ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น :Exclusive First Impression รีวิว ทดลองขับ MINI 5 Door/  (อ่าน 6614 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เสร็จแล้ว!!!

Exclusive First Impression
MINI 5 Door

1 ใน 2 รีวิวแรก ของเมืองไทย ขับเสร็จสดๆ ร้อนๆ จาก อังกฤษ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8105

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ที่หนึ่งไม่ไหวฉันเต็มใจได้เป็นแค่ที่สอง

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ใครไปนอนโรงแรมที่อังกฤษแล้วไม่เจอสิ่งลึกลับ
นี่เหมือนไปไม่ถึงอังกฤษนะครับ Jimmy ไปมาสองครั้งติดๆ
เจอมั่งยัง  ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ decptt

กินเจ อยู่ครับ เห็นรูปแล้วหิวอ่ะ

ออฟไลน์ BIGP

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 21:23:01 โดย BIGP »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ trumpetx

เป็นรถบ้านที่สวยจริงๆ

ออฟไลน์ Mekkub

ขอบคุณครับ อ่านแล้วอยากไปเที่ยวอังกฤษเลยครับ 5555

ส่วนเรื่องรถผมว่าพอขยายเป็นห้าประตูแล้วมันหมดความคลาสสิคแบบมินิไปเลยครับ ดูมันกลายเป็นรถเกรดบ้านๆไปเลยครับ เคยขับมินิวัน ไม่ไหวครับช่วงล่างกระด้างและสะเทือนแบบพี่จิมมี่บอกเลยครับ ผมเข็ดขยาดกับมินิไปเลย 55555 แต่เพื่อนผมที่ขับรุ่น cooper s กับบอกว่าไม่แข็ง ไม่รู้ช่วงล่างมันถูกเซ็ตมาต่างกันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

โชคดีมากๆที่โรงงานMINI ใน Oxford ปิด เลยได้ดูรุ่นใหญ่เลย

อยากไปบ้างครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ templeboy

"1 ใน 2 รีวิวแรก ของเมืองไทย ขับเสร็จสดๆ ร้อนๆ จาก อังกฤษ"

อีกที่นึงใครอ่ะครับ?
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ recycleman

ภาพถ่ายหลายรูปสวยมาก ได้ฟิลลิ่งเหมือนเปิดนิตยสารยานยนต์ชั้นนำของโลกเล่มหนึ่งอยู่

แต่สำหรับผม มินิของแท้ต้อง3ประตูเท่านั้น

ออฟไลน์ deathsheep

รูปเยอะสะใจ

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
อ่านคำบรรยาย และดูรูปถ่ายแล้วทำให้นึกถึงสมัยเรียนป. โทที่นั่นเลยครับ

ออฟไลน์ Blur

ยาวมากๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

ขอบคุณครับบบ

.
.
.
ใครไปนอนโรงแรมที่อังกฤษแล้วไม่เจอสิ่งลึกลับ
นี่เหมือนไปไม่ถึงอังกฤษนะครับ Jimmy ไปมาสองครั้งติดๆ

เปิดไฟตลอดทั้งคืน ทุกคืนที่นอน
เปิด TV เสียงผู้ประกาศเห่าหอน นั่งทำงานไป สัปหงกไป
เปิดไฟในห้องน้ำแถมด้วย สว่างไสว
ทำถึงขนาดนี้ ยังกล้ามาหลอก...ก็ให้มันรู้ไป!!

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

.
.
.

เปิดไฟตลอดทั้งคืน ทุกคืนที่นอน
เปิด TV เสียงผู้ประกาศเห่าหอน นั่งทำงานไป สัปหงกไป
เปิดไฟในห้องน้ำแถมด้วย สว่างไสว
ทำถึงขนาดนี้ ยังกล้ามาหลอก...ก็ให้มันรู้ไป!!

ไม่ได้กลัวเลยใช่มั้ยครับ
ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ V221

รีวิว ทดลองขับ MINI 5 Door/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 11:20:30 »
.
.
.

ผมก็เปิดไฟนอนเหมือนกันหลังจากโดนผีอังกฤษที่โรงแรมในOxfordลองของครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ dazetos

ขอบคุณมากครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ raygun

.
.
.

