะไรดีครับ??
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 20:22:31 »
Cruze 2.0คับ

ออฟไลน์ Action

Re: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าจะเลือกซื้อรถอะไรดีครับ??
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 20:34:34 »
Cruze 2.0 LTZ จบข่าวไม่ต้องสืบอะไรอีก ;D

ส่วนเงินที่เหลือ เก็บไว้ถอย Eco Car แจกข้างบ้านเต๊อะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 23:27:20 »
Cruze อีกเสียงครับ แต่อยากให้มัน Minor อีกนิดอ่ะโดยเฉพาะไฟท้าย จะได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนให้เหมือนเลียนแบบยี่ห้ออื่นเขา

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 21:11:00 »
BMW X1 20d ครับ แล้วก็รอ Minorchange น่าจะต้นปีหน้า :P

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 20:46:53 »
ชอบมาก "ไม่ใช่รถญึ่ปุ่น"  555+

แต่! ถ้าไม่ใช่รถยุ่น ก็ไม่มีให้เลือกมาครับ ก็เหลือรถไอ้กัน กับรถยุโรป

งบ +- 2 ล้าน ถือว่ามีให้เลือกเยอะดีจังครับ

แต่ถ้าจะเอาเก๋ง ก็มีแค่ Chevy Cruze แล้วแหละ

ไม่งั้นน่าสนๆก็ X1 หรือ Captiva  :)