ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนชอบไปกดไฟ คนข้ามเล่นๆ ทำอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4705 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
   ผมขับรถผ่านทุกวัน มีหลายไฟแดงคนข้าม ตรงทางม้าลาย ปรากฎว่ามีคนชอบไปกด ให้รถหยุดโดยไม่มี
คนข้ามเลย หลายที ก็เป็นแบบนี้ ไม่รู้จะทำยังไงดี

ออฟไลน์ nui2u

• Newbie
  • *
จอดรอหน่อยก็ได้ครับ ไม่นานหรอก ผมเจอแต่กดไฟแดง แล้วรถไม่ยอมหยุดมากกว่า

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
สอบถามเพิ่มเติมเลยล่ะกันน่ะครับ เรื่องไฟแดงให้คนกดนี้ ผมสังเกตุมาหลายครั้งแล้ว

1. คนกดไฟแดงหนึ่งคน แล้วเดินข้ามไป ไฟยังไม่ทันเขียวจะมีรถฝ่าไฟแดงออก เพราะไม่มีคนข้ามอีกแล้ว
ไม่ทราบว่ามีความเห็นอย่างไรครับ รถทำผิดกฏหมาย ฝ่าไฟแดง?

2. เพื่อนผมข้ามตรงนี้โดยไม่กดไฟให้แดง ข้ามตอนไฟเขียวมันนี้แหละ เพราะมันกลัวรถเสียเวลาจอดให้มันคนเดียว
คนข้ามทำผิดกฏหมาย ข้ามตอนไฟเขียว??

ออฟไลน์ superden

ถ้ากดเล่นๆก็แสดงว่าไม่มีคนข้าม เป็นผมไม่มีคนข้ามผมก็ขับต่อไป แต่บางทีหมาเดินข้ามเฉยเลยก็มี5555

ออฟไลน์ 6162002

จอดรอหน่อยก็ได้ครับ ไม่นานหรอก ผมเจอแต่กดไฟแดง แล้วรถไม่ยอมหยุดมากกว่า
เหมือนกันครับ ตรงแถวจุฬา เบื่อมากเลย กดไปแล้วก็ไม่หยุด ถึงมันหยุด พอข้ามยังไม่ทันพ้นทำท่าจะพุ่งไปละ (บังคับตรูวิ่งซะงั้น)
ผมว่าที่กดแล้วไม่มีคนข้าม เพราะเขาข้ามไปก่อนที่ไฟจะเขียวมั้งครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ถ้าเจอไฟลักษณะนี้ ผมชะลอจอด ประจำแหละครับ เพราะ บางทีที่จังหวะที่ฝ่าไป จะมีคนวิ่งเลาะ แล้ว วิ่งตัดหน้ารถครับ คือผมกลัวชนคน หนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

อันนี้มันก็น่าบ่นอยู่
แต่ ผมเสนออีกมุมนะครับ ผมไปกดปุ่มคนข้ามถนนแถวพัทยา(หน้าเซ็นทรัลพัทยาเลย) พอไฟคนข้ามเขียว ไม่มีรถคันไหนหยุดให้ผมข้ามถนนเลย ยืนรอจนกระทั่งหมดเวลา จนต้องกดใหม่อีกรอบ คราวนี้ผมไม่รอไฟคนข้ามเขียวแล้วครับ พอรถว่างผมเดินข้ามเลยครับ
คุณอาจจะเจอเคสแบบที่ผมเจอหรือเปล่า คุณมาทีหลังเลยไม่เห็นคนกดไฟน่ะครับ

ปล. ถ้าผมเป็นคนขับรถเอง ผมหยุดครับ จะมีคนข้ามหรือไม่ผมก็หยุดครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ตอนนี้ถนนสายไหมมี 2 จุด ทุกวันนี้ไม่มีรถหยุดให้คนข้ามเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ rtong

เพื่อความปลอดภัยรอนิดนึงก็ดีครับ  แล้วค่อยขับผ่านไปช้าๆ

เพราะถ้าชนขึ้นมาเสียเวลามากกว่านั้นครับ

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
   ผมก็หยุดนะ ตอนมาเห็นไฟเขียวแล้วมันก็แดง ผมก็หยุด ไม่เห็นมีคนรอ หรือคนข้ามเลย รถสองแถว มาข้างๆ
ก็ไม่เห็นหยุด ออกไปเลย ไอ้คันหลังมันก็เปิดไฟไล่ ผมไม่อยากขัดใจ เลยออกไปแบบ งงๆ
   อาทิตยน์นี้ เจอประมาณนี้ วันเว้นวันเลย ;..

ออฟไลน์ LimitedEdition

ที่ถูกต้องควรจะหยุดครับ หยุดจนกระทั่งไฟเขียวกลับขึ้นมานั่นแหละ

ถึงแม้จะไม่มีคนข้าม แต่เพื่อวินัยจราจรที่ดี ก็หยุดรอสักนิดเถอะครับ
ป้องกันพลาดด้วย บางทีจุดบอดมองไม่เห็นคน บางทีคนเห็นไฟคนข้ามยังเขียวอยู่
ก็รีบวิ่งลงมาเพื่อข้ามถนน ถ้าออกรถไปได้ชนคนกันแน่

ติดไฟแดงปกติยังจอดรอได้ตั้งนานเลยครับ คนข้ามนี่แป๊บเดียวเอง ช่วยช่วยกันดีกว่า

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ปกติผมจะหยุดครับ แต่บางทีคันหลังมันจี้ตูด เลยต้องไหลๆ ไป กลัวโดนเสย

ปล.การทำตามกฏจราจรบางครั้ง เราเองอาจซวยได้

ออฟไลน์ kengmania

กดเล่นแล้วไม่ข้าม...น่าตบกะโหลก แต่รถต้องหยุดสถานเดียว

จะว่าไปตามกฏหมาย เจอม้าลายก็ต้องหยุด .. จริงๆก็เห็นหยุดนะ....คนข้ามน่ะหยุด แต่คนขับน่ะเหยียบ(ต่อ)
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

บางทีคนข้ามเขากดไว้จริง แต่ระหว่างที่มันยังไม่แดงแล้วรถว่างเขาเลยข้ามไปก่อนรึเปล่า  ไฟแดงคนข้ามจอดรอจนเขียวไม่น่าจะนานมากนะครับ สร้างจิตสำนึกให้คนที่ฝ่าไฟแดงรู้สึกผิดบ้าง ต่อไปแค่ทางม้าลายก็น่าจะเพียงพอ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ปกติเวลาผมกด ตรงที่ผมกดมักจะไม่ค่อยจอดกัน เวลาผมขับรถแล้วจอดรอทั้งๆที่ไม่มีคนข้าม คันหลังก็ชอบบีบแตรหรือเปิดไฟไล่ เคยถึงขนาดจะลงมาเคลียร์กันริมทางด้วย เพราะผมขับรถไม่ค่อยเปิดแอร์ แต่เปิดกระจก ไอ้คันหลังมันเปิดกระจกด่า แล้วเราก็ได้ยิน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ปกติผมจะหยุดครับ แต่บางทีคันหลังมันจี้ตูด เลยต้องไหลๆ ไป กลัวโดนเสย

ปล.การทำตามกฏจราจรบางครั้ง เราเองอาจซวยได้

ก็จริงครับ แต่ผมว่าถ้าทุกคนคิดอย่างนี้ อีกหน่อยเราก็คงไม่มีระเบียบกันเลย
เพราะกลัวโดนด่า กลัวถูกชนท้าย เลยไม่จอดกัน สุดท้ายก็ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ Scarecrowman

จอดทุกครั้งครับ สงสารคนข้ามถนน คนสำคัญกว่ารถ ครับ..

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
พวกนิสัยไม่ดี ไม่ยอมหยุดให้คนข้าม  :-\

หมายถึงเวลาไฟแดง แล้วไม่หยุดนะครับ ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้น้า  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็จริงครับ แต่ผมว่าถ้าทุกคนคิดอย่างนี้ อีกหน่อยเราก็คงไม่มีระเบียบกันเลย
เพราะกลัวโดนด่า กลัวถูกชนท้าย เลยไม่จอดกัน สุดท้ายก็ไม่มีความหมาย
เห็นด้วยครับ
และการสั่งการไฟข้าม ไฟรถ ควรจะเชื่อมต่อให้สัมพันธ์กันกับสัญญานไฟจราจรรอบด้านด้วย เหมือนเมืองใน PA ที่พี่เนยอยู่นั่นแหละครับ (และอีกหลายๆแห่งเท่าที่อ่านในเว็บไซต์นานาชาติ)