ผู้เขียน หัวข้อ: ติด lpg กับ ngv เป็นคุณจะเลือกใช้อะไร  (อ่าน 7636 ครั้ง)

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
ติด lpg กับ ngv เป็นคุณจะเลือกใช้อะไร
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 22:44:16 »
ถ้าให้เลือกติด lpg กับ ngv เป็นคุณจะเลือกอะไรครับ  ตัวไหนน่าใช้กว่ากันทั้งราคาถังและราคาก๊าซ / ปลอดภัยกว่ากัน / สถานีบริการครอบคลุมกว่า ??

ส่วนตัวเลือก lpg ครับ เหตุผลหลักๆเลยคือผมขี้เกียจต่อคิวยาวๆกับแท็กซี่ ngv ปั้มน้อย ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมเชื่อว่า ไม่ว่าน้ำมัน แก๊ส ngv / lpg ทุกอย่างถ้าไม่ระวังอันตรายหมด
ส่วนตัวอีกนิดนึง ผมไม่ชอบการทำธุรกิจแบบ ปตท.   

ถ้าเป็นข้อมูลเรื่องผลกระทบกับระบบของรถ ผมก็รอมาหาความรู้จากท่านอื่นเช่นกันครับ  :)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ติด lpg กับ ngv เป็นคุณจะเลือกใช้อะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:07:05 »
ถ้าเอามาติดตั้งเอง เลือก LPG หัวฉีดครับ
ดีกว่า NGV ทุกอย่าง ยกเว้น ราคาค่าเชื้อที่แพงกว่า เท่านั้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ siwanat

• Newbie
  • *
Re: ติด lpg กับ ngv เป็นคุณจะเลือกใช้อะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 00:28:32 »
ถ้าผมเลือก เลือก NGV ที่ติดตั้งจากโรงงานเลยครับ ประหยัดกว่าเห็นๆ ปลอดภัยกว่า แต่เรื่องการเติมตอนนี้ต้องทำใจครับ รอเงือกแห้ง แต่ถ้าจะเอาประหยัด NGV มันตอบโจทย์ตรงๆอยู่แล้วครับว่าประหยัด ส่วนสถานีน้อยตอนนี้ น้อยก็จริงครับ แต่อนาคต ปี สองปี นี้ผมว่า เปิดอีกเยอะครับ เผลอๆมองไปทางไหนก็เจอแต่ ปั๊มแก็ส 5555 ที่สำคัญรัฐบาลสนับสนุนด้วยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 00:45:42 »
ถ้าเอามาติดตั้งเอง เลือก LPG หัวฉีดครับ
ดีกว่า NGV ทุกอย่าง ยกเว้น ราคาค่าเชื้อที่แพงกว่า เท่านั้นครับ
ตามนั้น

ออฟไลน์ visvis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 00:47:16 »
ผมเลือก LPG  สำหรับการใช้งานของผม ดู จะคุ้มค่า ในระยะยาว

ความปลอดภัย ไม่แตกต่างกัน เท่าไหร่ นัก ขึ้นอยู่กับความระมัดระวัง การหมั่นตรวจเช็คของเราผู้ใช้งาน
กับ อุปกรณ์และความละเอียดความชำนาญของช่างในการติดตั้ง
ซึ่งเราผู้ใช้ สามารถเลือกเองได้อยู่แล้ว ว่าจะใช้อุปกรณ์ยี่ห้ออะไร ติดตั้งที่ไหน

ณ ช่วงเวลานี้  LPG ได้เปรียบในเรื่องของสถานีบริการ ครอบคลุม แทบจะทั่วทั้งประเทศ

ถ้าไม่มีเหตุที่ทำให้  LPG ราคาขึ้นพรวด ไป เกือบเท่า น้ำมัน หรือ สถานี NGV มีพอๆ กับ สถานี LPG เมื่อไหร่
ก็ จะใช้ LPG ต่อไป ทุกครั้ง ที่เปลี่ยนรถ ครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 02:38:43 »
ตอนนี้ยังไม่เห็นว่า NGV ดีกว่า LPG
นอกจาก  รัฐบาลทุกสมัย ตะบี้ตะบันหนุนหลัง

