ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เครื่องcruze 1.6ครับ  (อ่าน 6288 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สอบถาม เครื่องcruze 1.6ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 18:55:47 »
เครื่องcruze 1.6 ตัวนี้ใช่ตัวเดียวกับ optra 1.6cng รึเปล่าครับ    ถ้าใช่แสดงว่า เครื่อง1.6ตัวนี้เหมาะแก่การติดแก๊สใช่ไหม     สอบถามสมรรถนะเครื่อง1.6ด้วยครับ  คอมเม็นได้ตามสบายเลยครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Re: สอบถาม เครื่องcruze 1.6ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:25:37 »
เครื่องเดียวกันครับ แปรผันฝั่งไอดีฝั่งเดียว อืดมากๆ แต่ก็ติดแก๊สได้ง่ายกว่าตัว 1.8

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถาม เครื่องcruze 1.6ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:09:53 »
เห็นในคลับเค้านิยมเอาเครื่อง 1.6 ไปติดแก๊สกันครับ มันทนดี
อาจจะเป็นเพราะเป็นวาล์วไฮโดรลิกหรือเปล่า ที่คอยปรับตั้งระยะห่างของวาล์วให้อัตโนมัติ
ก็เลยทําให้ทนแก๊ส เลื่อนระยะเวลาดูแลออกไปได้เกินแสนกว่ากิโลเมตร

เครื่อง 1.8 ก็ติดแก๊สได้ แต่ต้องหาช่างที่เข้าใจในระบบของเครื่องถึงจะทําให้ไม่มีปัญหาไฟเครื่องโชว์
และไม่ดับเวลาจอดรอบเดินเบา คือต้องเลือกยี่ห้อแก๊สที่ติดหน่อยนึงครับ ก็จะหมดปัญหา

ผมอ่านศึกษามาจากในครูซคลับนะครับ  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:20:18 »
จากคนใช้ 1.8 จริง

1.6 ไม่เคยใช้ครับ แค่ศึกษาข้อมูลตอนจะออก 1.8

1.6 ใช้เครื่องเดิม กับ optra ดังนั้นการติดแก๊ส สบายๆ

1.8 ติดแก๊สได้ แต่ต้องเลือกช่าง เลือกอู่ เลือกยี่ห้อหัวฉีดให้ดีครับ

ผมติดวิ่งมาแล้วจะ 34,000 กม. ยังไม่มีปัญหาแก๊สเลย

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:59:25 »
คุณ DummyNose เล่น clubcruze เว็บไหนอยู่ครับ ผมเพิ่งได้ตัว 1.8 มาได้ซัก 2 อาทิตย์แล้วครับ แต่ยังหาเว็บ club โดนๆ ไม่เจอเลยครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

หลังจากขับ Altis ก่อน MC แล้วมาขับ Cruze นี่ความรู้สึกมันผิดกันจริงๆเลยครับ แต่เสียอย่างเดียว ผมรู้สึกว่าน้ำมันมันหมดเร็วมากเลยครับ ไม่รู้ว่ามันอยู่ในช่วงจูนเครื่องหรือเปล่า หรือว่าปกติก็เป็นอย่างนี้อยู่แล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้อยู่แล้วละก็ สงสัยผมต้องปิดแอร์ขับ เพราะคงจะขับไปหนาวไป  :D

เข้ามาไม่ได้ตอบแถมถามกลับอีก ขอโทษ จขกท. ด้วยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:47:35 »
เครื่องเดียวกับออฟตร้า ผมว่าถ้าไม่ติดกับอัตราเร่ง(จริงๆแล้วก็ไม่อืดเท่าไหร่นะ จากที่เคยลอง) 1.6 ตัวนี้เอาไปติดแก๊สก็น่าสนใจนะ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 18:25:42 »
คุณ DummyNose เล่น clubcruze เว็บไหนอยู่ครับ ผมเพิ่งได้ตัว 1.8 มาได้ซัก 2 อาทิตย์แล้วครับ แต่ยังหาเว็บ club โดนๆ ไม่เจอเลยครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

หลังจากขับ Altis ก่อน MC แล้วมาขับ Cruze นี่ความรู้สึกมันผิดกันจริงๆเลยครับ แต่เสียอย่างเดียว ผมรู้สึกว่าน้ำมันมันหมดเร็วมากเลยครับ ไม่รู้ว่ามันอยู่ในช่วงจูนเครื่องหรือเปล่า หรือว่าปกติก็เป็นอย่างนี้อยู่แล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้อยู่แล้วละก็ สงสัยผมต้องปิดแอร์ขับ เพราะคงจะขับไปหนาวไป  :D

เข้ามาไม่ได้ตอบแถมถามกลับอีก ขอโทษ จขกท. ด้วยนะครับ  ;)

ตามนี้เลยครับ
http://www.cruzethailand.com/index.php?action=forum

ผมก็สนใจครูสอยู่ ก็เลยเข้าไปอ่านศึกษาดูครับ
เค้าจะมีการปักหมุดในส่วนที่สําคัญเอาไว้ให้ ผมว่าดีมากๆเลย คนในคลับเขาช่วยกันดีจริงๆ
ถ้าจะดูเรื่องการติดแก๊สของครูซก็ดูที่หัวข้อ Cruze : Green Energy! นะครับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:16:47 »
ขอบคุณคุณ DummyNose มากครับ ตอนนี้เข้าไปสมัครในคลับ เรียบร้อยแล้วครับ ว่าแต่ว่าสนใจแล้วไปจองมาแล้วหรือยังครับ หรือรอดูตัวอื่นอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 21:49:39 »
ไปลองขับมาแล้วครับทั้ง New Focus 2.0 และ Cruze 1.8
แต่ผมกลับชอบ feeling ช่วงล่างของ Cruze มากกว่า
มันแน่นและนิ่งดีครับ เหมาะกับการเดินทางไกลมาก
แต่เครื่องและ option สู้ Focus ไม่ได้
Curze ติดแก๊สได้ แต่ Focus ยังไม่ชัดเจน

ตอนนี้ก็รอ Sylphy เปิดตัว แล้วจะไปลองขับ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าจะได้เปรียบเรื่องห้องโดยสารที่กว้างกว่า
ก็ศึกษาไปเรื่อยๆ ไม่รีบ เพราะมีรถใช้อยู่แล้ว คือจะซื้อเพิ่มอีก 1 คัน
รถเดี๋ยวนี้ราคาแพง ต้องค่อยๆเลือก ค่อยๆตัดสินใจ
เพราะจะต้องใช้ไปอีกนานหลายปีครับ