ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น มุมมองของ พี่ๆน้องๆ หน่อยครับ  (อ่าน 4896 ครั้ง)

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
รบกวนขอความเห็นพี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ พอดีผมจอง swift  GLX AT ไว้
นัดรับรถประมาณตุลา แต่ดูจากสถานการณ์แล้ว น่าจะโดนเลื่อนจากสีที่จองไว้เข้ามาแต่ละเดือนน้อยมาก
แต่เช็คกับเซลบอกว่าถ้าเปลี่ยน เป็นตัว MT จะได้รถประมาณ ปลายเดือน สิงหา ไม่เกิน กันยายน นี้
เลยอยากขอความคิดเห็นหนอ่ยครับว่าผมจะเปลี่ยนจาก GLX AT เป็น GL MT จะคุ้มกันมั้ยคับกับออฟชั่นที่ต่างกัน
คือผมมองกว้างๆนะครับ รถกระบะ ในหลายๆรุ่น ก็ไม่มี ABS /EBD เหมือนกัน หรือล่าสุดเจ้า sonic ตัวต่ำก็ไม่มีออฟชั่นดั่งกล่าว
ตอนแรกที่เห็นราคาตัว MT ออกมา ความคิดแรกที่เข้าในหัวตอนเห็นราคาคือ ผมสามารถเพิ่มเงินดาวน์ แล้วผ่อนจำนวนงวดสั้นลง สรุปคือเป็นหนี้สั้นลงนั่นเอง
- ส่วนต่างของราคาคือ 559000 - 467000 = 92000!!! ยังได้คืนภาษีคันแรกอีกต่างหาก ประหยัดไปได้เป็นแสน !!

*** รถคันนี้เป็นรถคันแรกของผมคับ ไม่เคยมีรถยนต์มาก่อนครับ เลยอยากขอความเห็นจากพี่ๆน้องๆ หน่อยครับ ว่ามันคุ้มกันมั้ย***

- ข้อดีที่นึกออกของ GLX แน่นอนตัวท๊อป มีครบทุกอย่างของความปลอดภัยในรถระดับนี้
   ABS / ABD /BA / ถุงลมคู่
- ข้อดีที่นึกออกของ GL MT  ประหยัดงบไปเยอะ หน้าตารถถูกใจอยู่แล้วไม่มีอะไรแตกต่าง ลงแมกซ์ 17" ซักชุด + เครื่องเสียงดีๆ ซักชุดเท่านี้ก็โอเคแล้ว
  แต่นึกถึงออฟชั่นความปลอดภัยแล้ว หน้าภรรยาก็แว๊ปเข้ามาทุกที ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาด้านข้างไม่มี ถุงลมสำหรับผุ้โดยสาร

อยากฟังมุมมองมุมอื่นที่ผมนึกไม่ออกจากพี่ๆ น้องๆ ทุกคน ขอบพระคุณครับ

** ปล. เมื่อไหร่ Full Review ของพี่จิมมี่จะออกครับเนี่ยะ จะลงแดงแล้ว  :D

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็น มุมมองของ พี่ๆน้องๆ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:27:47 »
ความเห็นผมนะครับ airbag สำคัญมากครับ
คิดยาว ๆ ดีกว่า อาจจะต้องเพิ่มงบประมาณขึ้นมาบ้าง
เพราะหากภายภาคหน้ามีเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้น มานั่งเสียใจหรือเสียดายภายหลัง มันไม่คุ้มกันครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็น มุมมองของ พี่ๆน้องๆ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:48:38 »
รอได้ก็ควรรอนะครับ ส่วนรถคันแรกเห็นว่ารับรถปีหน้าก็ยังได้อยู่นี่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:59:52 »
เปลี่ยนสีดีกว่ามั้ง ไม่ก็รอไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 13:30:30 »
Airbag สำคัญมากครับ น้องชายผมพึ่งรถชนเมื่อวันพุธที่ผ่านมา ที่พัทยา กลับรถไม่พ้น  โดนรถทัวชนกลางลำค่อนไปด้านท้าย ในรถ Mazda 2 รอดตายมาด้วย Airbag เต็มๆเพราะตอนนี้ อยู่รพจุฬา กระดูกคอหักแต่ไม่ทับเส้นประสาท สมองบวม อยู่ ICU อยู่พอดีเค้าเป็นหมอเลยมีอาจารย์หมอคอยดูให้ และดูแลดีจนพ้นขีดอันตราย พูดไม่ได้กระพริบตาตอบสนองได้ แฟนเค้าบอกว่า รอดได้เพราะแอร์แบครองรับกระดูกที่สะบัดพอดี แฟนเค้าก็เป็นหมอรมยาจุฬา  รถพังยับ อาจารย์หมอบอก 1 ในล้านที่รอดแต่ต้องนอนรพ สามเดือน แลกเถอะครับ ทำยังไงก็ได้ให้ในรถยังมี Airbag อุบัติเหตุเมื่อมันเกิดแล้ว ผมว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 13:37:46 »
ของที่ตัดไป จาก AT กับ ราคา เก้าหมื่นกว่า อันนี้แต่งเพิ่มตอนหลังไม่ได้ครับ เพราะฉะนั้น ไม่ควรเปลี่ยน เล่นตัวทอปไปของครบๆดีกว่า

