ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการตรวจรับรถใหม่ครับ รับรถเองครั้งแรกในชีวิตครับไม่มีประสบการณ์  (อ่าน 4434 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
คือผมดาวโหลดใบเช็คลีสต์เอาไว้ไปเช็คสภาพรถโดยคร่าวแล้ว  ความรู้พื้นฐานในการเช็คสภาพภายนอกตัวรถก็พอจะมีบ้างจากการหาข้อมูลตลอดแรมปีที่ผ่านมา

ผมจำเป็นต้องตรวจรับรถด้วยตัวเอง และไม่มีคนที่พอมีความรู้ไปช่วยดูในเรื่องของเครื่องยนต์และด้านเทคนิคเลย ผมอายุ 18 ไปกับแม่ซึ่งไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถ

1 อยากขอข้อมูลการตรวจเช็คการรับรถใหม่ [TOYOTA FORTUNER 50 ปี] ในด้านของการเช็คเครื่องยนต์และเช็คทางเทคนิคอื่นๆ
      นอกจากสภาพภายนอกตัวรถครับ

2 อยากทราบว่าการไม่เซ็นรับรถในกรณีพบความผิดปกติของตัวรถ ต้องผิดปกติถึงขนาดไหนจึงจะสมควรในการที่จะไม่ยอมเซ็นรับรถ

3 ถ้าพบเจอความผิดปกติของตัวรถภายนอกในที่นี้ขอยกตัวอย่าง เช่น รอยกระเทาะของสี[ดังรูป]

ควรจะทำอย่างไรครับ ขอเปลี่ยนคันใหม่ หรือเคลมส่วนที่มีตำหนิ หรือมีหนทางไหนที่จะรักษาสิทธิของผู้บริโภคได้บ้างครับ

4 เซลล์แจ้งว่าตอนนี้ของแต่งที่ระบุไว้ว่าจะให้ในวันออกรถขาด จะต้องเอารถเข้ามาติดในภายหลัง[ประมาณ1เดือน]
ของแต่งที่ว่าคือ กันสาดแท้ สคัฟเฟลทแบบเรืองแสง ปลายท่อ ฯลฯ  คำถามคือ อยากทราบว่าผมควรจะทำอย่างไรเพื่อให้มั่นใจได้ว่า
ไม่ถูกเซลล์คิดไม่ซื่อในภายหลังครับ

ผมกลัวว่าการที่คนสองคนเดินดุ่ยๆเข้าไปรับรถทั้งๆที่ไม่ค่อยจะมีความรู้อะไรเกี่ยวกับรถสักเท่าไหร่ พอมีปัญหาภายหลังขึ้นมาจะลำบาก

ไอ้การจะไปขอให้คนรู้จักมาช่วยดูให้ก็เกรงใจ ยังไงก็ขอคำแนะนำจากพี่ๆที่เคยผ่านประสบการณ์นี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ  ;D

ปล. เครดิตภาพประกอบจากคุณ baby3 เว็บ altisclub ครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
เพิ่งออกรถ H-1 มาได้ 2 เดือนกว่า   ไปรับรถเองกับที่บ้านแบบไม่ค่อยเี่ชี่ยวชาญเท่าไหร่เหมือนกันครับ

1 อยากขอข้อมูลการตรวจเช็คการรับรถใหม่  ในด้านของการเช็คเครื่องยนต์และเช็คทางเทคนิคอื่นๆ
      นอกจากสภาพภายนอกตัวรถครับ

อันนี้ผมติดเครื่อง  ฟังเสียงเครื่อง เร่งเครื่อง เปลี่ยนเกียร์  ช่วยกันสังเกต ใช้เซลช่วยดู  แค่นั้น  ตัวรถมีรับประกัน
เลยไม่ห่วงมากครับ

2 อยากทราบว่าการไม่เซ็นรับรถในกรณีพบความผิดปกติของตัวรถ ต้องผิดปกติถึงขนาดไหนจึงจะสมควรในการที่จะไม่ยอมเซ็นรับรถ

ในความคิดของผม  คือ เอาความรู้สึกเป็นที่ตั้ง  ถ้าไม่รุนแรงอะไรมาก  ก็ปล่อยผ่าน   (ด้วยอารมณ์อยากได้รถ  :P)

3 ถ้าพบเจอความผิดปกติของตัวรถภายนอกในที่นี้ขอยกตัวอย่าง เช่น รอยกระเทาะของสี

คันของผมไม่มีสีกระเทาะ  แต่ที่กันชนหลังมีรอยคราบน้ำไหลลง  แบบฝังลึก  เช็ดไม่ออก  ก็ชี้ให้เซลดู และถ่ายรูปกันไว้  แจ้งทำเรื่องเคลม
ผ่านมา 2 เดือนกว่า   เมื่อวานนี้เพิ่งเอาเข้าไปให้เค้าแก้ไข   ทางฮุนได  จัดการทำสีให้ใหม่ครับ  (ตามเื่รื่องบ่อยนิดนึง)

4 เซลล์แจ้งว่าตอนนี้ของแต่งที่ระบุไว้ว่าจะให้ในวันออกรถขาด จะต้องเอารถเข้ามาติดในภายหลัง[ประมาณ1เดือน]
ของแต่งที่ว่าคือ กันสาดแท้ สคัฟเฟลทแบบเรืองแสง ปลายท่อ ฯลฯ  คำถามคือ อยากทราบว่าผมควรจะทำอย่างไรเพื่อให้มั่นใจได้ว่า
ไม่ถูกเซลล์คิดไม่ซื่อในภายหลังครับ

ของผมตอนออกรถล้อแม็กซ์ โรงงานน้ำท่วม  ของขาด    รอประมาณ 2 เดือน  ใส่ล้อกระทะมาให้ก่อน  แต่มันเป็นออฟชั่นที่ต้องให้อยู่แล้ว 
แนะนำว่า  ให้ผู้จัดการสาขา  มารับรู้ด้วย  เขียนเป็นลายลักษณ์อักษรนิดนึงครับ   ของผมมีอะไร เอาผู้จัดการสาขามาอ้างไว้ก่อน

ขอให้ได้รถใหม่โดยไม่มีปัญหาใดๆ นะครับ     :D