ปล. ส่วนต่างราคานิดเดียวผมไม่ซีเรียสครับ  เพราะมันประหยัดกว่าน้ำมันมาเยอะมากๆแล้ว
เช่น NGV กิโลละ 1 บาท , LPG 1.2 บาท , น้ำมัน 3 บาท

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 07:23:51 »
LPG บาทต่อกิโลเมตรแพงกว่า
ค่าติดตั้งถูกกว่า มีอู่ มีปั้ม เยอะกว่า ถังเบากว่า
ค่อนข้างเหมาะกับคนธรรมดา ใช้งานทั่วๆไป

NGV บาทต่อกิโลเมตรถูกกว่า
ค่าติดตั้งแพง ถังหนักกว่า และรอคิวนาน
เหมาะกับใช้ในเชิงพาณิชน์ วิ่งเยอะๆยาวๆ มีเวลารอเติม

ผมเลือก LPG ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:39:01 »
เอาง่ายๆ เจ้าหน้าที่จากทาง ปตท ที่ติดต่อเรื่องท่อ NGV เค้ายังใช้รถติด LPG เลย เค้าบอกว่า NGV เหมาะกับอุตสาหกรรมมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:41:33 »
ถ้านึกถึงชีวิตประจำวันแล้ว น่าจะ LPG

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:00:37 »
คันที่แล้ว..LPG
คันนี้........LPG
คันหน้า....LPG   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:05:07 »
LPG ครับ รอคิวไม่นาน ปั้มเยอะ

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:42:38 »
LPG ครับ เพราะ

1.ปั๊มเยอะ (ทั้งในกรุงและนอกกรุงมีตลอด)
2.คิวไม่นาน (ลองไปดู แท๊กซี่ ต่อคิว NGV สิครับ)
3.น้ำหนักเบากว่า (รถไม่โหลด ทำให้ไม่เปลือง ไม่ห้อย)
4.มีหลากหลายยี่ห้อให้เลือกติด (อันนี้เลือกร้านที่น่าเชื่อใจหน่อย)
5.เติมเร็วกว่า (ตู้เติม NGV หากไม่ใช่แรงดันสูงกว่าจะเติมเสร็จ งีบหลับได้พักหนึ่งเลย)