ของพี่ขนาดเปิดแบบสว่างสุดๆ ยังมีออกมาให้เห็น
เปลี่ยนโรงแรมสองครั้งก็ยังเจอ พอไปถามพนักงาน
หัวเราะกันใหญ่ บอกว่าตึกในประเทศนี้ส่วนใหญ่
อายุหลายร้อยปีเป็นเรื่องปกตินะ
อ้าวเฮ้ย! ไม่บอกก่อนจะได้ไม่มา  ;D

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ถามคุณJ!MMYครับ ผมกำลังเลือก มินิ 5ประตู cooper SD กับ BMW X1 2.0d ราคาต่างกันไม่มาก(อาจจะคนละSegment)
1 อัตราเร่งคันไหนดีกว่าครับ BMW มี184ม้า Cooper SD มี170ม้า แต่ก็ตัวหนักกว่า
2 เมื่อ มินิ ปรับModeเป็น Mid หรือ Economy จะขับนุ่มกว่า X1 หรือเปล่าครับ (ถนนแถวๆบ้านเป็นหลุมเล็กคล้ายถนนที่ปูด้วยหินแบบต่างประเทศ)
ท่านอื่นที่เคยลอง x1 2.0d กับ Mini cooper S (F56) -3ประตู ที่กำลังขายในบ้านเราช่วยบอกประสบการณ์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว กว่าผมจะอ่านจบ แบตเตอรี่ใน Tablet แทบหมดกันเลยทีเดียว  ;D

-------------------------------------------------------------------------------

แต่มีข้อสงสัยอย่างนึงครับ

"Mini One 5 Doors เครื่องยนต์บล็อก 3 สูบเรียง DOHC 12 วาล์ว 1,198 ซีซี
กระบอกสูบ x ช่วงชัก 78.0 x 83.6 มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด 10.2 : 1
หัวฉีด
อีเล็กโทรนิกส์ Direct Injection พ่วง Twin Power Turbo 75 กิโลวัตต์ / 102
แรงม้า (HP) ที่ 4,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 180 นิวตันเมตร /18.35 กก.-ม. ที่
1,400 รอบ/นาที "

คือเครื่องนี้มันคุ้นตามากๆๆ ครับ เพราะ ความจุกระบอกสูบ รวมถึงกระบอกสูบ x ช่วงชัก รวมถึงกำลังอัด

มันคือเครื่อง HR12DE หรือเปล่าครับ

เพราะจำได้ว่าในอดีต Mini เคยยืมเครื่องชาวบ้านเค้ามาใส่เหมือนกัน รู้สึกว่าจะเป็นเปอโยต์ หรือ ไครสเลอร์นี่ล่ะ ผมก็จำไม่ได้

ถ้าใครทราบช่วยไขความกระจ่างด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
ขอบคุณครับ
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ jumpon77

งานนี้มีเครีอง3สูบด้วยครับแต่มันก็okครับแต่จริงๆผมก็ชอบMINI และอังกฤษด้วยนะครับขอบคุณครับบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ CJ.

ขอบคุณมากครับ

ดูไปดูมา ชอบ 3 ประตูมากกว่า  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ไม่ใช่เครื่อง Nissan แน่ๆครับ

ส่วน X1 นั้น ผมยังไม่ได้ลองขับเลยครับ
ยังไม่มีโอกาสและจังหวะ BMW เป็นรถที่ออกรุ่นใหม่ในแต่ละปีเยอะมาก ถ้าขืนขับหมดทุกรุ่น ผมตายพอดี ไม่ต้องทำงานอื่นกันเลยทีเดียว
และบรรดาชาวเว็บที่เป็นกลุ่ม Bimmer ทั้งหลาย ก็จะกรี๊ดกร๊าดเกินเหตุกันแหงๆ จนทำให้แฟนๆท่านอื่น อิจฉาตาร้อนผ่าวไป

อย่างไรก็ตาม X1 จะมีบุคลิกในแนวนุ่มกว่า MINI
ถ้าอยากได้ความนุ่มสบาย ไปหา X1 เถอะครับ MINI ไม่น่าใช่รถสำหรับคุณแน่ๆ