ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องระบบเบรค ของ civic Fb หน่อยครับ  (อ่าน 4528 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ถามเรื่องระบบเบรค ของ civic Fb หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 14:29:42 »
คือว่าผมสั่งผ้าเบรค n sport มา คนขายถามว่ารุ่น e หรือ รุ่น s รถผมรุ่น s
ผมสงสัยว่าต่างกันยังไงเค้าบอกรุ่น e ผ้าเบรคจะเป็นอีกแบบ เพราะคานิเปอร์คนละแบบและจะดีกว่า
ที่ผมสงสัยคือจริงเหรอครับ ผ้าเบรคมันเป็นอะไหล่พื้นฐานผมว่าน่าจะเหมือนกันนะ เพราะมันเป็น 1.8 เหมือนกันไม่ใช่รุ่น 2.0 ที่จานจะใหญ่กว่า
และก็มี BA กับ ABS เหมือนกันด้วย

ถามเพิ่มอีกข้อเปลื่ยนผ้าเบรคผมควรเจียจารไหมครับ ถ้าไม่เจียจะดีไหม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ถามเรื่องระบบเบรค ของ civic Fb หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 15:00:51 »
รู้สึกรุ่น s แม็กมัน 15 รึป่าว ส่วน e 16

เคยขับ fd เทียบช่วงล่างล้อเดิมๆ e กับ s ตัว e นี่แข็งแต่เกาะกว่าแบบพอรู้สึกได้ ไม่รู้พอเป็น fb จะตามมาด้วยไหม

ออฟไลน์ [J]e[w]

Re: ถามเรื่องระบบเบรค ของ civic Fb หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 15:24:13 »
ก่อนผมเปลี่ยนเขาก็ถามเหมือนกันนะ เหมือนว่าตัวEจะใหญ่กว่านิดนึง แต่พอเอาเข้าไปเปลี่ยนก็ปกติครับ ไม่มีอะไร
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 15:36:56 »
Civic FB ผ้าเบรค 1.8 E กับ S เป็นคนละเบอร์กันครับ

credit ร้านเบรค

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 17:38:36 »
ร้านพวกนี้เค้าเซียนอยู่แล้วครับ

ผมเคยสั่งอะไหล่ตัวเดียวกัน แค่คนละโฉม ยังคนละแบบเลยครับ

ปล.สรุปว่าผ้าเบรกหมดใช่มั้ยครับที่มีเสียง

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 23:47:36 »
ปกติเจียรจานเพราะมันดังกันไม่ใช่เหรอ ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้ไปซักพักไม่ดังก้ไม่ต้องเจียรหรอก

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 08:30:47 »
เหมือน fb รุ่นสูงๆจะเอา เบรค fd 2.0/ accord g7 มารึเปล่า ส่วนรุ่นต่ำก็ยกเบรคมาจาก fd1.8

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 10:04:58 »
ร้านพวกนี้เค้าเซียนอยู่แล้วครับ

ผมเคยสั่งอะไหล่ตัวเดียวกัน แค่คนละโฉม ยังคนละแบบเลยครับ

ปล.สรุปว่าผ้าเบรกหมดใช่มั้ยครับที่มีเสียง

ใช่แล้วครับ เปลื่ยนแล้วเงียบเลย เพราะว่าล้อหลังผ้าเบรคหมดจนถึงเหล็กรองแผ่น
ตอนนี้หายแล้ว ขอบคุณครับ