นับข้อดีได้ 5 ข้อแล้ว จะเลือกอะไรก็แล้วแต่นะครับ อิอิ

แถม ข้อเสียสักหน่อย เดี๋ยวจะหาว่าไม่ยุติธรรม
1.คนอื่นจะคอยว่าว่าเราเอาเปรียบเขา เรื่องเงินชดเชย (โดยเฉพาะในเว็บต้องห้าม)
2.ราคาเริ่มลอยตัวสูงขึ้นเรื่อย ๆ คาดว่าน่าจะแตะแถว 20+ (แต่ก็ยังถูกกว่าน้ำมัน)
3.บางปั้ม ดูโทรมและน่ากลัว หน้าตาเด็กเติมแก๊สเจอข้างนอกที่เปลี่ยวคงต้องวิ่งหนี
4.รับเฉพาะเงินสด (น้อยปั้มมาก ๆ ที่จะรับบัตรเครดิต)
5.แรก ๆ จะทำให้เสียเงินมาก เพราะออกไปเที่ยวบ่อย คชจ.ขึ้นสูง ค่าแก๊สแพงกว่าน้ำมันที่เคยเติมทุกที แต่หลัง ๆ จะคิดได้ ข้อเสียนี้จะหายไปเอง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 13:38:19 »
LPG+1 ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 13:41:19 »
แทกซี่ หันกลับมาใช้ LPG เยอะ
เหตุผลมากมาย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 14:33:31 »
น้ำเสียงแบบ โฆษณา อีซูสุ
" ผู้รู้จริงยืนยัน  ยังไงก็ต้อง LPG เท่านั้น นั้น นั้น น น......."
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:00:51 »
LPG ครับ
เหตุผล อยู่ที่ความสะดวกในการหาปั๊ม + เวลาเติมแก๊สไม่ต้องรอคิวนานครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:57:52 »
ถ้าผมเลือก เลือก NGV ที่ติดตั้งจากโรงงานเลยครับ ประหยัดกว่าเห็นๆ ปลอดภัยกว่า แต่เรื่องการเติมตอนนี้ต้องทำใจครับ รอเงือกแห้ง แต่ถ้าจะเอาประหยัด NGV มันตอบโจทย์ตรงๆอยู่แล้วครับว่าประหยัด ส่วนสถานีน้อยตอนนี้ น้อยก็จริงครับ แต่อนาคต ปี สองปี นี้ผมว่า เปิดอีกเยอะครับ เผลอๆมองไปทางไหนก็เจอแต่ ปั๊มแก็ส 5555 ที่สำคัญรัฐบาลสนับสนุนด้วยครับ
หลายคนก็คิดอย่างนี้ครับ แต่คนที่ติดก่อนหน้านั้นหลายปี เขาก็คิดแบบคุณนี่ล่ะครับ  ทุกวันปั๊ม NGV เยอะมาก :o :o :o :o
 แล้วจริงหรือไม่ครับ ที่ก๊าซ NGV ส่วนึงนำเข้ามาพม่า   ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:06:22 »
ถ้าเป็นผมเลือก LPG ครับ หาปั้มง่าย ไม่ต้องต่อคิดนาน ช่วงเทศกาลเดินทางก็ไม่ต้องกลัวหมด(เพราะมีหลายปั้ม)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:17:50 »
สำหรับผมอยากใช้ Lpg แต่ปัญหา คือ รถจากโรงงานไม่มี Lpg เลย

ดังนั้นก็คงต้องเลือก NGV ครับ ยอมออกเช้าๆ มาเติมดีกว่า มาติดกับ taxi รถตู้ 555

แต่อยากให้ราคารถแก๊ซ ลงมาบ้างแบบ E200 NGT

Altis CNG 1.6E ผมว่าแพงเกินไป ผมอยากให้มีตัว J ไว้เป็นทางเลือกบ้าง ;)

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 07:30:47 »
ใช้อยู่สองแบบ แต่คราวหน้าไปแอลพีจีอีกแน่ๆ  เอ็นจีวีปั๊มน้อย รอนานมากๆ ประหยัดกว่าแต่เสียเวลา สรุป ไม่คุ้มสำหรับผม

ออฟไลน์ นายหมีขาว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 14:05:07 »
หลายคนก็คิดอย่างนี้ครับ แต่คนที่ติดก่อนหน้านั้นหลายปี เขาก็คิดแบบคุณนี่ล่ะครับ  ทุกวันปั๊ม NGV เยอะมาก :o :o :o :o
 แล้วจริงหรือไม่ครับ ที่ก๊าซ NGV ส่วนึงนำเข้ามาพม่า   ::) ::) ::) ::)

ใช่แล้วครับ ส่วนนึงเรานำเข้าจากพม่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 13:25:46 »
ถ้าราคาใกล้เคียงกัน ไม่ต่างกันมาก
LPG ดีกว่า CNG ทุกด้านเลยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 23:07:40 »
ผมใช้ LPG อยู่ ก็ชินกับ LPG
เห็นคนใช้ NGV ต่อแถวเข้าคิวกันเยอะ ก็คิดในแง่ลบ ไม่อยากใช้ NGV

แต่พอถามคนใช้ NGV กลับบอกว่า ชินแล้วล่ะ กะเวลาให้ถูก ก็ไม่เดือดร้อน แต่ประหยัดมากน๊ะ  ..!

สรุป แล้วแต่วิถีชิวิตของผู้ใช้งานครับ ไม่เหมือนกัน

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด