ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทยเป็นฐานส่งออกรถแบบ Grey Market บ้างรึเปล่าครับ?  (อ่าน 3654 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เพราะประเทศเราก็มีโรงงานผลิตรถหลายรุ่น อยากรู้ว่ามีการส่งออกรถที่ผลิตในไทยไปประเทศอื่นๆ แบบ Grey Export บ้างมั้ย
(Black Export แบบขโมยไปขายต่อประเทศเพื่อนบ้านไม่นับนะ ;D)

ถ้าเกิดมี รถอะไรนิยมส่งออกไปมากสุดครับ?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ruksadindan

หลายรุ่น แต่ยังไม่หลายพอมั้งครับ

เด่นเรื่อง Black เสียมากกว่านี่แหละ  >:(

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ไม่น่ามีนะครับ เพราะรถในตลาดบ้านเราโดนภาษีดุพออสมควร และรุ่นที่ประกอบในประเทศส่วนมากเป็นรุ่นถูกๆพื้นๆ ไม่ใช่รุ่นแพงๆ

ส่วนมากจะส่งออกโดยตรงจากบริษัทรถเลย เพราะคงได้สิทธิพิเศษทางภาษี พวก BOI

ออฟไลน์ Tonaka

There are some firms like Gray market that import pickup from Thailand kub.   Example ; Japan.

Japan also have many firms like Gray market in Thailand. But mostly they import cars form USA kub.
阿蘇山