ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพี่จิมมี่พี่แพนและพี่ๆสมาชิกด้วยครับ  (อ่าน 5074 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutaen

• Newbie
  • *
 :-\  สวัสดีครับพี่จิมมี่พี่แพนและพี่ๆสมาชิกทุกท่านครับ ผมมีเรื่องจะรบกวนขอความคิดเห็นสักหน่อยอ่ะครับ พอดีที่บ้านมี โครงการจะออกรถใหม่ ซึ่งตัวเลือกที่มองไว้คือ newcivic fb 1.8 E navi กับ cruze ดีเซลอ่ะครับ ผมได้ศึกษาข้อมูลจากเวปนี้มาพักใหญ่แล้วครับเป็นเวปที่ให้ความรู้เรื่องรถกับผมมากมาย  สิ่งที่ผมข้องใจก็คือ  1. ถ้ามีคนโดยสารด้วยทั้งหน้าหลังเต็มคัน ระหว่างสองคันนี้ คันไหนนั่งสบายกว่ากันถ้าต้องเดินทางไกลๆ  2. ผมเป็นคนชอบขับรถเร็วพอสมควรถ้าต้องการ การขับขี่ที่เกาะถนนควรเลือกรุ่นไหนครับ 3. ถ้าใช้ระยะยาวสัก 5 ปีขึ้นไป เพราะว่าไม่อยากเปลี่ยนบ่อยอ่ะครับ รุ่นไหนคุ้มกว่า 4. เรื่องของการเก็บเสียงลมเสียงยางรุ่นไหนดีกว่ากันอ่ะครับ พอดีเคยขับแต่กะบะครับ (ต้องขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ เพราะที่จังหวัดผมไม่มีรถทดลองขับเลยทั้งสองรุ่นเลยขอรบกวนพี่ๆผู้ใจดีและน่ารักในเวปนี้ชี้แนะผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ  :D)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: ขอรบกวนพี่จิมมี่พี่แพนและพี่ๆสมาชิกด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:31:41 »
เอาcivic fb 1.8 E ไม่ต้องเอาnavi  นะครับยังไงcivic ราคายังไม่ตกง่ายๆใน5ปีหลังจากนีคร้าบบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอรบกวนพี่จิมมี่พี่แพนและพี่ๆสมาชิกด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:54:28 »
เชียร์ civic fb 1.8 E ไม่เอา navi ด้วยคน ไม่ก็รอ ซิลฟี่ กับอัลติส E85 มาเทียบกันก่อนก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:16:38 »
คู่นี้ผมเชียร์ Civic E No Naviดีกว่า ;D
ถึงจะเก็บเสียงยางไม่ค่อยดีก็เหอะ(ไม่เคยขับรุ่นนี้นะ แต่Hส่วนมากเก็บเสียงไม่ค่อยดี)
Cruze ตัวเบาะหนังผมว่าเบาะมันแข็งไปหน่อย
ส่วนตัวนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย (Cruze ดีเซลได้ยินมาว่าเสียงเครื่องกระหึ่ม)
แต่รอดู Sylphy ด้วยดีกว่าครับ
อีกไม่นาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 10:21:35 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:25:48 »
Cruze ดีเซลขณะนี้เห็นว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ ผมยังไม่ได้ลองขับ มันจะไม่แม่นมั้งครับถ้าจะให้บอกว่าเป็นอย่างไร
รู้แต่ว่าตัวเก่านั้น..อัตราเร่งธรรมดา (แต่ก็เร็วนะถ้าเทียบกับ Civic 1.8) ปลายไหล
สิ่งที่ทำให้เสียอรรถรสคือคันเร่งตอบสนองช้ายืดยาด ไม่ฉลาดและเดาใจคนขับเก่งเหมือน Honda
ความสบายในการนั่งนี่..หุ่นมันต่างกันนะคุณกับผมน่ะ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบเบาะหน้า Cruze มันนั่งไม่สบาย
คนอื่นอาจนั่งแล้วสบาย เบาะนั่ง FB ก็ดีกว่า นั่งยาวๆผมไม่เมื่อยเท่าแม้จะยังไม่ได้เลิศอะไรขนาดนั้น

สิ่งที่ Cruze ดีคือช่วงล่างและพวงมาลัย แชสซีส์ทำงานประสานกันเยี่ยมมาก
นั่นแหละ..ช่วงล่างหลังคานบิด..ไม่ใช่อิสระ ทำได้แบบนั้น ก็น่านับถือ ในขณะที่ FB นั้น
มีความมั่นคง มีความนุ่มมากกว่า FD แต่เมื่อซัดแหลกจริงๆ Cruze กลับได้ทั้งสนุกและมั่นใจไปพร้อมๆกัน

ผมห่วง Cruze แค่เรื่องการใช้ระยะยาวครับ ..เพราะยังไม่รู้จริงๆว่าดีร้ายอย่างไร รู้แต่ว่าถ้าเป็น Hondaแล้ว
อย่างน้อยผมหาศูนย์ได้ง่าย พนักงานส่วนมากทำหน้าที่ของตัวเองได้ดี 70-90% เวลาหาของแต่ง
ก็ง่าย ใช้ไปนานๆอยากหาอะไหล่ใหม่เบิกก็ง่าย ..มันคือรถที่เข้าใจง่าย ทำมาแบบง่ายๆ แต่ค่อนข้างเรื่อยเปื่อยในสไตล์
เทียบกับ Cruze มันก็เหมือนกินไข่เจียวกับกินแฮมเบอร์เกอร์ล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:04:46 »

Cruze ได้ดีเซลกับช่วงล่างครับ ถ้าไม่คิดจะคบหาแก๊สในอนาคตก็น่าสนใจอยู่

Civicไม่ต้องซื้อตัวnavi. ไปใส่เองข้างนอกถูกกว่าดีกว่าจอใส่กล้องหลังได้ราคาแบบดีๆไม่เกิน25000 มีให้เลือกเยอะด้วย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:25:12 »
Civic ไม่เอา Navi ด้วยคนครับ
ซื้อแบบพกพาดีกว่าครับ เวลาเจอแดด จะมองยาก เรายังเปลี่ยมุมหลบแดดได้รอบทิศทาง
หรือไปหาร้านอะไร จอดรถ เราเอาหยิบลงทางรถเดินหาได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:47:43 »
ผมเลือก civic ครับ แรงไม่มาก ไม่พอใจยังแต่งต่อ ขึ้นไปได้อีกไกล ช่างนอกเก่งๆเยอะ
แต่ cruze ได้แค่ดีเซล เรื่องอื่นๆ เสียเปรียบหมด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 14:58:00 »
การเกาะถนนที่นิ่งกับการเก็บเสียงที่ดีก็ต้องครูซสิครับ ถ้านั่งกันหลายๆคนแล้วต้องการอัตราเร่งที่ทันใจก็ต้องดีเซลอีกนั่นแหละที่มีเทอโบช่วยปั่นเรียกแรงบิด จะคนนั่งเต็มคันกระเป๋าเต็มหลังไต่ขึ้นดอยโหดๆภาคเหนือก็สบายบรื๋อ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 15:14:11 »
ผมขอขอบคุณพี่แพนและพี่ๆสมาชิกทุกคนที่มาช่วยตอบนะครับ เป็นความคิดเห็นที่มีประโยชน์สำหรับตัวผมมากเลยครับ  ขอขอบคุณมากๆเลยครับ เท่าที่สรุปได้ก็คือ ถ้าระยะยาว civic fb คุ้มกว่าใช่ไหมครับ แต่ถ้าเราเอาไปติด จอเองข้างนอกมันจะมีผลต่อประกันตามจุดมันไหมครับ กลัวๆอยู่เหมือนกันเลยมองตัว  navi เลยแต่ถ้าไม่มีผลอะไรเท่าที่พี่ๆแนะนำมาข้างนอกคุ้มกว่าแน่ๆ แล้วเรื่องความประหยัด ถ้าเทียบกันระหว่างสองตัวนี้ พี่แพนและพี่ๆสมาชิกคิดยังไงครับ เท่าที่ผมคิดคือ ดีเซลประหยัดตอนฟักสตางค์จ่ายแต่เอาใช้งานไม่ทราบว่าจะประหยัดใหม่ส่วนมากขับแต่ระยะทางยาวๆไม่ค่อยได้ในเมืองครับ ถ้า civic fb รู้สึกถึงว่าฟักสตางค์เยอะกว่าเวลาจ่าย แต่ใช้จริงจะประหยัดกว่าไหมครับ รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะผมอีกครั้งกลัวตัวเองเข้าใจผิดๆอ่ะครับ ยังไงก็ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 15:30:38 »
ลองไปฝังตัวตามคลับดูนะครับ ที่นั่นจะได้รับทราบปัญหาที่เกิดขึ้นจริงๆจะได้ตัดสินใจถูก แต่เอาไปเอามารอดูซัลฟี่ด้วยซะเลยเผื่อโดนใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 15:39:05 »
ถ้าเป็น Cruze ไม่ค่อยอยากเชียร์ตัวดีเซลเลยอะ รู้สึกว่ามันแพงไป เอาแค่ 1.8 LTZ ก็จัดเต็มเหมือนกันแล้ว

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 18:34:39 »
fb no navi คือคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:13:06 »
..มันคือรถที่เข้าใจง่าย ทำมาแบบง่ายๆ แต่ค่อนข้างเรื่อยเปื่อยในสไตล์
เทียบกับ Cruze มันก็เหมือนกินไข่เจียวกับกินแฮมเบอร์เกอร์ล่ะครับ

ชอบคำนี้...ไข่เจียวกับแฮมเบอร์เกอร์  ผมชอบแฮมเบอร์เกอร์มากกว่า... เมื่อวานมีรถคันนึงจอดน่าเกลียดเอียงตูดเบียดมาทางรถเพื่อนผม พอดีเดินมาจากทางหน้ารถก็เลยไม่ได้มองจากข้างหลัง เพื่อนบอกไอ้ city บ้านี่มันจอดได้น่าเกลียดจริงๆ พอถอยหลังออกมาเท่านั้นแหละ...อ้าว...รถอะไรเนี่ย  civic ใหม่หรอ นึกว่า city mc  - -*

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 13:01:44 »
ช่วงล่างหนึบ แรงดึงดี เก็บเสียงใช้ได้ ต้องยกให้ เชฟฯ

ใช้ยาวๆคุ้ม (ในด้านการซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ) ต้อง FB

ส่วนผม ถ้ามีเงินคงเลือก Cruze Diesel ครับ แรงดี ขับมันส์ ยิ่งเห็นคุณจิมมี่มาเกริ่นเรื่องเครื่องใหม่แล้วมันจี้ดด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 13:23:20 »
 :o ใช่ครับอยากอ่าน full review มากๆทั้งสองตัว แต่ตอนนี้อยากดูคลิปครูชมากกว่าครับ( ตัวดีเซลใหม่นะ อิอิ) จะจับตาดูทุกการเคลื่อนไหว และก็ยังคงขอคำแนะนำต่างๆจากพี่ๆทุกคนอยู่นะครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ   :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 13:27:08 »
 :D ณ เวลานี้สิ่งที่ผมอยากได้อีกอย่างนึงก็คือ ความคิดเห็นของพี่จิมมี่อ่ะครับ เพราะ พี่เค้าได้ทดสอบรถทั้งสองรุ่นมากเป็นที่เรียบร้อยแล้ว อยากจะรบกวนซักนิดครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน(เขียนถูกป่าวหว่า) แค่ตัวผมละพี่ีๆในเวปด้วยครับ ขอบคุณครับ