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 14:59:27 »
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ  .... พูดถึงจะตัด air bag แล้วหน้าภรรยาก็ลอยวิ้งๆ มาทุกทีเลยคับ คงต้อง GLX ต่อไป

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 15:22:05 »
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีนะครับ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 16:16:52 »
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีนะครับ  ;D
like ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 16:18:24 »
Airbag สำคัญมากครับ น้องชายผมพึ่งรถชนเมื่อวันพุธที่ผ่านมา ที่พัทยา กลับรถไม่พ้น  โดนรถทัวชนกลางลำค่อนไปด้านท้าย ในรถ Mazda 2 รอดตายมาด้วย Airbag เต็มๆเพราะตอนนี้ อยู่รพจุฬา กระดูกคอหักแต่ไม่ทับเส้นประสาท สมองบวม อยู่ ICU อยู่พอดีเค้าเป็นหมอเลยมีอาจารย์หมอคอยดูให้ และดูแลดีจนพ้นขีดอันตราย พูดไม่ได้กระพริบตาตอบสนองได้ แฟนเค้าบอกว่า รอดได้เพราะแอร์แบครองรับกระดูกที่สะบัดพอดี แฟนเค้าก็เป็นหมอรมยาจุฬา  รถพังยับ อาจารย์หมอบอก 1 ในล้านที่รอดแต่ต้องนอนรพ สามเดือน แลกเถอะครับ ทำยังไงก็ได้ให้ในรถยังมี Airbag อุบัติเหตุเมื่อมันเกิดแล้ว ผมว่าคุ้มครับ

ขอให้คนเจ็บหายวันหายคืน กลีบมาเป็นปกติเร็ว ๆ นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 16:24:21 »
ตอนผมซื้อรถตัวเอง ไม่สนใจเรื่อง แอร์แบคหรือ ABS เพราะคิดว่า คันเก่าไม่มีเราก็ยังขับได้
ทุกวันนี้ แม้ไม่เคยประสบอุบัติเหตุอะไรหนักๆ แต่ผมก็ยังเสียดายที่ตอนนั้นไม่กัดฟันซื้อตัวที่มีอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยให้มากกว่านี้

พอผมต้องซื้อรถให้แฟนอีกคัน สิ่งสำคัญคือ ผมต้องการรถที่มีแอร์แบคและ ABS โดยตัวรถส่วนอื่นๆ เช่น ล้อแมกซ์ สเกิร์ต สปอยเลอร์ ผมไม่สนใจเลยครับ

ถ้ามีกำลังพอที่จะผ่อน เลือกรุ่นที่ให้ความปลอดภัยกับคุณให้เยอะที่สุดครับ
รถพังยังพอซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิมได้ แต่ร่างกายคนเรา ถ้าเกิดอุบัติเหตุหนักๆแล้ว โอกาสจะไม่เหมือนเดิมนี่สูงนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 23:14:44 »
ซื้อรถทั้งที เน้นที่ความปลอดภัยดีกว่าครับ ยอมเสียตังเพิ่มดีกว่า อุ่นใจ+อุ่นกายครับ ตอนมันไม่เกิดก็พูดได้ พอมันเกิดแล้วจะย้อนเวลามาไม่ได้นะครับ รอได้ รอดีกว่า หรือไม่ก็พยายามหารถหลุดจอง /ไฟแนนท์ไม่ผ่าน ครับ     แปลกใจเหมือนกัน คนไทยชอบซื้อรถถูก โดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยเลย ถุงลม absอะไรพวกนี้ไม่เอา  แต่มีตังแต่งแม็ก ติดสเกิส อะไรสารพัด แม้มันจะช่วยไม่ได้เยอะ แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีครับ เป็นผม ยังไงก็ขอแอร์แบ็กคนขับสัก1ลูก ขั้นต่ำ

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:21:31 »
ผมก็เคยคิดว่าพวก ABS, Air Bag นี่มันไม่จำเป็นเท่าไหร่นะ ผมขับรถพ่อตาก็ไม่มีอุปกรณ์พวกนี้เลยนะ

เเต่พอลองมานั่งคิดดูว่า ถ้ามีเเล้วไม่ได้ใช้ ก็ยังดีกว่าเวลาจะใช้ เเล้วไม่มีนะครับ

ที่สำคัญราคาผ่อนต่องวดเพิ่มขึ้นไม่กี่บาทเองนะ ระหว่างตัวท็อป กับรองท็อปเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 15:50:25 »

ขอให้คนเจ็บหายวันหายคืน กลีบมาเป็นปกติเร็ว ๆ นะครับ

ขอบคณครับผม หวังเช่นนั้นเหมือนกันครับ :)